PDA

View Full Version : Quan hệ có dùng bao cao su và sau đó rút ra thủ dâm bị rách bao

Davidleon
01-03-2015, 23:52
Cách đây 25 ngày e có qhtd với gmd có sử dụng bcs là lần quan hệ đầu tiên do không xuất tinh được ở trong AD lên em phải thủ dâm bên ngoài vẫn dùng bcs sau đó bị rách e bỏ bcs và thủ dâm tiếp tới khi xong e có đi rửa Dv bằng nước e nghĩ là tay em cham. Vào bcs xong lại chạm vào dv . Em có mắc bệnh viêm bao khuy đầu cách đây được hơn 7 năm lúc đi khám bs bảo là không cần thiết phải chữa nó là những nốt trắng trên bao khuy đầu không ảnh hưởng gì vậy cho e hỏi nguy cơ của e như thế nào ạ?

Davidleon
01-03-2015, 23:53
em có gửi nhầm chủ đề vào mục họ đã sống như thế nào nhưng không biết xóa ạ

Charles
02-03-2015, 07:16
Cách đây 25 ngày e có qhtd với gmd có sử dụng bcs là lần quan hệ đầu tiên do không xuất tinh được ở trong AD lên em phải thủ dâm bên ngoài vẫn dùng bcs sau đó bị rách e bỏ bcs và thủ dâm tiếp tới khi xong e có đi rửa Dv bằng nước e nghĩ là tay em cham. Vào bcs xong lại chạm vào dv . Em có mắc bệnh viêm bao khuy đầu cách đây được hơn 7 năm lúc đi khám bs bảo là không cần thiết phải chữa nó là những nốt trắng trên bao khuy đầu không ảnh hưởng gì vậy cho e hỏi nguy cơ của e như thế nào ạ?

Quan trọng lúc quan hệ bạn có sử dụng BCS là không có nguy cơ. Còn lúc bạn thủ dâm rách bao, hay khi bạn rửa tay cầm DV không sao cả.

Tuanmecsedec
02-03-2015, 08:10

Quan trọng khi quan hệ trực tiếp bạn có dùng bao cao su là được rồi.Vấn đề bạn rút ra thủ dâm dù có như thế nào cũng không có nguy cơ.Nói tóm lại những gì bạn kể không có nguy cơ.

Davidleon
02-03-2015, 13:07
Quan trọng khi quan hệ trực tiếp bạn có dùng bao cao su là được rồi.Vấn đề bạn rút ra thủ dâm dù có như thế nào cũng không có nguy cơ.Nói tóm lại những gì bạn kể không có nguy cơ.

A ơi vậy là e không hề có nguy cơ hay là nguy cơ nhỏ tại tay em lúc thủ dâm bên ngoài có chạm mặt ngoài bcs và sau khi rách e lại cầm trực tiếp vào Dv không biết có chạm vào bao khuy đầu hay không nữa hình như là không hoặc nếu có thì rất it e rất lo lắng nhiễm bệnh 24 đi xét nghiệm tại pk thiên tâm anh ạ kết quả các bệnh đều âm tính nhưng e lo về hiv tại vì ở đó không chuyên về hiv họ cũng có làm xét nghiệm không phải conbo e cũng không biết là gì nữa ạ Giò thì cả ngày e chỉ bị nó ám ảnh mọi lúc trừ lúc ngủ lên em ngủ nhiều hơn e sợ bị nỗi lo nó đè bẹp nắm a ạ

Tuanmecsedec
02-03-2015, 14:06
A ơi vậy là e không hề có nguy cơ hay là nguy cơ nhỏ tại tay em lúc thủ dâm bên ngoài có chạm mặt ngoài bcs và sau khi rách e lại cầm trực tiếp vào Dv không biết có chạm vào bao khuy đầu hay không nữa hình như là không hoặc nếu có thì rất it e rất lo lắng nhiễm bệnh 24 đi xét nghiệm tại pk thiên tâm anh ạ kết quả các bệnh đều âm tính nhưng e lo về hiv tại vì ở đó không chuyên về hiv họ cũng có làm xét nghiệm không phải conbo e cũng không biết là gì nữa ạ Giò thì cả ngày e chỉ bị nó ám ảnh mọi lúc trừ lúc ngủ lên em ngủ nhiều hơn e sợ bị nỗi lo nó đè bẹp nắm a ạ

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.Bạn không được spam lập lại câu hỏi khi đã trả lời rồi

Davidleon
02-03-2015, 14:37
E xin lỗi e không cố tình spam do tâm lý a ạ lo lắng quá e cám ơn các anh chị nhiều ạ

Tuanmecsedec
02-03-2015, 14:40
E xin lỗi e không cố tình spam do tâm lý a ạ lo lắng quá e cám ơn các anh chị nhiều ạ

Bạn yên tâm những gì đã được tư vấn.

