PDA

View Full Version : Về việc xét nghiệm sau khi dùng PEP

leminhtriet
25-03-2015, 09:20
Dạ cho em hỏi là em có qhtd ko bcs với gmd. Sau 2 tiếng em đến BV và được bác sĩ cho uống Lamzidivir 28 ngày. Uống đủ 28 ngày thì bác sĩ hẹn 1 tuần sau khi uống đủ đến xét nghiệm lại. Nhưng mẹ em do lo lắng nên muốn em xét nghiệm ngay khi ngưng thuốc, tức là ngày 29. Em biết là lúc đó xét nghiệm cũng không chính xác. Nhưng em muốn đi làm xét nghiệm được không. Và có thể nào xuất hiện dương tính giả do dùng nhiều Lamzidivir không ạ?

Charles
25-03-2015, 10:11
Dạ cho em hỏi là em có qhtd ko bcs với gmd. Sau 2 tiếng em đến BV và được bác sĩ cho uống Lamzidivir 28 ngày. Uống đủ 28 ngày thì bác sĩ hẹn 1 tuần sau khi uống đủ đến xét nghiệm lại. Nhưng mẹ em do lo lắng nên muốn em xét nghiệm ngay khi ngưng thuốc, tức là ngày 29. Em biết là lúc đó xét nghiệm cũng không chính xác. Nhưng em muốn đi làm xét nghiệm được không. Và có thể nào xuất hiện dương tính giả do dùng nhiều Lamzidivir không ạ?

Bạn mới ngưng PEP XN ngay không chính xác. Bạn cần đợi đủ 8 tuần sau ngưng PEP XN mới chính xác.

leminhtriet
25-03-2015, 10:15
Dạ em biết ko chính xác, em muốn xét nghiệm cho mẹ yên tâm. Sau 8, 12 tuần em vẫn sẽ xét nghiệm lại. Em sợ là ko chính xác ở đây là sẽ cho kết quả dương tính giả chắc mẹ em chết mất. Dạ với bs Nhiệt đới sao lại cho em làm xét nghiệm sau khi ngưng PEP 1 tuần?

Charles
25-03-2015, 10:25
Dạ em biết ko chính xác, em muốn xét nghiệm cho mẹ yên tâm. Sau 8, 12 tuần em vẫn sẽ xét nghiệm lại. Em sợ là ko chính xác ở đây là sẽ cho kết quả dương tính giả chắc mẹ em chết mất. Dạ với bs Nhiệt đới sao lại cho em làm xét nghiệm sau khi ngưng PEP 1 tuần?

Đã nói là kết quả không chính xác thì dù ÂT hay DT lúc này cũng không chính xác, kể cả 1 tuần sau ngưng PEP cũng không chính xác. Bạn cần XN theo thời gian đã hướng dẫn.

leminhtriet
25-03-2015, 10:45
Em đã nói là em xét nghiệm để an tâm thôi, em biết là không chính xác. Em vẫn xét nghiệm theo thời gian đã hướng dẫn chứ. Em chỉ muốn xét nghiệm thêm. Có vẻ như anh/chị không trả lời đúng vào cái em hỏi. Dù sao cũng xin cảm ơn anh/chị và chúc anh/chị sức khỏe.

SangLumia
25-03-2015, 11:15
Em đã nói là em xét nghiệm để an tâm thôi, em biết là không chính xác. Em vẫn xét nghiệm theo thời gian đã hướng dẫn chứ. Em chỉ muốn xét nghiệm thêm. Có vẻ như anh/chị không trả lời đúng vào cái em hỏi. Dù sao cũng xin cảm ơn anh/chị và chúc anh/chị sức khỏe.
bạn cứ xn cho mẹ bạn yên tâm, còn vấn đề xn 9 xác nhất BQT đã nêu rồi, xn sau pep 1 tuần thường thì kq at 100%, trước mắt bạn cứ xn cho mẹ bạn yên tâm, và xn sau pep 8 tuần, vá 12 tuần theo thủ tục nhé, hiện chưa có ca nào có pep mà xn DT cả, bạn hãy yên tâm nhé....

Charles
25-03-2015, 11:54

Bạn biết kết quả XN bây giờ không chính xác mà chỉ muốn XN cho gia đình yên tâm thì cứ XN, vấn đề bạn sợ uống thuốc phơi nhiễm cho phản ứng giả thì sau 24h thuốc bán thải hết rồi.

Tuanmecsedec
25-03-2015, 17:38

Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút phải để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.Bạn xét nghiệm sớm thì cũng không chính xác.

Tuanmecsedec
25-03-2015, 17:39

Mới uống thuốc xong xét nghiệm mà yên tâm gì bạn.

Tuanmecsedec
25-03-2015, 17:41

Trả lời theo ý bạn thành ra tư vấn tào lao hay sao.Nói kiểu như bạn thì lên post bài cần tư vấn làm chi,ở nhà cứ âm thầm mà đi xét nghiệm.

thương mẹ
25-03-2015, 22:31
đó là xn pcr tuy nhiên khi bạn đã dùng pep thì pp này không còn chính xác nữa

songchungvoi_HIV
25-03-2015, 22:33
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày)