PDA

View Full Version : Quan Hệ với GMD bị rách bao, xin hỏi về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV

taisaolainhuthe
27-03-2015, 22:57
Chiều này, mình có QH với GMD có dùng bao cao su, và GMD có dùng gel bôi trơn của Durex mà vẫn bị rách bao khi xuất tinh. Trong quá trình QH mình luôn kiểm tra bao và kêu GMD tha thêm gel khi thấy bao khô, vậy mà lúc xuất tinh thì bao lại bị rách. Do mình có thối quen là QH có bao nhưng xuất tinh thì thường ở ngoài âm đạo, lúc sắp ra thì mình rút ra để xuất ngoài, thì GMD la lên chết cha bao rách trong lúc xuất tinh mình nhìn thấy bao đã lòi khỏi bao quy đầu. Mình có nhờ em ấy đi xét nghiệm nhưng em ấy không chịu, em ấy còn la lên, "Em còn sợ anh lây cho em nữa" . Sau đó mình có lên mạng tìm thấy thuốc điều trị phơi nhiễm nhưng có 02 phát đồ: cơ bản là Lamidivir (150mg lami, 300mg vidu gì đó), loại bổ sung là thêm vô indinavir 800mg nữa. Xin hỏi diễn dàn là khi nào dùng phát đồ cơ bản và phát đồ bổ sung? hiện tại em uống theo phát đồ cơ bản. Thời điểm phát hiện với uống thuốc là 3.5 tiếng.
Nhân đây, em xin cám ơn Anh Tuấn đã giúp đỡ em, nhưng do sợ quá em qua LONG CHÂU nó có bán nên em mua bên đó luôn.
Các anh nào làm bên Y tế do em lời khuyên giúp.

Cảm ơn mọi người.

Charles
28-03-2015, 05:19
Chiều này, mình có QH với GMD có dùng bao cao su, và GMD có dùng gel bôi trơn của Durex mà vẫn bị rách bao khi xuất tinh. Trong quá trình QH mình luôn kiểm tra bao và kêu GMD tha thêm gel khi thấy bao khô, vậy mà lúc xuất tinh thì bao lại bị rách. Do mình có thối quen là QH có bao nhưng xuất tinh thì thường ở ngoài âm đạo, lúc sắp ra thì mình rút ra để xuất ngoài, thì GMD la lên chết cha bao rách trong lúc xuất tinh mình nhìn thấy bao đã lòi khỏi bao quy đầu. Mình có nhờ em ấy đi xét nghiệm nhưng em ấy không chịu, em ấy còn la lên, "Em còn sợ anh lây cho em nữa" . Sau đó mình có lên mạng tìm thấy thuốc điều trị phơi nhiễm nhưng có 02 phát đồ: cơ bản là Lamidivir (150mg lami, 300mg vidu gì đó), loại bổ sung là thêm vô indinavir 800mg nữa. Xin hỏi diễn dàn là khi nào dùng phát đồ cơ bản và phát đồ bổ sung? hiện tại em uống theo phát đồ cơ bản. Thời điểm phát hiện với uống thuốc là 3.5 tiếng.
Nhân đây, em xin cám ơn Anh Tuấn đã giúp đỡ em, nhưng do sợ quá em qua LONG CHÂU nó có bán nên em mua bên đó luôn.

Cảm ơn mọi người.

Thuốc Lamzidivir gồm: Lammivudin (150mg) và zidovudin (300mg) => Là PEP công thức hiện đang dùng chung cho các trường hợp phơi nhiễm HIV trong 72 giờ. Theo nguyên tắc trước khi dùng PEP phải XN HIV xem bạn có bị nhiễm HIV trước đó không, theo sự chỉ định của BS nếu KQ AT với HIV bạn mới được dùng PEP. Vì nếu không XN HIV tầm soát trước nếu bạn đã nhiễm HIV trước rồi thì PEP không có tác dụng. Đó là quy trình chung cho phơi nhiễm HIV.

Uống PEP là phải có sự chỉ định và tư vấn của BS, nếu bạn tự ý mua uống không may có vấn đề gì thì không ai chịu trách nhiệm cho bạn và cả diễn đàn cũng không chịu trách nhiệm.

Bạn uống sau nguy cơ 3,5 giờ nếu tuân thủ uống đúng thì chưa ca nào thất bại.

- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mửa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
- Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Tuanmecsedec
28-03-2015, 14:21

Cảm ơn mọi người.

Bạn chỉ cần uống phác đồ Lamzidivir là đúng phác đồ điều trị rồi bạn.Thành phần Lamzidivir gồm Lamivudin 150 mg. Zidovudin 300 mg. Bạn uống ngày 2 lần,mỗi lần 1 viên ,cách nhau 12 giờ.

taisaolainhuthe
29-03-2015, 23:25
Sau 02 ngày sử dụng thuốc, các triệu chứng em gặp phải là hay buồn ngủ, nhức 02 bắp chân và hay nổi cáo. Hôm trước lúc gần xuất tinh em rút ra ngoài âm đạo để xuất trong bao, ai dè bao rách và xuất lên bụng của em. Em gọi điện em gái kia để rủ đi xét nghiệm nhưng em ta không chịu đi, bây giờ mình tự lo cho mình thôi. Trong TH của em tỷ lệ nhiễm bệnh là 50/50 phải không mấy anh.