Davidleon
03-03-2015, 17:46
Bạn yên tâm những gì đã được tư vấn.
Hôm nay là 28 ngày em có đi xét nghiệm combi pt AT COI 0.166 E cũng Đọc rất nhiều về loại xét nghiệm độ nhạy và các bạn khác đã chia sẻ Vậy em cũng an tâm phần nào . em chỉ mong stress nó không hạ gục em . E cám ơn mọi người rất nhiều vì đã lắng nghe và chia sẻ với em.

Charles
03-03-2015, 19:15
Hôm nay là 28 ngày em có đi xét nghiệm combi pt AT COI 0.166 E cũng Đọc rất nhiều về loại xét nghiệm độ nhạy và các bạn khác đã chia sẻ Vậy em cũng an tâm phần nào . em chỉ mong stress nó không hạ gục em . E cám ơn mọi người rất nhiều vì đã lắng nghe và chia sẻ với em.

Được tư vấn không có nguy cơ, giờ XN ÂT phải yên tâm 100% chứ sao lại chỉ yên tâm phần nào??

Davidleon
03-03-2015, 20:00
Được tư vấn không có nguy cơ, giờ XN ÂT phải yên tâm 100% chứ sao lại chỉ yên tâm phần nào??
A ạ e đọc hầu hết những tư vấn trước và những bài có liên quan đến trường hợp của em thậm chí đọc lại nhiều lần.E cũng suy nghĩ rất rất nhiều về nó em cũng biết gần như mình không có bị nhiễm nếu mà bị nhiễm chắc thì hi hữu quá em cứ nghĩ 100% không nhiễm trong não em.Nhưng mà do lo lắng stress nó gây ra những cái điều vô lý quá nó đưa suy nghĩ đi lệch hướng anh ạ có lẽ e thiếu bản lĩnh quá cứ nghĩ lung tung gia đình, bản thân ,trách nhiệm...Đấy cứ vẩn vơ từ ngày đầu nó nhỏ sau đó lớn dần nó nặng quá kéo 100% xuống ạ.

Nguyen Ha
03-03-2015, 20:03
A ạ e đọc hầu hết những tư vấn trước và những bài có liên quan đến trường hợp của em thậm chí đọc lại nhiều lần.E cũng suy nghĩ rất rất nhiều về nó em cũng biết gần như mình không có bị nhiễm nếu mà bị nhiễm chắc thì hi hữu quá em cứ nghĩ 100% không nhiễm trong não em.Nhưng mà do lo lắng stress nó gây ra những cái điều vô lý quá nó đưa suy nghĩ đi lệch hướng anh ạ có lẽ e thiếu bản lĩnh quá cứ nghĩ lung tung gia đình, bản thân ,trách nhiệm...Đấy cứ vẩn vơ từ ngày đầu nó nhỏ sau đó lớn dần nó nặng quá kéo 100% xuống ạ.
Tư vấn rồi, XN âm tính rồi nhưng ám ảnh vẫn lớn trong bạn chỉ có bạn mới vượt lên chính mình. Chuyện gì đã qua thì cho qua đi để lấy lại thăng bằng cuộc sống.

Tuanmecsedec
03-03-2015, 20:55

Bạn được tư vấn không có nguy cơ rồi,vì vậy yên tâm kết quả này,bạn không cần thiết xét nghiệm nữa.

Davidleon
05-03-2015, 09:11
Mọi người cho cho em thêm về chủng HIV-2 được không ạ ,HIV-2 nó có thời gian và cửa sổ dài phải mất 6-12 tuần mới phát hiện được ạ em muốn thêm thông tin ạ cám ơn mọi người

Charles
05-03-2015, 09:30
Mọi người cho cho em thêm về chủng HIV-2 được không ạ ,HIV-2 nó có thời gian và cửa sổ dài phải mất 6-12 tuần mới phát hiện được ạ em muốn thêm thông tin ạ cám ơn mọi người

Bạn có nguy cơ đâu mà HIV-1 với HIV-2. Muốn tìm hiểu thì bấm vào đây:

Chủ đề: Hiv 1, hiv 2 là gì ??? (http://diendanhiv.vn/threads/1514-Hiv-1-hiv-2-la-gi)

Tuanmecsedec
05-03-2015, 09:34

Tuanmecsedec có giải thích rất rõ về HIV type 1 và type 2

Chủ đề: Hiv 1, hiv 2 là gì ??? (http://diendanhiv.vn/threads/1514-Hiv-1-hiv-2-la-gi)

Thường mọi người thấy trong phiếu xét nghiệm có ghi hiv 1/2 tức là dòng vi rút của hai tuýp này.Thật ra dòng vi rút Tuýp 1 là trong các vùng thịnh hành nhất như hiện nay trên thế giới,dòng vi rút tuýp 2 thì sao ? .Bạn đọc tiếp đoạn dưới.

