PDA

View Full Version : cho em hỏi về thời gian xét nghiệm sau pep

nguyen nguyen
13-03-2015, 18:23
Anh Tuấn cho em hỏi thời gian chốt xét nghiệm sau pep là 12 tuần hay 24 tuần ạ??
Việt Nam mình hiện giờ vẫn còn áp dụng cho hành vi có nguy cơ có dùng pep là 24 tuần sau nguy cơ đúng không ạ??

Charles
13-03-2015, 18:49
Anh Tuấn cho em hỏi thời gian chốt xét nghiệm sau pep là 12 tuần hay 24 tuần ạ??
Việt Nam mình hiện giờ vẫn còn áp dụng cho hành vi có nguy cơ có dùng pep là 24 tuần sau nguy cơ đúng không ạ??

XN cho nguy cơ (có PEP) là 12 và chốt 24 tuần.

Tuanmecsedec
13-03-2015, 19:04

Theo khuyến cáo những trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm xét nghiệm 3 và tháng thứ 6.Nhưng các trường hợp xét nghiệm sau 3 tháng âm tính thì chưa ca nào dương tính tháng thứ 6.Có một số chuyên gia cũng khẳng định an toàn khi 3 tháng âm tính :

Chủ đề : Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

nguyen nguyen
14-03-2015, 22:41
Hôm này sau nguy cơ 94 ngày và sau pep 9 tuần em có đến Hòa Hảo xét nghiệm Compo cho kết quả NEG 0.13 , SO<1
Cho em hỏi kết quả như zậy an tâm được bao nhiêu % ạ??
Hôm nay lúc zô khám xin giấy xét nghiệm bác sĩ đo huyết áp em là 160/128. Bác sĩ kêu em bị huyết áp cao. Nhưng em nghĩ do em lo lắng kết quả xét nghiệm nên tăng huyết áp không biết có đúng ko?? mong anh chị chia sẻ giúp em.

Nguyen Ha
14-03-2015, 23:27
Hôm này sau nguy cơ 94 ngày và sau pep 9 tuần em có đến Hòa Hảo xét nghiệm Compo cho kết quả NEG 0.13 , SO<1
Hôm nay lúc zô khám xin giấy xét nghiệm bác sĩ đo huyết áp em là 160/128. Bác sĩ kêu em bị huyết áp cao. Nhưng em nghĩ do em lo lắng kết quả xét nghiệm nên tăng huyết áp không biết có đúng ko?? mong anh chị chia sẻ giúp em.

Ngay từ đầu bạn được tư vấn là không có nguy cơ. Đã dùng PEP và XN âm tính rồi yên tâm đi.

Tùng đẹp trai
15-03-2015, 00:07

Huyết áp cao hay thấp liên quan gì đến hiv ?
An tâm đi bạn an toàn vì bạn làm gì có nguy cơ gì đâu

quangteo
15-03-2015, 00:09
chúc mừng bạn. đúng như a/c dd đã tue vấn. chúc bạn thành công trong cuộc sống

Tuanmecsedec
15-03-2015, 10:48

Bạn đã được tư vấn rồi thì yên tâm đi.

nguyen nguyen
15-03-2015, 12:04
dạ em cảm ơn mấy anh chị. em có cần đi xét nghiệm chốt ở 24 tháng

SangLumia
15-03-2015, 12:14
yên tâm sống khỏe đi, huyết áp cao hay thấp thì còn tủy vào bạn, đi XN mà hồi hộp quá thì huyết áp lên xuống là bình thường, xn sau pep 8 tuần, bạn xn sau 9 tuần AT thì yên tâm 100% đi.

nguyen nguyen
15-03-2015, 12:52
Hòa hảo xét nghiệm nhanh thật. 1h hơn có kết quả ngay. chờ đủ 24 tuần qua hòa hảo chốt cái nữa quá

Nguyen Ha
15-03-2015, 18:08

Không cần XN nữa. Yên tâm rồi.

nguyen nguyen
16-03-2015, 20:18
Cho em hỏi là phương pháp test nhanh và phương pháp anti Hiv có phải là một pp ko ạ?? Em đi xét nghiệm bên Hòa Hảo sao không có 2 pp này mà chỉ có pp Compo thôi ạ??

Nguyen Ha
16-03-2015, 20:21
Cho em hỏi là phương pháp test nhanh và phương pháp anti Hiv có phải là một pp ko ạ?? Em đi xét nghiệm bên Hòa Hảo sao không có 2 pp này mà chỉ có pp Compo thôi ạ??

