PDA

View Full Version : Dùng thuốc Lamzidivir thì tỉ lệ thành công là bao nhiêu phần trăm ?

hivonghivong
28-02-2015, 14:56
E uống thuốc thì sau 3 tháng hay 6 tháng kể tù lúc có nguy cơ là xét nghiệm cho kết quả chính xác ạ ? Em nghe nói dùng PEP là phải 6 tháng luôn phải không ạ ?

Nguyen Ha
28-02-2015, 15:04
E uống thuốc thì sau 3 tháng hay 6 tháng kể tù lúc có nguy cơ là xét nghiệm cho kết quả chính xác ạ ? Em nghe nói dùng PEP là phải 6 tháng luôn phải không ạ ?

Đối với trường hợp điều trị PEP thì XN sau nguy cơ 12 và 24 tuần.

hivonghivong
28-02-2015, 15:18

Vậy là em phải đợi 6 tháng luôn ạ, nếu e xét nghiệm compo sau khi ngưng thuốc ở ngày 28 thì có cho kết quả chuẩn xác không ạ ?

hivonghivong
28-02-2015, 15:19

Vậy là em phải đợi 6 tháng luôn ạ ? 3 tháng thì dù xn âm tính vẫn chưa chắc chắn phải không ạ ? Vậy nếu e xét nghiệm compo sau khi ngưng thuốc ở ngày 28 thì có cho kết quả chuẩn xác không ạ ?

Nguyen Ha
28-02-2015, 15:23
Vậy là em phải đợi 6 tháng luôn ạ ? 3 tháng thì dù xn âm tính vẫn chưa chắc chắn phải không ạ ? Vậy nếu e xét nghiệm compo sau khi ngưng thuốc ở ngày 28 thì có cho kết quả chuẩn xác không ạ ?

Bạn chờ sau PEP 8 tuần XN combo mới đáng tin cậy. Và XN lại sau 12 tuần tiếp theo theo khuyến cáo.

hivonghivong
28-02-2015, 15:31
Em đang dùng thuốc lamzidivir sau 12h sau hành vi có nguy cơ, cho e hỏi là tỉ lệ thành công là bao nhiêu và trước đây có ai điều trị phơi nhiễm với lamzidivir mà xét nghiệm lại dương tính không ạ ?

Nguyen Ha
28-02-2015, 15:38
Em đang dùng thuốc lamzidivir sau 12h sau hành vi có nguy cơ, cho e hỏi là tỉ lệ thành công là bao nhiêu và trước đây có ai điều trị phơi nhiễm với lamzidivir mà xét nghiệm lại dương tính không ạ ?

Tuân thủ điều trị PEP chưa ai thất bại.

hivonghivong
28-02-2015, 15:42
em hay không ăn sáng mà uống thuốc thì có ảnh hưởng j đến tác dụng của thuốc không ạ ?
Và khi nào e có thể uống nước ngọt, ăn đồ ngọt, đồ chua,...mà không làm giảm tác dụng của thuốc vậy ạ ?

Nguyen Ha
28-02-2015, 15:44
em hay không ăn sáng mà uống thuốc thì có ảnh hưởng j đến tác dụng của thuốc không ạ ?
Và khi nào e có thể uống nước ngọt, ăn đồ ngọt, đồ chua,...mà không làm giảm tác dụng của thuốc vậy ạ ?

Không ảnh hưởng tới tác dụng của PEP

hivonghivong
28-02-2015, 15:55
E cảm ơn chị Hà, nếu chưa có ai nhiễm H nếu dùng PEP thì chắc không cần xn đâu chị nhỉ ? E chỉ cần uống đúng và đủ liều là có thể an tâm được phải không ạ ?
Mà e thấy thuốc Lamzidivir có phải thuốc phơi nhiễm không

Nguyen Ha
28-02-2015, 16:10
E cảm ơn chị Hà, nếu chưa có ai nhiễm H nếu dùng PEP thì chắc không cần xn đâu chị nhỉ ? E chỉ cần uống đúng và đủ liều là có thể an tâm được phải không ạ ?
Mà e thấy thuốc Lamzidivir có phải thuốc phơi nhiễm không

Bạn mua đúng thuốc rồi, yên tâm uống đi. Và vẫn phải XN theo khuyến cáo của BYT

Tuanmecsedec
28-02-2015, 16:51

Theo khuyến cao những trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm xét nghiệm 3 và tháng thứ 6.Nhưng những trường hợp sau 3 tháng âm tính thì 100% chưa ca nào lật kèo tháng thứ 6.