Đặc tính của HIV 1 và HIV 2 là gì.Nên bạn đừng lo lắng quá khi đã xét nghiệm âm tính

HIV thuộc nhóm Lentivirus, và giống như mọi virus thuộc tuýp này, nó sẽ tấn công hệ miễn dịch của con người. Lentivirus lại thuộc vào 1 nhóm virus lớn hơn gọi là Retrovirus. Lentivirus có nghĩa là virus chậm cần có nhiều thời gian để gây ra tác dụng có hại cho cơ thể. Nhóm virus này gặp ở nhiều loài động vật khác nhau như: mèo, cừu, ngựa và trâu bò... Tuy nhiên, tuýp Lentivirus mà các nhà khoa học quan tâm khi nghiên cứu nguồn gốc của HIV lại là SIV (Simian Immunodeficiency Virus), một loại virus gây bệnh ở loài khỉ.

HIV là 1 virus có tính thay đổi cao, đột biến dễ dàng. Điều này có nghĩa là ngay trong cơ thể của người bị nhiễm cũng có nhiều chủng HIV khác nhau. Dựa trên những điểm tương tự về di truyền, ta có thể phân loại vô số các chủng virus khác nhau đó thành từng tuýp, nhóm và phân tuýp. Có 2 tuýp HIV là: HIV-1 và HIV-2.

Cả 2 tuýp này đều có thể lây truyền qua quan hệ tình dục, qua đường máu, và từ mẹ sang con. Cả 2 tuýp này dường như đều gây bệnh cảnh lâm sàng AIDS khá giống nhau nên rất khó để mà phân biệt. Tuy nhiên, HIV-2 lại không dễ lây như HIV-1, và thời gian kể từ lúc mới bắt đầu nhiễm cho đến khi xuất hiện bệnh thường dài hơn.

Nhưng trên toàn thế giới hiện nay, HIV-1 chính là nhóm gây đại dịch AIDS, và khi nói nhiễm HIV mà không kèm theo tuýp, tức là đang nói tới HIV-1. Trên thực tế HIV-2 rất ít gặp, chủ yếu loại này thường khu trú tại Tây Phi, ít khi thấy ở nơi khác. HIV-2 có 8 nhóm phụ, từ A đến H. Các chủng HIV-1 có thể được phân thành 3 nhóm như sau: nhóm "M" (major, nghĩa là nhóm chính), nhóm "O" (outlier, nhóm ngoài rìa) và nhóm "N" (new, nhóm mới hoặc non- M non- O). Chính 3 nhóm này đại diện cho 3 đợt du nhập riêng rẽ của virus SIV gây suy giảm hệ miễn dịch của khỉ sang người. V.V.V.

Nhưng bạn yên tâm tất cả xét nghiệm hiện nay đều tìm ra HIV tuýp 1 và HIV tuýp 2

Davidleon
05-03-2015, 15:26
Ngoài hành vi trên em còn có hành vi hôn sâu . Mọi người tư vấn giúp em có thể lây những bệnh gì khác .em có đi khám ở 24 ngày kết quả AT với STD bẳng xét nghiệm máu kết quả này tin tưởng được không ạ.

Charles
05-03-2015, 16:44
Ngoài hành vi trên em còn có hành vi hôn sâu . Mọi người tư vấn giúp em có thể lây những bệnh gì khác .em có đi khám ở 24 ngày kết quả AT với STD bẳng xét nghiệm máu kết quả này tin tưởng được không ạ.

Hôn sâu không làm lây nhiễm HIV.

Chủ đề: Hành vi hôn sâu, Fingering những điều bạn cần biết...!!! (http://diendanhiv.vn/threads/198-Hanh-vi-hon-sau-Fingering-nhung-dieu-ban-can-biet)

Tuanmecsedec
05-03-2015, 17:46

Hôn không làm lây nhiễm HIV.

Nụ hôn mang lại nhiều lợi ích cho sức khoẻ, hôn say đắm không chỉ đem lại cảm giác dễ chịu, ngọt ngào và cả sự thư giãn mà còn có thể tăng khả năng kháng bệnh, tăng bài tiết nước bọt giúp làm sạch các vi khuẩn

Mỗi người có cách riêng và chỉ có thể nói rằng hôn sâu là sự nhập cuộc say đắm của cả 2 người. Một phát hiện thú vị là nụ hôn sâu và đắm đuối sẽ giúp cho gương mặt trông trẻ hơn, rạng rỡ hơn vì não tiết ra hormon oxytocine đem lại cảm giác dễ chịu và gắn bó với nhau hơn.

