PDA

View Full Version : Xin tư vấn về tình dục không an toàn Và thời gian xét nghiệm

Clusterpeople.99
08-03-2015, 13:56
Em vs bạn gái đã quan hệ 1 lần không an toàn cách đây lâu rồi ~ 6 tháng. Nhưng cũng thời gian đó chungs em chia tay, nhớ lại hồi đó em sau đó cũng bị đi phân lỏng, sốt nhẹ. Giờ có một số việc em suy nghĩ lại cần phải đi khám nhưng em thấy có nói là xét nghiệm tốt nhất là vào tuần 12 vì kháng thể sinh ra nhiều nhất gì đó, 6 tháng rồi , chuẩn bị mấy ngày nữa em đi xét nghiệm có chính xác không và em nên xét nghiệm loại nào ?. Em cảm ơn 4room.

songchungvoi_HIV
08-03-2015, 14:06
Em vs bạn gái đã quan hệ 1 lần không an toàn cách đây lâu rồi ~ 6 tháng. Nhưng cũng thời gian đó chungs em chia tay, nhớ lại hồi đó em sau đó cũng bị đi phân lỏng, sốt nhẹ. Giờ có một số việc em suy nghĩ lại cần phải đi khám nhưng em thấy có nói là xét nghiệm tốt nhất là vào tuần 12 vì kháng thể sinh ra nhiều nhất gì đó, 6 tháng rồi , chuẩn bị mấy ngày nữa em đi xét nghiệm có chính xác không và em nên xét nghiệm loại nào ?. Em cảm ơn 4room.
XN cho 1 hành vi có nguy cơ với HIV:
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgMHIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)

Thời gian cửa sổ là thời gian từ khi có nguy cơ đến khi XN chốt an toàn ở 12 tuần từ khi có nguy cơ

IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)
Bấm vào đây xem:
Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Clusterpeople.99
08-03-2015, 14:18
Em nhìn biểu đồ cứ rối tung lên. Đọc bài của anh hình như là xét nghiệm hiv 1/2 Ab có phải không ạ ?

songchungvoi_HIV
08-03-2015, 14:22
Em nhìn biểu đồ cứ rối tung lên. Đọc bài của anh hình như là xét nghiệm hiv 1/2 Ab có phải không ạ ?
HIV 1/2 Ab là test nhanh tìm kháng thể có giá trị sau nguy cơ 6 tuần đến vĩnh viễn cho 1 hành vi nguy cơ duy nhất

Clusterpeople.99
08-03-2015, 14:29
Sau khi xét nghiệm bằng phương pháp trên , nếu là âm tính em có phải xét nghiệm 1 lần nữa ? Hay bằng phuơng pháp khác nữa không a ?.

songchungvoi_HIV
08-03-2015, 14:32
Sau khi xét nghiệm bằng phương pháp trên , nếu là âm tính em có phải xét nghiệm 1 lần nữa ? Hay bằng phuơng pháp khác nữa không a ?.
BQT trả lời rất đầy đủ và chi tiết, bạn vui lòng đọc lại

Clusterpeople.99
08-03-2015, 14:40
Vâng e cảm ơn anh.

Charles
08-03-2015, 15:05

Bạn có hành vi quan hệ không an toàn đã 6 tháng rồi, giờ XN phương pháp nào cũng được, thường chỉ cần Test nhanh tìm kháng thể.

Charles
08-03-2015, 15:07

Giờ bạn XN nếu kết quả là ÂT thì hoàn toàn khẳng định bạn không nhiễm HIV.

Tuanmecsedec
08-03-2015, 15:26

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Bạn chỉ cần xét nghiệm phương pháp Anti HIV tìm kháng thể là chính xác rồi.