PDA

View Full Version : bị cào xước da có nguy cơ lây hiv không?em có cần uống thuốc phơi nhiễm HIV không ạ

hoangmanghiv
28-09-2013, 15:48
Chào các anh chị trong diễn đàn, em mới đăng ký tài khoản để xin được tư vấn trường hợp của em có nên uống thuốc pep không ạ. Hôm qua em có ghé vào một quán cafe, một cô gái hỏi em có mát xa không và em đã đồng ý. Cô ta nắm tay em dẫn vào bên trong phòng, trong lúc nắm tay em móng tay cô ấy vô tình làm xước tay em, vị trí như trong hình bên dưới ạ. Lúc đó nó chỉ hơi rát và là một vết xước trắng mờ, hơi rát, và có một vài chấm đỏ li ti, ngoài ra không có giọt máu nào cả. Nhưng bây giờ thì nó đã đỏ lên như hình bên dưới. Cô ấy dùng tay và miệng để làm cho em. Em có dùng ngón tay cho vào AD của cô ấy. Sau đó thì cả hai lau tay sạch rồi đi ra. Trong quá trình làm cũng không có bất cứ sự cố nào xảy ra. Khăn cô ấy dùng cũng là khăn mới. Vậy các anh chị cho em hỏi em có nguy cơ bị nhiễm không ạ.

http://imageshack.us/photo/my-images/706/qn8k.jpg/

Tuanmecsedec
28-09-2013, 16:15
Chào các anh chị trong diễn đàn, em mới đăng ký tài khoản để xin được tư vấn trường hợp của em có nên uống thuốc pep không ạ. Hôm qua em có ghé vào một quán cafe, một cô gái hỏi em có mát xa không và em đã đồng ý. Cô ta nắm tay em dẫn vào bên trong phòng, trong lúc nắm tay em móng tay cô ấy vô tình làm xước tay em, vị trí như trong hình bên dưới ạ. Lúc đó nó chỉ hơi rát và là một vết xước trắng mờ, hơi rát, và có một vài chấm đỏ li ti, ngoài ra không có giọt máu nào cả. Nhưng bây giờ thì nó đã đỏ lên như hình bên dưới. Cô ấy dùng tay và miệng để làm cho em. Em có dùng ngón tay cho vào AD của cô ấy. Sau đó thì cả hai lau tay sạch rồi đi ra. Trong quá trình làm cũng không có bất cứ sự cố nào xảy ra. Khăn cô ấy dùng cũng là khăn mới. Vậy các anh chị cho em hỏi em có nguy cơ bị nhiễm không ạ.

HIV sống chủ yếu trong môi trường máu và các dịch cơ thể như tinh dịch,
dịch âm đạo.Thật ra, móng tay hoàn toàn không phải là nguyên nhân làm lây nhiễm HIV.
Theo như bạn mô tả, bạn chỉ vô tình bị móng tay cào trầy da chảy máu. Điều đó không làm cho bạn bất kỳ chút nguy cơ lây nhiễm HIV nào. Chỉ khi máu của người sống với HIV xâm nhập được trực tiếp vào máu trong cơ thể của bạn thì khi ấy nguy cơ lây nhiễm HIV của bạn mới xảy ra. Móng tay, móng chân của người sống với HIV hầu hết các trường hợp không có vi rút này nên không làm lây nhiễm cho người khác.

HIV có nhiều trong máu, tinh dịch, dịch âm đạo ..... Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV được thể hiện trong bảng sau

Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV

<tbody>

Loại dịch

Lượng HIV

Máu
Rất nhiều

Dịch tiết âm đạo
Nhiều

Tinh dịch
Nhiều

Sữa mẹ
Trung bình

Nước ối
Trung bình

Nước bọt
Hầu như không có

Mồ hôi
Hầu như không có

Nước mắt
Hầu như không có

Nước tiểu
Hầu như không có

</tbody>

Bạn không thể tìm thấy HIV trên móng tay vì HIV là một vi rút yếu. Nó sẽ dễ dàng bị tiêu diệt khi ra khỏi môi trường sống quen thuộc là máu và các dịch cơ thể khác như đã nêu. Vì vậy bạn không cần dùng thuốc phơi nhiễm.

hoangmanghiv
28-09-2013, 16:24
Em cảm ơn anh Tuấn đã tư vấn cho em. Cảm ơn diễn đàn rất nhiều. Vậy là em cũng không phải thấp thỏm lo âu nữa rồi.

1331989
28-09-2013, 16:40
Em cảm ơn anh Tuấn đã tư vấn cho em. Cảm ơn diễn đàn rất nhiều. Vậy là em cũng không phải thấp thỏm lo âu nữa rồi.

Tránh xa gmd ra nhé bạn,gmd khác j thuốc nổ đâu.

songchungvoi_HIV
28-09-2013, 17:54

HIV mà lây kiểu ny thì chít hết. :th_yoyo1:

ngoclinh89
30-09-2013, 20:17

Anh trai mà cứ đi xả tres kiểu này thì không sớm thì muộn cũng bị thôi.sống lành mạnh một chút đi sẽ tốt cho gđ và xã hội đó anh trai ạ