Nụ hôn nồng cháy có thể đốt cháy 2 Kcalo/phút, kích hoạt quá trình trao đổi chất và chuyển hoá năng lượng lên gấp đôi và vì thế nhiều người nghĩ rằng hôn có tác dụng tương tự như khi tập thể dục hay đi bộ nhanh.

Đồng thời với hôn là một quá trình trao đổi chất. Khi hôn sâu, đôi bạn tình trao và nhận 9 mg nước, 0,7 mg albumin, 1,7 mg chất béo, 0,4 mg muối và 0,1 g chất hữu cơ. Do vậy, điều cần lưu ý là hôn có thể làm lây truyền một số bệnh như bệnh cúm, bệnh mononucleose (còn được gọi là bệnh của nụ hôn), bệnh mụn giộp và cả bệnh viêm gan virus B.

Tuy nhiên, với HIV thì có khác, kể cả hôn sâu cũng không có nguy cơ bị nhiễm HIV và cho đến nay, chưa có thông báo nào về nhiễm HIV qua đường hôn nhau.

Chủ đề: Mong anh Tuấn giúp đỡ sợ nhiệm hiv khi hôn nhau (http://diendanhiv.vn/threads/7257-Mong-anh-Tuan-giup-do-so-nhiem-hiv-khi-hon-nhau)
Chủ đề: Hôn có lây nhiễm hiv ? (http://diendanhiv.vn/threads/5829-Hon-co-lay-nhiem-hiv)
Chủ đề: Mong các anh chị tư vấn cho e sợ lây nhiễm hiv hôn nhau (http://diendanhiv.vn/threads/5863-Mong-cac-anh-chi-tu-van-cho-e-so-lay-nhiem-hiv-hon-nhau)
Chủ đề: Hôn sâu có làm lây nhiễm hiv không? (http://diendanhiv.vn/threads/161-Hon-sau-co-lam-lay-nhiem-hiv-khong)
Chủ đề: hôn bị cắn có làm lây nhiễm hiv? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8114-hon-bi-can-co-lam-lay-nhiem-hiv)
Chủ đề: Help!!! hôn sâu có bị nhiễm HIV hay giang mai ko ạ (http://diendanhiv.com.vn/threads/8061-Help-hon-sau-co-bi-nhie-m-HIV-hay-giang-mai-ko-a)
Chủ đề: Cho em hỏi về hôn nguy cơ lây nhiễm hiv?. (http://diendanhiv.com.vn/threads/6161-Cho-em-hoi-ve-hon-nguy-co-lay-nhiem-hiv)

Davidleon
08-03-2015, 22:08
cho em hỏi với cách đây 2 tuần em có xuất hiện khoảng 7 đến 8 nốt đỏ đường kính 1mm và 2mm ở cả 2 cánh tay và chân sau mấy ngày thì hết dần 1 tuần thì hết hẳn kiểu nhiễm trùng nhẹ vậy mà hôm nay em lại thấy suất hiện 1 nốt đỏ giống vậy ở bắp tay cho em hỏi stress gây ra nó đúng không ạ ai cũng bị như em trả lời giúp em đi ạ em cám ơn

trungan1987
08-03-2015, 22:43
cho em hỏi với cách đây 2 tuần em có xuất hiện khoảng 7 đến 8 nốt đỏ đường kính 1mm và 2mm ở cả 2 cánh tay và chân sau mấy ngày thì hết dần 1 tuần thì hết hẳn kiểu nhiễm trùng nhẹ vậy mà hôm nay em lại thấy suất hiện 1 nốt đỏ giống vậy ở bắp tay cho em hỏi stress gây ra nó đúng không ạ ai cũng bị như em trả lời giúp em đi ạ em cám ơn
Mình cũng bị vài nốt đỏ nè bạn... ko biết nguyên nhân sao nó lại hiện các nốt đỏ...
Và những biểu hiện của bạn ko liên quan j đến H hết...

Tuanmecsedec
09-03-2015, 06:52

Cái này là bình thường thôi có gì đâu mà phải xoắn lên.

