PDA

View Full Version : Xin cho em hỏi về thuốc Lamzidivir và liều lượng

vinhle93
23-03-2015, 15:39
Hôm 21/3 11h tối em có QHKAT với 1 bạn nữ quen biết không phải GMD nhưng sau đó lại nghi ngờ cô ấy có bệnh qua nhiều yếu tố nên sáng 23/3 8h sáng em liền đi Hoà Hảo khám và BS Phúc cho test nhanh ra KQ : 0.14 < 1 ==> Âm Tính và chuyển em qua Nhiệt Đới khám

Khi qua Nhiệt Đới lúc 3h trưa BS cho lấy máu XN và hẹn trưa 24/3 lấy KQ và cho liều thuốc là 6 viên Lamzidivir dặn uống ngay 1 viên và tối 10h 1 viên , sáng hôm sau 8h sáng và 8h tối 1 viên

Em thắc mắc là thấy trên dd bảo uống thuốc 28 ngày sao BS chỉ cho em 3 ngày là 6 viên ????

Xin cảm ơn các a/c bỏ thời gian vào giúp em

Charles
23-03-2015, 15:42
Hôm 21/3 11h tối em có QHKAT với 1 bạn nữ quen biết không phải GMD nhưng sau đó lại nghi ngờ cô ấy có bệnh qua nhiều yếu tố nên sáng 23/3 8h sáng em liền đi Hoà Hảo khám và BS Phúc cho test nhanh ra KQ : 0.14 < 1 ==> Âm Tính và chuyển em qua Nhiệt Đới khám

Khi qua Nhiệt Đới lúc 3h trưa BS cho lấy máu XN và hẹn trưa 24/3 lấy KQ và cho liều thuốc là 6 viên Lamzidivir dặn uống ngay 1 viên và tối 10h 1 viên , sáng hôm sau 8h sáng và 8h tối 1 viên

Em thắc mắc là thấy trên dd bảo uống thuốc 28 ngày sao BS chỉ cho em 3 ngày là 6 viên ????

Bạn đến BV Nhiệt đới XN và được BS tạm cho 3 ngày thuốc vì chờ kết quả XN của bạn, phải chắc chắn trước đó bạn không nhiễm HIV thì thuốc phơi nhiễm mới có tác dụng.

songchungvoi_HIV
23-03-2015, 15:45

Cho 3 ngày là chờ KQ XN của BV Nhiệt Đới, khi nào có KQ của BV BS sẽ ra toa cho bạn mua thuôc, Giấy hẹn của BS BV Nhiệt đới đâu sau bạn ko biết đọc????

vinhle93
23-03-2015, 16:50
Cho 3 ngày là chờ KQ XN của BV Nhiệt Đới, khi nào có KQ của BV BS sẽ ra toa cho bạn mua thuôc, Giấy hẹn của BS BV Nhiệt đới đâu sau bạn ko biết đọc????
Mình ko có ý gì nhưng b có thể giảm cường độ lời nói xuống tí đc ko , giấy hẹn BS mình đọc tất rồi nhưng vì khi đến Nhiệt Đới khám BS tư vấn rất tệ , chỉ nói qua loa rồi chuyển khâu , mình hỏi thì lại bị gắt gỏng cuối cùng chỉ đc cô bán thuốc hướng dẫn uống thuốc

Mình thắc mắc vì khi ở HH mình XN rồi BS mới chuyển qua ND nên không biết qua ND lại XN nữa và cứ ngỡ BS cho toa đó là uống luôn nên mới thắc mắc mà

Tuanmecsedec
23-03-2015, 20:52

Sau khi bạn đến lấy kết quả âm tính,Bác Sỹ sẽ cho bạn mua thêm.

vinhle93
29-03-2015, 20:51
Em đang trong liệu trình uống Lamzidivir ngày thứ 7 , hnau vì đi tiệc nên mình quên và uống trễ 45' so vs liệu trình
Xin hỏi như vậy có ảnh hưởng cả liệu trình ko

Charles
29-03-2015, 20:58
Em đang trong liệu trình uống Lamzidivir ngày thứ 7 , hnau vì đi tiệc nên mình quên và uống trễ 45' so vs liệu trình

Chỉ một lần trễ không sao bạn. Trong cả phác đồ điều trị phơi nhiễm 28 ngày bạn không được uống trễ quá 3 lần (từ 1 - 2h). Vì vậy để thuốc có tác dụng tối đa bạn cần uống đúng giờ mới mang lại kết quả như mong muốn.

Tuanmecsedec
29-03-2015, 21:06

Bạn bị trễ 1 lần thì không sao.