Anti HIV là test nhanh HIV. Tìm kháng thể đơn lẻ. Còn combo là XN timg kết hợp kháng nguyên và kháng thể. Bạn yên tâm với XN combo đi đừng lo lắng nữa.

nguyen nguyen
16-03-2015, 20:23
dạ em cảm ơn chị Hà nhiều . chúc chị một buổi tối vui vẻ ạ.

Tuanmecsedec
16-03-2015, 20:23

Trong giấy ghi test nhanh hay Anti HIV là xét nghiệm tìm kháng thể là một.Hòa Hảo xét nghiệm HIV Combo (P24 + Anti HIV).

nguyen nguyen
23-03-2015, 15:31
đợi từng ngày đi chốt e lo lắng quá. chẳng may 6 tháng e lật kèo chắc e chết quá. 6 tháng chốt e có nên quay lại nhiệt đới xét nghiệm hay xét nghiệm ở hòa hảo tốt hơn ạ.

songchungvoi_HIV
23-03-2015, 15:34
đợi từng ngày đi chốt e lo lắng quá. chẳng may 6 tháng e lật kèo chắc e chết quá. 6 tháng chốt e có nên quay lại nhiệt đới xét nghiệm hay xét nghiệm ở hòa hảo tốt hơn ạ.
Thông tin XN cho 1 nguy cơ có PEP 6 tháng củ rích rùi.
Bấm vào đây xem:
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

Charles
23-03-2015, 15:35

Chốt cho đủ thủ tục thôi, kết quả sẽ không thay đổi. Bạn tham khảo chủ đề này có nói XN sau 3 tháng có PEP ÂT là an toàn 100%:

Chủ đề: Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

nguyen nguyen
23-03-2015, 15:40
dạ tại hôm trước em qua hòa hảo xét nghiệm ở thời điểm 3tháng có pep bác sĩ nói phải xét nghiệm lại vào 6 tháng nên e lo quá. phải đợi 3 tháng nữa đối với e là quá dài mấy a ạ

songchungvoi_HIV
23-03-2015, 15:42
dạ tại hôm trước em qua hòa hảo xét nghiệm ở thời điểm 3tháng có pep bác sĩ nói phải xét nghiệm lại vào 6 tháng nên e lo quá. phải đợi 3 tháng nữa đối với e là quá dài mấy a ạ
Songchung khẳng định 3 tháng AT cho 1 trường hợp nguy cơ dùng PEP an toàn 100000000000000000%

nguyen nguyen
23-03-2015, 15:46
dạ em cảm ơn anh. a nói vậy làm e tự tin lên nhiều. a cho e hỏi vấn đề này nữa xét nghiệm ở hòa hảo uy tín tin cậy KO a

songchungvoi_HIV
23-03-2015, 15:49
dạ em cảm ơn anh. a nói vậy làm e tự tin lên nhiều. a cho e hỏi vấn đề này nữa xét nghiệm ở hòa hảo uy tín tin cậy KO a
Một khi bạn ko tin thì bạn có qua đến Mỹ Quốc XN bạn cũng chả tin

Charles
23-03-2015, 15:53

Bạn XN cho kết quả ÂT thì ở đâu cũng yên tâm. Hòa Hảo là một Trung tâm XN HIV lớn nhất nhì TPHCM rất có uy tín, nên bạn hoàn toàn yên tâm khi XN ở đó.

nguyen nguyen
23-03-2015, 15:53
dạ. khi tâm lý ko ổn định làm con người e bi quan suy nghĩ nhiều thứ lắm a. e đang cố gắng lấy lại thăng bằng cuộc sống.
Hồi trưa em đọc thấy báo người ta viết có một số trường hợp huy hữu kháng thể sinh ra chậm có khi đến 1 năm ỏ 2 năm mới có kháng thể. những người này sao họ lại chậm kháng thể vậy a ?

Charles
23-03-2015, 15:57
dạ. khi tâm lý ko ổn định làm con người e bi quan suy nghĩ nhiều thứ lắm a. e đang cố gắng lấy lại thăng bằng cuộc sống.
Hồi trưa em đọc thấy báo người ta viết có một số trường hợp huy hữu kháng thể sinh ra chậm có khi đến 1 năm ỏ 2 năm mới có kháng thể. những người này sao họ lại chậm kháng thể vậy a ?