Chủ đề :Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

hivonghivong
01-03-2015, 08:31
Anh chị cho e hỏi gói thuốc của em có 60 viên, nếu e uống hết, tức 30 ngày dùng PEP thì có sao không ? ( tại vì e mới uống được 2 ngày nhưng bữa nay bấm móng tay tự nhiên phát hiện còn 1 ít máu không biết từ đâu, vì e nhớ e không làm j mà dính máu cả nên e sợ là của GMD từ 2 ngày trước đến giờ )

Charles
01-03-2015, 08:36
Anh chị cho e hỏi gói thuốc của em có 60 viên, nếu e uống hết, tức 30 ngày dùng PEP thì có sao không ? ( tại vì e mới uống được 2 ngày nhưng bữa nay bấm móng tay tự nhiên phát hiện còn 1 ít máu không biết từ đâu, vì e nhớ e không làm j mà dính máu cả nên e sợ là của GMD từ 2 ngày trước đến giờ )

Bạn chỉ cần uống 28 ngày = 56 viên là đủ. Còn 4 viên bạn uống nốt cũng không sao.

hivonghivong
01-03-2015, 08:45
Bạn chỉ cần uống 28 ngày = 56 viên là đủ. Còn 4 viên bạn uống nốt cũng không sao.

Dạ vậy e sẽ uống đủ 30 ngày luôn ạ. Tại e hơi lo lắng vì nguy cơ mới này nên nghỉ uống bù cho chắc, sống trong sợ hãi nên thấy j cũng lo hết anh chị ạ
cho e hỏi là máu có H ra ngoài tồn tại được trong bao lâu ạ ? Tại khi bấm móng tay e thấy tay e không bị chảy máu, chỉ thấy dính máu không biết từ đâu thôi :(

Nguyen Ha
01-03-2015, 08:53
Dạ vậy e sẽ uống đủ 30 ngày luôn ạ. Tại e hơi lo lắng vì nguy cơ mới này nên nghỉ uống bù cho chắc, sống trong sợ hãi nên thấy j cũng lo hết anh chị ạ
cho e hỏi là máu có H ra ngoài tồn tại được trong bao lâu ạ ? Tại khi bấm móng tay e thấy tay e không bị chảy máu, chỉ thấy dính máu không biết từ đâu thôi :(

HIV khi ra ngoài môi trường sẽ bất hoạt ngay trong tức khắc.

Tuanmecsedec
01-03-2015, 10:33

Bạn chỉ cần uống 28 ngày là đúng phác đồ điều trị theo khuyến cáo,bạn không cần uống 30 ngày.Nếu bạn uống 30 ngày cũng không sao.

hivonghivong
02-03-2015, 16:22
Cho e hỏi nếu như dùng hết thuốc 28 ngày thì nếu như không bị HIV ( giả sử đã xn sau 12 tuần ) thì trong 1 ngày sau dùng PEP có thể đã hết virut HIV chưa ạ ?

Charles
02-03-2015, 16:27
Cho e hỏi nếu như dùng hết thuốc 28 ngày thì nếu như không bị HIV ( giả sử đã xn sau 12 tuần ) thì trong 1 ngày sau dùng PEP có thể đã hết virut HIV chưa ạ ?

Nếu trong 1 ngày sau khi dùng PEP đã hết virus thì cần gì phải uống đến 28 ngày.

hivonghivong
02-03-2015, 16:30
Nếu trong 1 ngày sau khi dùng PEP đã hết virus thì cần gì phải uống đến 28 ngày.

Dạ ý e là sau 28 ngày dùng PEP ấy ạ, 28 ngày dùng PEP xong thì ngày thứ 29 đã có thể an tâm hết virut ( giả sử Âm tính sau 3 tháng ) ấy ạ

Charles
02-03-2015, 16:32
Dạ ý e là sau 28 ngày dùng PEP ấy ạ, 28 ngày dùng PEP xong thì ngày thứ 29 đã có thể an tâm hết virut ( giả sử Âm tính sau 3 tháng ) ấy ạ

Nếu sau 3 tháng XN cho kết quả ÂT chứng tỏ HIV đã bị diệt hết.

Tuanmecsedec
02-03-2015, 19:04

Phác đồ điều trị 28 ngày bạn uống đúng và đủ là không nhiễm rồi,còn gì mà ngày trước,ngày sau.