Davidleon
10-03-2015, 20:21
Nốt đỏ nó lạ lắm anh ạ tại vì nó bất thường quá ngày xưa có bị thế khi nào đâu . E cũng muốn vượt qua nó lắm chứ nhưng nhiều lúc nó quay lại ám ảnh e mong nó chỉ là do stress thôi cái stress nó làm e khốn đốn cả tháng nay rồi . E rất tin tưởng anh Tuấn và mọi anh chị trong diễn đàn đã tư vấn trường hợp của e. E thực sự xin lỗi vì mất Thời gian của anh chị qua' nhưng e thực sự cần sự chia sẻ ạ. E cám ơn mọi người nhiều ạ

Charles
10-03-2015, 20:26
Nốt đỏ nó lạ lắm anh ạ tại vì nó bất thường quá ngày xưa có bị thế khi nào đâu . E cũng muốn vượt qua nó lắm chứ nhưng nhiều lúc nó quay lại ám ảnh e mong nó chỉ là do stress thôi cái stress nó làm e khốn đốn cả tháng nay rồi . E rất tin tưởng anh Tuấn và mọi anh chị trong diễn đàn đã tư vấn trường hợp của e. E thực sự xin lỗi vì mất Thời gian của anh chị qua' nhưng e thực sự cần sự chia sẻ ạ. E cám ơn mọi người nhiều ạ

Nếu lo lắng bạn có thể đến BV Da liễu khám xem sao.

songchungvoi_HIV
11-03-2015, 13:26
Nguy cơ khi và chỉ khi DV thâm nhập AD trực tiếp ko BCS.

Davidleon
12-03-2015, 18:34
Hôm nay e có qua bệnh viện làm xét nghiệm 36 ngày với cả viêm gan b và c đều âm tính và tiện e combi pt nữa ạ 0.26 . E cũng là người có sức khoẻ bình thường cũng chơi thể thao nhiều em nghĩ là nếu có thì kháng thể đã cố rồi chứ ạ e hy vọng vậy ạ nguyên nhân e đi xét nghiệm là sợ viên gan B và C và sáng dậy e cảm thấy gai người hơi nhức bụng ạ mong mọi người tư vấn e kq này ạ

trungan1987
12-03-2015, 18:39
Hôm nay e có qua bệnh viện làm xét nghiệm 36 ngày với cả viêm gan b và c đều âm tính và tiện e combi pt nữa ạ 0.26 . E cũng là người có sức khoẻ bình thường cũng chơi thể thao nhiều em nghĩ là nếu có thì kháng thể đã cố rồi chứ ạ e hy vọng vậy ạ nguyên nhân e đi xét nghiệm là sợ viên gan B và C và sáng dậy e cảm thấy gai người hơi nhức bụng ạ mong mọi người tư vấn e kq này ạ
Trường hợp bạn ko có nguy cơ... xn âm tính là đúng rồi...

Nguyen Ha
12-03-2015, 18:50

XN âm tính rồi yên tâm đi, không suy luận kháng thể kháng theo gì nữa.

Tuanmecsedec
12-03-2015, 19:29

Bạn hoàn toàn yên tâm kết quả này.Vì bạn không có nguy cơ.

Davidleon
14-03-2015, 10:55
Em cám ơn các anh chị nhiều ạ. Từ ngày đó tới giờ e không gây bất kì hành vi nào khác . Vậy cho e hỏi e định đi làm 1 số tiểu phẫu nhỏ anh chị có cho e lời khuyên với ạ.

Charles
14-03-2015, 11:01
Em cám ơn các anh chị nhiều ạ. Từ ngày đó tới giờ e không gây bất kì hành vi nào khác . Vậy cho e hỏi e định đi làm 1 số tiểu phẫu nhỏ anh chị có cho e lời khuyên với ạ.

Bạn muốn làm một số tiểu phẫu nhỏ là làm gì, chữa bệnh hay thẩm mỹ?? Nói chung bạn làm gì theo ý bạn, và yên tâm không có nguy cơ với HIV từ các dụng cụ y tế.

Davidleon
14-03-2015, 11:22
Thật ra là e có bị viêm bao khuy đầu từ lâu rồi khoảng 7 năm nó chỉ là những nốt trắng và bây giờ nốt đó tăng lên nhưng mà e có thể thấy nó ko gây bất tiện e sợ đó là điều kiện làm tăng nguy cơ nhiễm hiv của e qua hành vi trên nhưng mà được anh chị tư vấn và đi xn sau 36 ngày bằng phương pháp combi pt âm tính rồi . E định cắt bao khuy đầu và chữa trị dứt điểm nó ạ . Do làm cái tiểu phẫu này e vẫn ko biết có nên nói với b sĩ về gần đây e có đi xn hiv không nữa

Tùng đẹp trai
14-03-2015, 12:27
Thật ra là e có bị viêm bao khuy đầu từ lâu rồi khoảng 7 năm nó chỉ là những nốt trắng và bây giờ nốt đó tăng lên nhưng mà e có thể thấy nó ko gây bất tiện e sợ đó là điều kiện làm tăng nguy cơ nhiễm hiv của e qua hành vi trên nhưng mà được anh chị tư vấn và đi xn sau 36 ngày bằng phương pháp combi pt âm tính rồi . E định cắt bao khuy đầu và chữa trị dứt điểm nó ạ . Do làm cái tiểu phẫu này e vẫn ko biết có nên nói với b sĩ về gần đây e có đi xn hiv không nữa

Bạn có nguy cơ đâu mà nói gì chi vậy ?! An tâm đi!!