Tùng đẹp trai
29-03-2015, 23:35
Sau 02 ngày sử dụng thuốc, các triệu chứng em gặp phải là hay buồn ngủ, nhức 02 bắp chân và hay nổi cáo. Hôm trước lúc gần xuất tinh em rút ra ngoài âm đạo để xuất trong bao, ai dè bao rách và xuất lên bụng của em. Em gọi điện em gái kia để rủ đi xét nghiệm nhưng em ta không chịu đi, bây giờ mình tự lo cho mình thôi. Trong TH của em tỷ lệ nhiễm bệnh là 50/50 phải không mấy anh.

Lo tuân thủ uống thuốc đúng và đủ. Nếu tuân thủ đúng đủ thì chưa ai uống pep sau xét nghiệm dương tính cả!

Tuanmecsedec
30-03-2015, 06:40

Tác dụng phụ có thể làm mệt mỏi,buồn nôn và đầy hơi.

Charles
30-03-2015, 08:20

Các triệu chứng bạn đang gặp chỉ là tác dụng phụ của thuốc thôi. Yên tâm tuân thủ uống thuốc đúng chưa ca nào thất bại đâu.

taisaolainhuthe
30-03-2015, 09:17
Hiện tại, em muốn chích ngừa VG B trong giai đoạn này được không mấy anh. Thuốc phơi nhiễm có kháng được VG B và VG C được không vậy. em cám ơn.

Charles
30-03-2015, 09:31
Hiện tại, em muốn chích ngừa VG B trong giai đoạn này được không mấy anh. Thuốc phơi nhiễm có kháng được VG B và VG C được không vậy. em cám ơn.

Bạn mới có nguy cơ với cả gan B nên cần phải có kết quả XN an toàn mới trích ngừa được.

Tuanmecsedec
30-03-2015, 09:33

Bạn để điều trị xong hết thuốc phơi nhiễm và xét nghiệm HIV.Khi ấy bạn tiêm ngừa vắc xin viêm gan B cũng chưa muộn.

taisaolainhuthe
30-03-2015, 10:01
Em sợ nó lây từ thời điểm này thôi. Chứ em ít quan hệ với GMD lắm 01 năm chỉ 1-2 lần thôi.

Tuanmecsedec
30-03-2015, 10:04
Em sợ nó lây từ thời điểm này thôi. Chứ em ít quan hệ với GMD lắm 01 năm chỉ 1-2 lần thôi.

Bạn yên tâm hãy làm theo những gì mọi người đã tư vấn.

taisaolainhuthe
01-04-2015, 10:55
Em mới xét nghiệm máu xong, kết quả HIV, VG B, VGC điều âm tính, như vậy em chích ngừa VGB được không, em đọc được thông tin là SV B phát triển TRONG 07 ngày sau nghi bị phơi nhiễm. Có loại thuốc tên Glubolin uống vô để tăng khả năng miễn nhiễm, vậy cho em hỏi có cần uống thuốc này không hay tiêm ngừa VG B cho chắc.

Tuanmecsedec
01-04-2015, 11:01
Em mới xét nghiệm máu xong, kết quả HIV, VG B, VGC điều âm tính, như vậy em chích ngừa VGB được không, em đọc được thông tin là SV B phát triển TRONG 07 ngày sau nghi bị phơi nhiễm. Có loại thuốc tên Glubolin uống vô để tăng khả năng miễn nhiễm, vậy cho em hỏi có cần uống thuốc này không hay tiêm ngừa VG B cho chắc.

Bạn đang dùng thuốc phơi nhiễm đừng vội chích ngừa vắc xin viêm gan B.Bạn nên để sau khi ngưng thuốc.

Bạn lưu ý,thuốc tăng miễn dịch khác với vắc xin viêm gan B.

taisaolainhuthe
03-05-2015, 18:28
Chào các anh chị,
hiện tại em đã dùng thuốc xong 24 ngày, cơ thể và thể trạng bình thường, nhưng em lo ngại có khi nào mình là nguy cơ lây cho vợ em ko, dạo này em thấy vợ em ốm đi, và cơ thể xuất hiện lang beng, em và vợ em quan hệ có sử dụng BCS để tránh thai, kể từ sinh đứa thứ 2. Em lo mình lây cho vợ rồi vợ lây ngược lại mình. Xin hỏi mấy anh chị, trước giờ có xảy ra trường hợp này chưa? Bây giờ em có thể tiêm ngừa VG B hay đợi thêm 6 tuần nữa. Em cám ơn mọi người.

Tuanmecsedec
03-05-2015, 19:44
Chào các anh chị,
hiện tại em đã dùng thuốc xong 24 ngày, cơ thể và thể trạng bình thường, nhưng em lo ngại có khi nào mình là nguy cơ lây cho vợ em ko, dạo này em thấy vợ em ốm đi, và cơ thể xuất hiện lang beng, em và vợ em quan hệ có sử dụng BCS để tránh thai, kể từ sinh đứa thứ 2. Em lo mình lây cho vợ rồi vợ lây ngược lại mình. Xin hỏi mấy anh chị, trước giờ có xảy ra trường hợp này chưa? Bây giờ em có thể tiêm ngừa VG B hay đợi thêm 6 tuần nữa. Em cám ơn mọi người.

Bạn yên tâm trường hợp của vợ bạn đi.Bạn để sau khi xét nghiệm cuối cùng HIV an toàn rồi đi tiêm ngừa vắc xin viêm gan B luôn cũng được.