Tất cả các XN hiện có tại Việt Nam đều phát hiện ra HIV sau 12 tuần, chỉ có trường hợp sử dụng thuốc ức chế hoặc một số trường hợp kháng thể sinh chậm như bệnh nhân ung thư đang điều trị hóa chất, xạ trị; Bệnh nhân ghép nội tạng... mới khuyến cáo XN sau nguy cơ 24 tuần. Không có chuyện sau 1 hoặc 2 năm mới có kháng thể.

songchungvoi_HIV
23-03-2015, 15:57
Nhãmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmm
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgMHIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)

Thời gian cửa sổ là thời gian từ khi có nguy cơ đến khi XN chốt an toàn ở 12 tuần từ khi có nguy cơ

IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)

nguyen nguyen
23-03-2015, 16:06
dạ em hiểu rồi ạ. Với một chàng trai 22 tuổi như em khỏe mạnh bình thường nếu nhiễm thì kháng thể có thể sinh ra từ 2 -> 12 tuần đúng ko mấy anh.
trường hợp của em đã thật sự an toàn chưa mấy anh. Sao Việt Nam mình chưa phổ biến rộng rãi thông tin 3 tháng có pep là an toàn trong khi thế giới họ đã làm vậy.

Charles
23-03-2015, 16:10
dạ em hiểu rồi ạ. Với một chàng trai 22 tuổi như em khỏe mạnh bình thường nếu nhiễm thì kháng thể có thể sinh ra từ 2 -> 12 tuần đúng ko mấy anh.
trường hợp của em đã thật sự an toàn chưa mấy anh. Sao Việt Nam mình chưa phổ biến rộng rãi thông tin 3 tháng có pep là an toàn trong khi thế giới họ đã làm vậy.

Ở đâu phải theo đó, mình là người Việt Nam vẫn phải theo những quy định của Việt Nam. Trường hợp bạn có thể yên tâm mình không nhiễm HIV rồi.

nguyen nguyen
23-03-2015, 16:31
em cảm ơn chia sẻ của 2 anh, nó giúp em rất nhiều về mặt tinh thần, một lần nữa em xin cảm ơn.

Tuanmecsedec
23-03-2015, 20:36

Lý thuyết vẫn là lý thuyết.Nhưng thực tế chưa ca nào lật kèo.

nguyen nguyen
26-03-2015, 17:20
Mấy a chị cho em hỏi độ nhảy bắt kháng thể của xn compo với test nhanh cái nào nhạy hơn ạ?? Em có tìm hiểu test nhanh độ nhạy rất cao bắt nhầm còn hơn bỏ sót. Không biết compo có nhạy như zật ko ạ??

Nguyen Ha
26-03-2015, 17:30
Mấy a chị cho em hỏi độ nhảy bắt kháng thể của xn compo với test nhanh cái nào nhạy hơn ạ?? Em có tìm hiểu test nhanh độ nhạy rất cao bắt nhầm còn hơn bỏ sót. Không biết compo có nhạy như zật ko ạ??

Combo là XN kép tìm kháng nguyên và kháng thể. Còn test nhanh là tìm kháng thể đơn lẻ. Bạn XN âm tính rồi thì yên tâm.

Charles
26-03-2015, 18:17

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

nguyen nguyen
26-03-2015, 18:24
zậy là độ nhạy của 2 phương pháp như nhau . Compo cũng có thể dùng để xn sàng lọc đúng ko ạ?

Charles
26-03-2015, 18:26
zậy là độ nhạy của 2 phương pháp như nhau . Compo cũng có thể dùng để xn sàng lọc đúng ko ạ?

Đúng vậy bạn, vì Combo là XN kép (tìm kháng nguyên và kháng thể).

songchungvoi_HIV
26-03-2015, 18:27
Combo hay test nhanh tìm kháng thể đều có độ nhạy 100% và độ đặc hiệu lên đến 99,8%
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

nguyen nguyen
26-03-2015, 18:47
Như vậy compo có giá trị từ 4 tuần tới cuối đời. Bây giờ e hiểu tại sao bên Hòa Hảo chỉ có xét nghiệm compo thôi.
Vậy mà hồi trước em gọi tổng đài họ nói compo xét nghiệm chính xác nhất 28 ngày qua 28 ngày độ chính xác của xét nghiệm này giảm dần.

Charles
26-03-2015, 18:50
Như vậy compo có giá trị từ 4 tuần tới cuối đời. Bây giờ e hiểu tại sao bên Hòa Hảo chỉ có xét nghiệm compo thôi.
Vậy mà hồi trước em gọi tổng đài họ nói compo xét nghiệm chính xác nhất 28 ngày qua 28 ngày độ chính xác của xét nghiệm này giảm dần.

