PDA

View Full Version : Xn hiv combo 24ngày!

formyloveut113
16-03-2015, 12:08
Chào ac em xn ở hoà hảo combo ở ngày 24 kq như thế có khả quan ko ạ

Tuanmecsedec
16-03-2015, 12:26
Chào ac em xn ở hoà hảo combo ở ngày 24 kq như thế có khả quan ko ạ

Bạn có nguy cơ đâu mà khả quan hay không khả quan.

Chủ đề: tư vấn giùm em TH này! em có QH với GMD có BCS (http://www.diendanhiv.vn/threads/26653-tu-van-gium-em-TH-nay-em-co-QH-voi-GMD-co-BCS)

formyloveut113
16-03-2015, 15:59
Tại em tự nhiên bị sưng hạch ở cổ mà k có nguyên nhân ko đau ốm hay sốt gì cả mà tự nhiên nổi hạch nên lo lắng quá a tuấn à

Nguyen Ha
16-03-2015, 16:02
Tại em tự nhiên bị sưng hạch ở cổ mà k có nguyên nhân ko đau ốm hay sốt gì cả mà tự nhiên nổi hạch nên lo lắng quá a tuấn à

Xét nghiệm âm tính rồi kia thây????sao không tin vào kết quả XN mà cứ tin vào cái hạch thông thường ai cũng có thế nhỉ????

formyloveut113
17-03-2015, 19:03
Bạn có nguy cơ đâu mà khả quan hay không khả quan.

Chủ đề: tư vấn giùm em TH này! em có QH với GMD có BCS (http://www.diendanhiv.vn/threads/26653-tu-van-gium-em-TH-nay-em-co-QH-voi-GMD-co-BCS)

Anh tuấn cho em hỏi nếu kq 24 với 28 ngày nó có khác nhau ko hay 28ngày cx hơn

SangLumia
17-03-2015, 19:17
24 ngáy yên tâm xã stress đi

Tuanmecsedec
17-03-2015, 19:17

Như nhau thôi.

formyloveut113
21-03-2015, 01:29
Hôm nay em làm thêm cái combo ở hoà hảo 28 ngày cũng ât tính nhưnng em thấy lạ em lấy máu lúc đó hơn 9h mà trong tờ giấy trả xn nghi là đk 8h30 hôm trước em xn 24 ngày thì lấy lúc 10h thì thấy ghi đk lúc 10h có khi nào xảy ra nhầm lẫn gì ko anh tuấn

Charles
21-03-2015, 07:41
Hôm nay em làm thêm cái combo ở hoà hảo 28 ngày cũng ât tính nhưnng em thấy lạ em lấy máu lúc đó hơn 9h mà trong tờ giấy trả xn nghi là đk 8h30 hôm trước em xn 24 ngày thì lấy lúc 10h thì thấy ghi đk lúc 10h có khi nào xảy ra nhầm lẫn gì ko anh tuấn

Đã được tư vấn 24 với 28 ngày là như nhau rồi mà vẫn còn XN lại, đúng là dư máu dư tiền. Yên tâm đi, không có chuyện nhầm lẫn trong XN HIV đâu.

Tuanmecsedec
21-03-2015, 15:23

Chuyện đi xét nghiệm bị nhầm lẫn không bao giờ có đâu bạn.

formyloveut113
26-03-2015, 11:45
Anh tuấncho em hỏi có khi nào lật kèo ko hôm trước em bị sưng hạch ở dưới hàm hôm nay lại bị sưng ở góc phải hàm 2 lần cách nhau 2tuần có khi nào tc phơi nhiễm k a còn 8 ngày nữa mới đủ 6 tuần em lo quá k biết kq như thế nào anh cho em hỏi 6 tuần làm combo vẫn tốt hơn test nhanh phải ko ạ

gianhu
26-03-2015, 12:09
Nếu đủ 6 tuần bạn làm phương pháp gì củng được hết.yên tâm đi khi được anh Tuấn và mọi người tư vấn

Tuanmecsedec
26-03-2015, 13:05
Anh tuấncho em hỏi có khi nào lật kèo ko hôm trước em bị sưng hạch ở dưới hàm hôm nay lại bị sưng ở góc phải hàm 2 lần cách nhau 2tuần có khi nào tc phơi nhiễm k a còn 8 ngày nữa mới đủ 6 tuần em lo quá k biết kq như thế nào anh cho em hỏi 6 tuần làm combo vẫn tốt hơn test nhanh phải ko ạ

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Như vậy 6 tuần làm xét nghiệm test nhanh tìm kháng thể là được rồi,không nhất thiết làm phương pháp HIV Combo.