Nguyen Ha
14-03-2015, 13:39

Làm tiểu phẫu nếu bs có chỉ định XN thì trình bày với bs là đã XN HIV âm tinh. Đơn giản vậy thôi.

Tuanmecsedec
14-03-2015, 15:08

Bạn đã được tư vấn có nguy cơ đâu mà lo.Vì vậy bạn hoàn toàn yên tâm kết quả này và không cần xét nghiệm nữa.

Davidleon
27-03-2015, 18:06
A tuấn ơi cho e hỏi thuốc biseptol co ảnh hưởng gì tới xét nghiệm không ạ e đang uống nó vì bị dạ dày tái phát với đầy hơi dần dần cảm giác vướng ở họng anh ạ . Đến hôm qua thì mua biseptol uống chị e bảo uống cái đấy (chị e bán thuốc) uống sáng chiều bị ù tai bên phải không đến giờ vẫn chưa khỏi e không ngờ stress lại có hại vậy đấy haizz

Charles
27-03-2015, 18:11
A tuấn ơi cho e hỏi thuốc biseptol co ảnh hưởng gì tới xét nghiệm không ạ e đang uống nó vì bị dạ dày tái phát với đầy hơi dần dần cảm giác vướng ở họng anh ạ . Đến hôm qua thì mua biseptol uống chị e bảo uống cái đấy (chị e bán thuốc) uống sáng chiều bị ù tai bên phải không đến giờ vẫn chưa khỏi e không ngờ stress lại có hại vậy đấy haizz

Khi nào XN kết quả có phản ứng mới gọi là ảnh hưởng, còn kết quả là ÂT thì không có gì làm ảnh hưởng hết.

Davidleon
27-03-2015, 18:23
Vâng ạ vậy mình vẫn dùng thuốc và vẫn đi xn cũng ko sao ạ

Charles
27-03-2015, 18:39
Vâng ạ vậy mình vẫn dùng thuốc và vẫn đi xn cũng ko sao ạ

Bạn có nguy cơ đâu mà XN lắm thế.

Tuanmecsedec
27-03-2015, 19:28

Thuốc biseptol chống nhiễm khuẩn không ảnh hưởng kết quả khi âm tính.

Davidleon
28-03-2015, 09:06
E cám ơn ạ tại vì e bị vướng vướng ở cổ họng mà e đoán 90% do dạ dày gây ra xong lại nghĩ lung tung sang triệu chứng haizz . À cho e hỏi thêm mình xét nghiệm 36 ngày thật ra là 36.5 ngày thì coi là tuần 7 rồi ạ e thấy các a chị tư vấn bảo tuần 7 nguy cơ có trên trời Cũng rất khó bị đúng không ạ . Nói chung tại stress quá ạ nên e mới định làm xn nữa

Charles
28-03-2015, 09:23
E cám ơn ạ tại vì e bị vướng vướng ở cổ họng mà e đoán 90% do dạ dày gây ra xong lại nghĩ lung tung sang triệu chứng haizz . À cho e hỏi thêm mình xét nghiệm 36 ngày thật ra là 36.5 ngày thì coi là tuần 7 rồi ạ e thấy các a chị tư vấn bảo tuần 7 nguy cơ có trên trời Cũng rất khó bị đúng không ạ . Nói chung tại stress quá ạ nên e mới định làm xn nữa

1 tuần = 7 ngày; 36 hay 36.5 ngày <=> 5 tuần, bạn XN Combo kết quả này dù có nguy cơ thực sự cũng yên tâm rồi. Trường hợp bạn không có nguy cơ nên yên tâm đi. Bạn tham khảo tại các chủ đề dưới đây:

Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)

Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

Davidleon
28-03-2015, 10:18
Ok em yên tâm rồi ạ em viết nhầm mất tại cứ đinh linh nếu mà xn tiếp thì là 7 tuần lên em ghi luôn vậy 5 tuần ok rồi ko cần chốt 3 tháng

Charles
28-03-2015, 10:59
Ok em yên tâm rồi ạ em viết nhầm mất tại cứ đinh linh nếu mà xn tiếp thì là 7 tuần lên em ghi luôn vậy 5 tuần ok rồi ko cần chốt 3 tháng

Bạn không có nguy cơ XN 5 tuần Combo ÂT đủ cho bạn giải tỏa tâm lý rồi, không cần XN nữa.