Tổng đài tào lao.

songchungvoi_HIV
26-03-2015, 18:50
Lạy hồn, cuối cùng cũng giác ngộ

nguyen nguyen
26-03-2015, 18:56
dạ em cảm ơn hai anh bỏ chút thời gian cho giải thích cho em. 3 tháng nữa em qua Hòa hảo chốt.
Chúc hai anh buổi tối vui vẻ bên gia đình ạ:zk2010:

Tuanmecsedec
26-03-2015, 19:45

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Với phương pháp HIV Combo (Ag/Ab) tìm khnag1 thể và kháng nguyên thì xét nghiệm sau 4 tuần rất chính xác.

nguyen nguyen
02-04-2015, 20:40
Các anh chị cho em hỏi em đợi chốt vào 168 ngày = 24 tuần hay phải đợi đúng 6 tháng = 180 ngày ạ ??

Tuanmecsedec
02-04-2015, 20:41
Các anh chị cho em hỏi em đợi chốt vào 168 ngày = 24 tuần hay phải đợi đúng 6 tháng = 180 ngày ạ ??

Bạn cứ tính 1 tuần là 7 ngày rồi nhân lên.Như vậy là 168 ngày.

nguyen nguyen
02-04-2015, 20:44
dạ em cảm ơn anh Tuấn. tại em thấy BYT khuyến cáo 6tháng .mà 1 tháng = 30 ngày nhân lên là 180 ngày. ngồi đếm từng ngày nên e mong đủ ngày đi xét nghiệm.

Tuanmecsedec
02-04-2015, 20:48
dạ em cảm ơn anh Tuấn. tại em thấy BYT khuyến cáo 6tháng .mà 1 tháng = 30 ngày nhân lên là 180 ngày. ngồi đếm từng ngày nên e mong đủ ngày đi xét nghiệm.

Khuyến cáo y tế thế giới chỉ tính bằng tuần.

nguyen nguyen
16-04-2015, 19:09
xin BQT cho em hỏi vấn đề này ạ. Có phải mình dùng pep thì pep ức chế làm cho virut H ẩn núp nên kháng thể sinh ra muộn có thể lên đến 6 tháng đúng ko ạ ?

Tuanmecsedec
16-04-2015, 19:31
xin BQT cho em hỏi vấn đề này ạ. Có phải mình dùng pep thì pep ức chế làm cho virut H ẩn núp nên kháng thể sinh ra muộn có thể lên đến 6 tháng đúng ko ạ ?

Câu hỏi bạn thắc mắc thì rất nhiều bạn từng hỏi Tuanmecsedec như vậy.Vì khi HIV xâm nhập vào cơ thể thật ra bạn chưa nhiễm.

Vì HIV là 1 khối đa giác có 2 lớp vỏ với nhiều tua bề mặt ( gp 120 nhô ra ngoài và gp41 nằm xuyên qua lớp vỏ). Bên trong là capsid chứa đôi dây RNA, men sao chép ngược và Protein p24.

Sau khi lây nhiễm, HIV hấp phụ lên thụ thể của tế bào limphô T. ARN của virut chui ra khỏi vỏ capsit rồi phiên mã ngược thành ADN của HIV và gắn vào ADN của tế bào T,khi ấy coi như đã nhiễm.

PEP ngăn chặn trước khi HIV sao chép phiên mã ngược để gắn lõi RNA với ADN tế bào T của con người.

Thời gian khuyến cáo xét nghiệm 3 và tháng thứ 6.Nhưng những trường hợp 3 tháng âm tính thì 100% đều âm tính tháng thứ 6.

nguyen nguyen
16-04-2015, 19:39
dạ em cảm ơn anh. Như vậy với thời gian 3 tháng có pep thì nếu thật sự nhiễm thì xét nghiệm có thể phát hiện ra 100% chưa Anh.Em quyết định không đi xn nữa quên con H mà sống tiếp .

Tuanmecsedec
16-04-2015, 19:42
dạ em cảm ơn anh. Như vậy với thời gian 3 tháng có pep thì nếu thật sự nhiễm thì xét nghiệm có thể phát hiện ra 100% chưa Anh.Em quyết định không đi xn nữa quên con H mà sống tiếp .

Thời gian khuyến cáo xét nghiệm 3 và tháng thứ 6.Nhưng những trường hợp 3 tháng âm tính thì 100% đều âm tính tháng thứ 6.