songchungvoi_HIV
26-03-2015, 18:57
Hạch hàm sưng có nhiều nguyên nhân, nên nhân chính là viêm tuyến nước bọt, Và cũng chưa hẳn đ1o là hạch, có thể đó là quai bị, Muốn biết vui lòng đi khám chuyên khoa tai mũi họng

formyloveut113
26-03-2015, 23:05
Hạch hàm sưng có nhiều nguyên nhân, nên nhân chính là viêm tuyến nước bọt, Và cũng chưa hẳn đ1o là hạch, có thể đó là quai bị, Muốn biết vui lòng đi khám chuyên khoa tai mũi họng
Hạch này có từ trước rồi anh hiếu ạ cũng mấy năm rồi mà sao tự nhiên nó sưng lên đúng thời điểm này e mới sợ trước nó nhỏ giờ nó to hơn mơi sợ à mà em cũng có bị viêm xoang mãn tính nữa hi vọng hạch này k phải tc ,cho em hỏi 1 kq 28 combo at với 6 tuần anti thì cái nào khả quan hơn em 28 ngày combo at rồi 1tuần nữa mới đủ 6tuần hi vọng at

trungan1987
26-03-2015, 23:34
Hạch này có từ trước rồi anh hiếu ạ cũng mấy năm rồi mà sao tự nhiên nó sưng lên đúng thời điểm này e mới sợ trước nó nhỏ giờ nó to hơn mơi sợ à mà em cũng có bị viêm xoang mãn tính nữa hi vọng hạch này k phải tc ,cho em hỏi 1 kq 28 combo at với 6 tuần anti thì cái nào khả quan hơn em 28 ngày combo at rồi 1tuần nữa mới đủ 6tuần hi vọng at
Trường hợp bạn ko có nguy cơ... xn lúc nào cũng âm tính...

Nguyen Ha
27-03-2015, 00:22

28 ngày combo âm tính rồi khỏi cần XN nữa. Yên tâm xả stress đi. Hạch kệ nó, gần như ai cũng có hạch, không phải triệu chứng, không liên quan tới H.

Tuanmecsedec
27-03-2015, 10:44

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.

formyloveut113
29-03-2015, 20:24
Anh cho em hỏi với 1 kq combo 28 ngay voi 6 tuần test nhanh thì có như nhau ko ạ hay 6 tuần vẫn tốt hơn combo 28 ngày em định làm xn 6 tuần k biết sao

Charles
29-03-2015, 20:26
Anh cho em hỏi với 1 kq combo 28 ngay voi 6 tuần test nhanh thì có như nhau ko ạ hay 6 tuần vẫn tốt hơn combo 28 ngày em định làm xn 6 tuần k biết sao

2 kết quả này có giá trị tương đương nhau.

Tuanmecsedec
29-03-2015, 20:37

Hai cái giá trị như nhau.

formyloveut113
30-03-2015, 20:29
Mai xn nốt cái combo 39 40ngày cũng gần 6 tuần lo quá k biết kq như nào máy hôm nay ngưòi cứ mệt mỏi hạch nổi nữa k biết thế nào có khi nào em lây nhiễm h như th này ko nhỉ

Tuanmecsedec
30-03-2015, 20:32
Mai xn nốt cái combo 39 40ngày cũng gần 6 tuần lo quá k biết kq như nào máy hôm nay ngưòi cứ mệt mỏi hạch nổi nữa k biết thế nào có khi nào em lây nhiễm h như th này ko nhỉ

Bạn làm như ở đây mọi người tư vấn bừa cho bạn vậy.

songchungvoi_HIV
30-03-2015, 20:42
Muốn biết tại sao bấm vào đây xem:
Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

formyloveut113
30-03-2015, 20:54
Muốn biết tại sao bấm vào đây xem:
Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

Có khi nào e bị nhiễm rồi nên hạch nó mới nổi thế k anh

Charles
30-03-2015, 20:57

Nếu nhiễm rồi thì lấy đâu kết quả XN của bạn là ÂT. Yên tâm với những gì đã được tư vấn đi.

songchungvoi_HIV
30-03-2015, 20:58
Tôi tiếp xúc với hơn 2000 BN HIV/AIDS, và rất kết 1 câu duy nhất, hạch chỉ xuất hiện trên BN nhiễm HIV do tiêm chích ma túy giai đoạn lâm sàng 4

Tuanmecsedec
31-03-2015, 08:03

Tuanmecsedec đề nghị bạn đọc lại chủ đề này.Bạn lưu ý đây là box chuyên mục tư vấn về xét nghiệm HIV.Nếu chủ đề này hỏi không đúng mục đích sẽ bị khóa lại.

formyloveut113
31-03-2015, 21:54
Hôm nay em làm cái xn combo 39 40 ngày gì đó kq neg 0.260 s co cao hơn lần trước có sao k lần trước e xn combo sco 0.14 -> 0.18 cho e hỏi 39 ngày có xem là 6 tuần k

Charles
31-03-2015, 22:00
Hôm nay em làm cái xn combo 39 40 ngày gì đó kq neg 0.260 s co cao hơn lần trước có sao k lần trước e xn combo sco 0.14 -> 0.18 cho e hỏi 39 ngày có xem là 6 tuần k

39, 40 ngày cũng tương đương 6 tuần rồi. Kết quả này dù thực sự có nguy cơ cũng có thể yên tâm được rồi. Bạn đã được tư vấn không có nguy cơ thì yên tâm đi không cần XN nữa. Còn bạn thắc mắc các chỉ số sau mỗi lần XN khác nhau thì bấm vào đây: #5 (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo?p=8613&viewfull=1#post8613)

Chủ đề: tư vấn giùm em TH này! em có QH với GMD có BCS (http://diendanhiv.vn/threads/26653-tu-van-gium-em-TH-nay-em-co-QH-voi-GMD-co-BCS)

Tuanmecsedec
01-04-2015, 06:44

Về chỉ số S/CO Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng trong chủ đề này ;

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Thắc mắc về kết quả : NEG,S/CO và chỉ số S/COmỗi lần khác nhau.

