PDA

View Full Version : Dùng thuốc phơi nhiễm 24h-48h

boiroi1
23-03-2015, 19:53
Hiện em mới qhtd với một cô ban massage nhưng không có dùng BCS và xuất trong..., em có tiềm hiểu trên diễn đàn là có loại thuốc chống trong vòng không quá 72h. Em thì em đang ở cần thơ em muốn hỏi chỗ đến để trình bày vấn đề để lấy thuốc dùng phòng ngừa và phí phải trả là bao nhiêu., mấy anh/chị am hiểu về vấn đề này thì xin tư vấn thêm cho em thêm. Em lo quá...mong anh/chị giúp đỡ.

songchungvoi_HIV
23-03-2015, 20:03
Hiện em mới qhtd với một cô ban massage nhưng không có dùng BCS và xuất trong..., em có tiềm hiểu trên diễn đàn là có loại thuốc chống trong vòng không quá 72h. Em thì em đang ở cần thơ em muốn hỏi chỗ đến để trình bày vấn đề để lấy thuốc dùng phòng ngừa và phí phải trả là bao nhiêu., mấy anh/chị am hiểu về vấn đề này thì xin tư vấn thêm cho em thêm. Em lo quá...mong anh/chị giúp đỡ.
Bạn vui lòng sáng mai bắt xe sớm lên TpHCM đến ngay BV Bệnh Nhiệt Đới vào phòng số 8 gặp BS tư vấn dùng PEP

Charles
23-03-2015, 20:07

Bạn QHTD không sử dụng BCS là có nguy cơ với HIV. Bạn nên uống thuốc phơi nhiễm trước 72h trong trường hợp này.

boiroi1
23-03-2015, 20:55
Dạ anh cho em hỏi Cần Thơ ko có chỗ nào tư vấn dùng thuốc phòng tránh hả anh..!

songchungvoi_HIV
23-03-2015, 21:00
Tốt nhất sáng mai đến thẳng BV Bệnh Nhiệt Đới phòng số 8 khoa nhiễm E là nhanh nhất khỏi chạy vòng vòng mất thời gian

Charles
23-03-2015, 21:00

Bạn gọi điện tới TTYT Dự phòng Cần Thơ hỏi xem. Nếu không có bạn nên đi ngay TPHCM cho kịp.

Điện thoại:0710 3822 351

boiroi1
23-03-2015, 21:01
Vân em gọi liền cảm ơn anh..

Tuanmecsedec
23-03-2015, 21:03

Trường hợp của bạn nên đến trung tâm y tế dự phòng dùng thuốc phơi nhiễm trước 72 giờ..

boiroi1
26-03-2015, 13:04
Mấy anh cho em hỏi là, em đang dùng pep lúc 48h và đang dùng loại lamzidivir 1 ngày uống 2 lần 1 lần cách 12h..., em thì chưa dám cho nhà biết nên thuốc em để trong cốp xe, mà xe chạy thì có hơi nóng vs đi ngoài trời cũng nắng , vậy mấy anh cho em hỏi là có ảnh hưởng đến tác dụng của thốc ko. Còn thêm cái việc ăn uống người hướng dẫn kêu em ăn trc hoặc sau khi uống 1h , nhưng nếu mình cảm thấy dạ dày minh chịu đc mình uống đúng giờ ko cần ăn được ko mấy anh.

Tuanmecsedec
26-03-2015, 13:11
Mấy anh cho em hỏi là, em đang dùng pep lúc 48h và đang dùng loại lamzidivir 1 ngày uống 2 lần 1 lần cách 12h..., em thì chưa dám cho nhà biết nên thuốc em để trong cốp xe, mà xe chạy thì có hơi nóng vs đi ngoài trời cũng nắng , vậy mấy anh cho em hỏi là có ảnh hưởng đến tác dụng của thốc ko. Còn thêm cái việc ăn uống người hướng dẫn kêu em ăn trc hoặc sau khi uống 1h , nhưng nếu mình cảm thấy dạ dày minh chịu đc mình uống đúng giờ ko cần ăn được ko mấy anh.

Thuốc bạn bỏ trong cốp xe không sao bạn,miễn sao bạn đừng để thuốc bị ẩm ướt hay rã ra.Về việc uống thuốc phải đúng giờ,dù ăn trước hay ăn sau không vấn đề gì.

boiroi1
26-03-2015, 13:15
Vân em cám ơn anh Tuanmecsedec.

boiroi1
26-03-2015, 19:55
Mấy anh cho em hỏi thêm vấn đề này. Hôm bữa em qh không an toàn với cô gái massage đó, cô ta hôn lên ngưc em có vài vết sướt nhỏ đỏ.., sau 3h qh có em có tắm ,liệu viết thương như vậy có ảnh hưởng quá ko mấy anh. Tại em thấy mấy mục xử lý vết thương là rửa sạch và phải sát trùng còn em thì ko có. Tại vết thương giờ khô mài rồi ( nó tầm cỡ đầu viết bít bằng mực với lại chỉ sơ sác da bên ngoài ko ăn xâu ). Hiện thì em đã dùng pep trước 72h rồi. Giờ em mới nhận thấy ra vấn đề này nên hỏi mấy anh . Giúp em ạ

Tuanmecsedec
26-03-2015, 19:58
Mấy anh cho em hỏi thêm vấn đề này. Hôm bữa em qh không an toàn với cô gái massage đó, cô ta hôn lên ngưc em có vài vết sướt nhỏ đỏ.., sau 3h qh có em có tắm ,liệu viết thương như vậy có ảnh hưởng quá ko mấy anh. Tại em thấy mấy mục xử lý vết thương là rửa sạch và phải sát trùng còn em thì ko có. Tại vết thương giờ khô mài rồi ( nó tầm cỡ đầu viết bít bằng mực với lại chỉ sơ sác da bên ngoài ko ăn xâu ). Hiện thì em đã dùng pep trước 72h rồi. Giờ em mới nhận thấy ra vấn đề này nên hỏi mấy anh . Giúp em ạ