Tuanmecsedec
28-03-2015, 14:00

Bạn có nguy cơ đâu mà 7 tuần hay chưa 7 tuần.Bạn yên tâm kết quả này,bạn không cần xét nghiệm nữa.

Davidleon
31-03-2015, 11:13
Ko hiểu sao về quê ai cũng bảo e gầy đi tại e thừa mất 10kg ngày xưa toàn bị bảo béo phì Giảm mãi ko dk stress làm e suy sụp mất a chị ạ bây giờ giảm mất 4kglại bị đau dạ dày xong lại đến đau họng giờ lại thành ù tai bên phải Hôm qua em có đi khám tai mui họng lo lắng quá e xin lỗi vì ko nghe a chị vẫn 1 mực xn tiếp lại thêm cả xét nghiệm tiếp chỉ số 0.500 trời sao cao vậy xưa làm lần đầu có 0.166 lần 2 là 0.291 hôm qua lầnvây55 ngày lại 0.500 cả cái chỉ số nó cũng đùa e vậy.55 ngày e đi xn âm tính coi như 8 tuần chưa ạ E biết là viết lên đây sẽ bị mắng nhưng có kết quả là em muốn báo cho a chị ngay ạ

Charles
31-03-2015, 11:18
Ko hiểu sao về quê ai cũng bảo e gầy đi tại e thừa mất 10kg ngày xưa toàn bị bảo béo phì Giảm mãi ko dk stress làm e suy sụp mất a chị ạ bây giờ giảm mất 4kglại bị đau dạ dày xong lại đến đau họng giờ lại thành ù tai bên phải Hôm qua em có đi khám tai mui họng lo lắng quá e xin lỗi vì ko nghe a chị vẫn 1 mực xn tiếp lại thêm cả xét nghiệm tiếp chỉ số 0.500 trời sao cao vậy xưa làm lần đầu có 0.166 lần 2 là 0.291 hôm qua lầnvây55 ngày lại 0.500 cả cái chỉ số nó cũng đùa e vậy.55 ngày e đi xn âm tính coi như 8 tuần chưa ạ E biết là viết lên đây sẽ bị mắng nhưng có kết quả là em muốn báo cho a chị ngay ạ

Bạn XN ÂT đâu có gì lạ. Còn về các chỉ số mỗi lần XN khác nhau, muốn thắc mắc thì bấm vào đây xem: #5 (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo?p=8613&viewfull=1#post8613)

songchungvoi_HIV
31-03-2015, 12:37
Thắc mắc về kết quả : NEG,S/CO và chỉ số S/CO mỗi lần khác nhau.

+ NEG (Viết tắt của từ tiếng Anh là Negative), nghĩa là kết quả âm tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng. (http://www.diendanhiv.vn/)

Nếu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.

Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính.Mỗi lần xét nghiệm chỉ số có thể sẽ khác nhau Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên

Chỉ số S/CO là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút.Nhưng các loại xét nghiệm này chỉ số trên 1 (dương tính ) thì cần xét nghiệm lại các phương pháp khác,như bằng 3 phương pháp.

Nếu các loại xét nghiệm khác vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ Chữ Signal trong tiếng Anh có nghĩa là tín hiệu. Để dễ hình dung, bạn hãy nghĩ đến các tín hiệu xuất hiện trên màn hình ra-đa. Các sóng điện từ gây nhiễu, chim chóc bay trên trời, thời tiết xấu,... có thể làm màn hình ra-đa bị nhiễu. Tuy nhiên, các mục tiêu trên không cần phát hiện và nhận dạng của ra-đa là các khí tài bay, như máy bay chẳng hạn. Khi gặp mục tiêu này, ra-đa thường sẽ thực hiện một số giải pháp kỹ thuật để hiện rõ mục tiêu cần phát hiện, theo dõi. Tương tự như vậy, một số chất lẫn trong máu có thể làm nhiễu tín hiệu nhận biết của xét nghiệm, tuy nhiên các nhiễu này thường không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm.

Hai hay ba .v.v.v ..lần xét nghiệm có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/)
Hoang mang khi đọc kết quả xét nghiệm HIV

"Một hôm em nhậu say rồi bạn rủ đi matxa. Cô gái matxa đã dùng miệng kích thích 'cậu nhỏ' của em. Sau đó, em có những triệu chứng như sốt, mệt, đau họng... Đi xét nghiệm HIV có chỉ số S/CO, em lo lắng không hiểu nó là gì", anh Tạo (Hà Nội) chia sẻ.
Anh Bùi Ngọc Tạo, 25 tuổi cho biết thêm, từ thời điểm đi mát xa về đến giờ anh không đi lần nào nữa và không thấy thêm biểu hiện gì bất thường. Tuy nhiên, không hiểu rõ chỉ số S/CO khiến anh lo lắng không yên.
Đây chỉ là một trong rất nhiều các trường hợp gọi đến tổng đài tư vấn có lo lắng và thắc mắc về chỉ số S/CO trong xét nghiệm HIV. Nhiều người cầm trên tay kết quả xét nghiệm nhưng không hiểu ý nghĩa của nó, cũng không biết lúc nào nên xét nghiệm và theo dõi kết quả ra sao.