+ NEG (Viết tắt của từ tiếng Anh là Negative), nghĩa là kết quả âm tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng. (http://www.diendanhiv.vn/)

Nếu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.

Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính.Mỗi lần xét nghiệm chỉ số có thể sẽ khác nhau Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên

Chỉ số S/CO là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút.Nhưng các loại xét nghiệm này chỉ số trên 1 (dương tính ) thì cần xét nghiệm lại các phương pháp khác,như bằng 3 phương pháp.

Nếu các loại xét nghiệm khác vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ Chữ Signal trong tiếng Anh có nghĩa là tín hiệu. Để dễ hình dung, bạn hãy nghĩ đến các tín hiệu xuất hiện trên màn hình ra-đa. Các sóng điện từ gây nhiễu, chim chóc bay trên trời, thời tiết xấu,... có thể làm màn hình ra-đa bị nhiễu. Tuy nhiên, các mục tiêu trên không cần phát hiện và nhận dạng của ra-đa là các khí tài bay, như máy bay chẳng hạn. Khi gặp mục tiêu này, ra-đa thường sẽ thực hiện một số giải pháp kỹ thuật để hiện rõ mục tiêu cần phát hiện, theo dõi. Tương tự như vậy, một số chất lẫn trong máu có thể làm nhiễu tín hiệu nhận biết của xét nghiệm, tuy nhiên các nhiễu này thường không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm.

Hai hay ba .v.v.v ..lần xét nghiệm có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/)

formyloveut113
07-04-2015, 15:49
Em xn 44ngày âm tính kết quả neg 0.287 pp elisa gì đó ở bv hoàng mỹ Q.phú nhuận với kq này chắc ko lật kèo ở 12 tuần đâu nhỉ ,k biết xn pp gì mà ko tham vấn gì hết test 1phát 170k luôn

Tuanmecsedec
07-04-2015, 15:54
Em xn 44ngày âm tính kết quả neg 0.287 pp elisa gì đó ở bv hoàng mỹ Q.phú nhuận với kq này chắc ko lật kèo ở 12 tuần đâu nhỉ ,k biết xn pp gì mà ko tham vấn gì hết test 1phát 170k luôn

Bạn đã được tư vấn có nguy cơ đâu mà lật kèo với lật xuồng.Bạn yên tâm kết quả này và không cần xét nghiệm nữa.

Charles
07-04-2015, 15:59

Bạn xét nghiệm mãi cũng chỉ 1 kết quả Ât, vì bạn không có nguy cơ. Hãy yên tâm những gì đã được tư vấn và không cần lo xét nghiệm nữa.

formyloveut113
04-05-2015, 16:50
Chào anh chị hôm nay là 73 ngày em đi làm xn hiv tại em ko muốn làm nhiều thủ tục phải chờ lâu nên và 1bv tư nhân làm xn hiv với kq là test nhanh hiv âm tính và viêm gan b âm tính nhưng em thắc mắc là họ làm chỉ trong 10 phút như vậy liệu có chính xác ko ạ tại hôm qua xn em làm trời cũng gần tối nên hầu như ko có ai khám nên họ làm nhanh như vậy có yên tâm dc ko ạ

songchungvoi_HIV
04-05-2015, 16:58
Chào anh chị hôm nay là 73 ngày em đi làm xn hiv tại em ko muốn làm nhiều thủ tục phải chờ lâu nên và 1bv tư nhân làm xn hiv với kq là test nhanh hiv âm tính và viêm gan b âm tính nhưng em thắc mắc là họ làm chỉ trong 10 phút như vậy liệu có chính xác ko ạ tại hôm qua xn em làm trời cũng gần tối nên hầu như ko có ai khám nên họ làm nhanh như vậy có yên tâm dc ko ạ
Ở đâu XN cũng cính xác, Nếu bạn ko tin KQ này cho dù bạn qua Mỹ Quốc XN bạn cũng ko tin, 73 ngày = 11 tuần AT là 1 KQ an toàn 100000000000000000000000%. Thời gian đọc KQ từ 10p đến ko qá 30p

Tuanmecsedec
04-05-2015, 20:21

Các bài trước mọi người đã tư vấn bạn không có nguy cơ rồi và khuyên bạn không cần xét nghiệm nữa.

Vì vậy hôm nay 73 ngày bạn xét nghiệm âm tính là đương nhiên.Vì vậy bạn yên tâm 100% kết quả này.