Bạn nói quan hệ tình dục không an toàn là đã có nguy cơ rồi,còn lo những vấn đề khác làm chi.Hay là chỉ vấn đề này mà bạn dùng thuốc phơi nhiễm.

songchungvoi_HIV
26-03-2015, 19:59
Với songchung làm trong ngành thì thuốc được bảo quan ở môi trường nhiệt độ 27 độ C. Và BS điều trị luôn khuyến cáo BN ko được cho thuốc vào cop xe, thuốc luôn giữ nơi thoán mát.

boiroi1
26-03-2015, 20:05
Qh không an toàn với cô là vấn đề thứ 1, vấn đề thứ 2 là chỗ cô ta hôn lên có mấy vết sước chầy nhỏ tầm như viết bit chấm 2 dấu : . Tại em thấy vết thương cần sử lý mà em chỉ về tắm lại rồi lau qua luôn em thi hơi lo nên mí hỏi mấy anh . Vấn đề em dùng thuốc chính ở đây là tại em qh ko an toàn.

Charles
26-03-2015, 20:05

Quan trọng nhất là bạn QHTD không an toàn, nhưng đã dùng thuốc phơi nhiễm rồi thì yên tâm chưa ca nào thất bại khi uống trước 72h và tuân thủ đúng.

Charles
26-03-2015, 20:07
Qh không an toàn với cô là vấn đề thứ 1, vấn đề thứ 2 là chỗ cô ta hôn lên có mấy vết sước chầy nhỏ tầm như viết bit chấm 2 dấu : . Tại em thấy vết thương cần sử lý mà em chỉ về tắm lại rồi lau qua luôn em thi hơi lo nên mí hỏi mấy anh . Vấn đề em dùng thuốc chính ở đây là tại em qh ko an toàn.

Ôi trời, quan hệ không an toàn là cả vấn đề rồi còn lo việc cô ta hôn, cho dù cô ta có cắn bạn chảy máu luôn cũng không sao cả.

boiroi1
26-03-2015, 20:09
Vậy em lấy thuốc ra cất chỗ khác..! Vân em cám ơn mấy anh đã giải đáp mấy thắc mắc của em.

boiroi1
29-03-2015, 21:26
Dạ cho em hỏi vấn đề này cái. Viên thuốc lamzidivir em định uống thì lỡ làm nó tróc lớp bảo vệ thuốc cách 1,5h trước khi uống để, em lấy để ra ngoài luôn. Vậy cho em hỏi là có làm mất tác dụng của thuốc ko.

Tuanmecsedec
29-03-2015, 21:27
Dạ cho em hỏi vấn đề này cái. Viên thuốc lamzidivir em định uống thì lỡ làm nó tróc lớp bảo vệ thuốc cách 1,5h trước khi uống để, em lấy để ra ngoài luôn. Vậy cho em hỏi là có làm mất tác dụng của thuốc ko.

Không sao bạn,miễn sao viên thuốc không bị ẩm ướt hay rả ra.

boiroi1
29-03-2015, 21:30
Em biết rồi.! Em cảm ơn.

Charles
29-03-2015, 21:30

Như vậy không sao bạn. Khi nào thuốc bị ẩm mốc, thuốc bị rã ra mới mất tác dụng.

boiroi1
29-03-2015, 21:31
Vân em biết rồi. Em cảm ơn.

Tuanmecsedec
30-03-2015, 06:37
Vân em biết rồi. Em cảm ơn.

Bạn bây giờ lo tuân thủ cho đúng giờ và đầy đủ 4 tuần yên tâm thành công rất cao.

boiroi1
08-04-2015, 22:59
Mấy anh cho em hỏi. Em đang dùng thuốc phơi nhiễm đc 14 ngày rồi em uống 2 lần trễ 6 phút, thế có ảnh hưởng đến kết quả điệu trị ko ạ. Với lại lúc đầu em dùng thì có hiện tượng đầy hơi , ăn không nổi, lạc miện nhưng sau vài ngày thì em ko thấy mấy hiện tượng tác dụng phụ nữa chỉ có cảm giác ăn không ngon miện thôi với lúc uống nước lọc thì miện rất lạc, em thường ăn truớc khi uống thuốc tầm 15-20p vậy có ảnh hưởng gì tới thuốc ko mấy anh, tai em thấy em ko có bị tác dụng phụ nhiều.

Tuanmecsedec
09-04-2015, 07:01
Mấy anh cho em hỏi. Em đang dùng thuốc phơi nhiễm đc 14 ngày rồi em uống 2 lần trễ 6 phút, thế có ảnh hưởng đến kết quả điệu trị ko ạ. Với lại lúc đầu em dùng thì có hiện tượng đầy hơi , ăn không nổi, lạc miện nhưng sau vài ngày thì em ko thấy mấy hiện tượng tác dụng phụ nữa chỉ có cảm giác ăn không ngon miện thôi với lúc uống nước lọc thì miện rất lạc, em thường ăn truớc khi uống thuốc tầm 15-20p vậy có ảnh hưởng gì tới thuốc ko mấy anh, tai em thấy em ko có bị tác dụng phụ nhiều.

Tác dụng phụ có người chỉ bị vài ngày là hết bạn,vấn đề bạn ăn uống trước hay sau thì không ảnh hưởng đến thuốc.

Bạn uống chậm trễ vài phút hoàn toàn không sau.