http://l.f13.img.vnecdn.net/2013/08/06/trieu-chung-hiv-1-1375754754_500x0.jpg
Ảnh minh họa.
Sau đây là một số thông tin để giúp các bạn hiểu hơn về vấn đề này cũng như có những thái độ đúng đắn với giá trị xét nghiệm.
Xét nghiệm HVI và giá trị S/CO:
Sau khi virus HIV vào cơ thể từ 3 đến 6 tháng, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể kháng HIV. Dù kháng thể này không tiêu diệt được virus HIV nhưng lại là dấu hiệu cho thấy tình trạng nhiễm căn bệnh thế kỷ.
Tuy nhiên, phương pháp xét nghiệm định lượng kháng thể HIV không phát hiện được sự xâm nhập của virus trong thời kỳ "cửa sổ" tức là 12 tuần hay 3 tháng đầu tiên sau khi bị lây nhiễm. Chỉ khi cơ thể sản xuất ra kháng thể thì mới có thể sử dụng loại xét nghiệm này. Do vậy khi bạn có hành vi nguy cơ thì bác sĩ sẽ khuyên bạn sau đó ít nhất 12 tuần quay lại để làm xét nghiệm định lượng kháng thể kháng HIV.
Mỗi một xét nghiệm định lượng kháng thể kháng virus HIV đều có giá trị S/CO. S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu của bạn và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng.
Sau 3 tháng đầu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính.
Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.
Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính. Sau 3 tháng đầu tiên của thời kỳ "cửa sổ" mà chỉ số S/CO có tăng lên giữa các lần xét nghiệm nhưng đều nhỏ hơn 1 thì kết quả vẫn là âm tính. Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên.
Với xét nghiệm định lượng kháng thể kháng HIV thì chỉ có một số cơ sở có khả năng làm xét nghiệm này như ví dụ:
- Khu vực phía Bắc: Viện Vệ sinh Dịch tễ Trung Ương, trung tâm Y học dự phòng Thành phố Hà Nội, Bệnh viện Nhiệt Đới, các bệnh viện hạng đặc biệt và một số bệnh viện hạng I
- Khu vực phía Nam: Viện Paster TPHCM, Viện Nhiệt Đới TPHCM...
-Khu vực miền Trung: Bệnh viện Trung Ương Huế, Viện Paster Nha Trang

Bác sĩ, chuyên gia tư vấn Trương Gia Bảo

Tuanmecsedec
31-03-2015, 14:59

Tuanmecsedec có giải thích về chỉ số S/CO mỗi lần khác nhau trong chủ đề này :

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Davidleon
31-03-2015, 21:55
E cám ơn các a smod và anh tuấn ạ em đã đọc rất kỹ rồi ạ cái chỉ số ấy dù thế nào có 0.9 thì cũng chỉ do nhiễu gây lên các thành phần trong huyết thanh chứ mà đã phát hiện dk kháng thể thì chắc chán phải lớn hơn 1 rồi nhỉ . 1 lần nữa e muốn cám ơn mọi người ạ Af con 55 ngay at a songchung noi 100000% 3 thang at e yên tâm lắm rồi ạ cám ơn anh nhiều ạ

Charles
31-03-2015, 22:08
E cám ơn các a smod và anh tuấn ạ em đã đọc rất kỹ rồi ạ cái chỉ số ấy dù thế nào có 0.9 thì cũng chỉ do nhiễu gây lên các thành phần trong huyết thanh chứ mà đã phát hiện dk kháng thể thì chắc chán phải lớn hơn 1 rồi nhỉ . 1 lần nữa e muốn cám ơn mọi người ạ Af con 55 ngay at a songchung noi 100000% 3 thang at e yên tâm lắm rồi ạ cám ơn anh nhiều ạ

Bạn đi XN thì chỉ cần quan tâm kết quả XN thôi, còn chỉ số đó dành cho BS, nếu chỉ số S/CO > 1 kết luận DT, còn S/CO < 1 kết luận ÂT.

Tuanmecsedec
01-04-2015, 06:26

Bạn chỉ cần quan tâm kết luận xét nghiệm như : NEG (Negative),âm tính,không hoặc chưa phát hiện kháng thể kháng HIV,còn về chỉ số S/CÓ thì dành cho các kỹ thuật viên hay Bác Sỹ .