PDA

View Full Version : em muốn hỏi mấy anh 1 vấn đề mong đc giải đáp

lelamhung
04-03-2015, 16:27
Em muốn hỏi, ví dụ 1 vũng máu tươi ( nhiều máu lắm) khi ra khỏi môi trường 5 > 7 phút mặc dù máu chưa khô thì vẫn còn khả năng lây nhiễm ko

Charles
04-03-2015, 16:30
Em muốn hỏi, ví dụ 1 vũng máu tươi ( nhiều máu lắm) khi ra khỏi môi trường 5 > 7 phút mặc dù máu chưa khô thì vẫn còn khả năng lây nhiễm ko

Nếu máu còn tươi thì virus còn khả năng lây nhiễm, còn nếu máu đã chuyển xẫm màu thì virus đã bị hủy hoại, không còn khả năng lây nhiễm. Bạn tham khảo thêm chủ đề này đã được giải đáp:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

lelamhung
04-03-2015, 16:37
em có đọc được cái này Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (tế bào sắc thể)còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (tế bào sắc thể) mất đi thì virus cũng sẽ bị mất đi rất nhanh cho dù máu chưa đông............. Vây ở ngoài môi trường sau 5 phút mặc dù máu chưa đông thì vẫn ko còn khả năng lây nhiễm à, mong anh giải thích dùm em

Nguyen Ha
04-03-2015, 18:04
em có đọc được cái này Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (tế bào sắc thể)còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (tế bào sắc thể) mất đi thì virus cũng sẽ bị mất đi rất nhanh cho dù máu chưa đông............. Vây ở ngoài môi trường sau 5 phút mặc dù máu chưa đông thì vẫn ko còn khả năng lây nhiễm à, mong anh giải thích dùm em

Nói nôm na cho bạn dễ hiểu, HIV là virut yếu khi đã ra khỏi cơ thể người này, chịu tác động của môi trường ngay lập tức HIV sẽ bất hoạt và không còn khả năng xâm nhập vào cơ thể khác

lelamhung
04-03-2015, 20:02
Zi máu chưa đông vẫn ko còn khả năng lây nhiễm hả chi Hà

Nguyen Ha
04-03-2015, 20:05
Zi máu chưa đông vẫn ko còn khả năng lây nhiễm hả chi Hà

Máu ra môi trường bất hoạt ngay không có khả năng lây nhiễm.

lelamhung
04-03-2015, 20:17
chi hà ơi sao ở trên anh truongxuan nói Nếu máu còn tươi thì virus còn khả năng lây nhiễm...Vây ý ãnh là sao?

Nguyen Ha
04-03-2015, 20:24
chi hà ơi sao ở trên anh truongxuan nói Nếu máu còn tươi thì virus còn khả năng lây nhiễm...Vây ý ãnh là sao?

Đúng, máu còn tươi vẫn có khả năng lây nhiễm khi và chỉ khi máu vừa ra từ cơ thể của người này đi thẳng vào dòng máu của người kia. Máu còn tươi nhưng cửa ngõ để virut xâm nhập như nào mới là nguy cơ chứ không phải cứ động chạm vào có nguy cơ.

Charles
04-03-2015, 20:28

Có khả năng lây nhiễm hay không còn tùy thuộc nhiều yếu tố. Bạn muốn tìm hiểu kiến thức thì tự tìm hiểu tại diễn đàn sẵn có. Nếu bạn không đưa ra tình huống cụ thể BQT sẽ đóng chủ đề lại để bạn có thời gian tìm hiểu kiến thức.

Tuanmecsedec
04-03-2015, 21:02

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.