PDA

View Full Version : di càfê ôm. sợ dịch âm đạo dính tay sau đó bị trầy vết thương

cuti
01-04-2015, 21:41
Chào các ac trong dđ e có nguy co là.hôm qua e có di càfê ôm.có cho tay vào âm đạo co đó.thấy co đó ra rất nhiều dịch trên tay em.em ko có rửa.khoảng 20 phút sau e về .Mà bi te xe.vết thương chảy máu.e dùng tay đó chạm vào vết thương.liệu e có nguy cơ ko.hôm nay e hỏi mấy người kia kêu co ta bi sida.nên e lo xo qúa.có cần dùng pep ko ..

Charles
01-04-2015, 21:45
Chào các ac trong dđ e có nguy co là.hôm qua e có di càfê ôm.có cho tay vào âm đạo co đó.thấy co đó ra rất nhiều dịch trên tay em.em ko có rửa.khoảng 20 phút sau e về .Mà bi te xe.vết thương chảy máu.e dùng tay đó chạm vào vết thương.liệu e có nguy cơ ko.hôm nay e hỏi mấy người kia kêu co ta bi sida.nên e lo xo qúa.có cần dùng pep ko ..

Cho dù cô gái kia có HIV luôn thì những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ nên không cần dùng PEP.

cuti
01-04-2015, 21:54
Ti sao vậy a xuân.e muốn dc hiểu rõ hơn a

Charles
01-04-2015, 21:56
Ti sao vậy a xuân.e muốn dc hiểu rõ hơn a

Kích dục bằng tay là tình dục an toàn, đó không phải là hành vi nguy cơ.

cuti
01-04-2015, 21:59
Có lẽ a chưa đọc rõ ý e viết chủ đề rồi.e đau nói kích dục bằng tay đau a.hic

SangLumia
02-04-2015, 01:04
bạn cho tay vào AD của gmd đó ko phải là kích dục là gì? virut HIV khi ra ngoại cảnh thiếu môi trường nuôi dưỡng( máu và các tế bào) sẽ bất hoại và chêt liền, bạn bị té xe khoảng 20p sau bạn lấy tay đó rờ vào tay chảy máu cũng ko liên quan gì tới HIV cả, nên vấn đề của bạn ko phải là nguy cơ, nên bạn cứ yên tâm, ko cần lo sợ gì cả....

Charles
02-04-2015, 06:15

Vấn đề gì BQT không nói đến tức không vấn đề gì. Dù tay bạn vừa cho vào AD xong rút ra chạm ngay vào vết thương đang chảy máu cũng không có nguy cơ với HIV, huống chi 20 phút sau thì HIV mục xương rồi.

cuti
02-04-2015, 07:38
Vậy mà e nghe mấy a kia kêu hiv có thể tồn tại.2 đến 7 ngày.vây e ko cần xét nghiệm ha anh

Charles
02-04-2015, 07:59
Vậy mà e nghe mấy a kia kêu hiv có thể tồn tại.2 đến 7 ngày.vây e ko cần xét nghiệm ha anh

Bạn yên tâm không cần XN. Khi virus ra môi trường ngoài sẽ bị bất hoạt ngay không còn khả năng lây nhiễm. Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người. Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thối thì không thể nở con, dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.

Tuanmecsedec
02-04-2015, 08:05

Dịch âm đạo khi ra môi trường sẽ tít tắt khô ngay bạn.Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
02-04-2015, 08:11

Bạn click vào các chủ đề dưới có giải thích rõ ràng về HIV khi ra môi trường :

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)
Chủ đề: Máu ra môi trường bao lâu thì chết . (http://diendanhiv.vn/threads/23348-Mau-ra-moi-truong-bao-lau-thi-chet)
Chủ đề: Thắc mắc muốn giải đáp khi máu ra môi trường. (http://diendanhiv.vn/threads/28109-Thac-mac-muon-giai-dap-khi-mau-ra-moi-truong)
Chủ đề: Hỏi về HIV ra ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/23673-Hoi-ve-HIV-ra-ngoai-moi-truong)
Chủ đề: Thời gian tồn tại của HIV trong tinh dịch khi ra môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/10476-Thoi-gian-ton-tai-cua-HIV-trong-tinh-dich-khi-ra-moi-truong)

Vấn đề này Tuanmecsedec được trao đổi với Bác Sĩ Cao Hữu Nghĩa lúc tập Huấn cách đây vài năm do diễn đàn tổ chức năm 2010.Hiện Bác Sĩ Nghĩa đang công tác tại Viện Pasteur TP.HCM là nơi xét nghiệm đầu ngành và cũng là nơi nghiên cứu thí nghiệm...Đã thử nghiệm nuôi dưỡng giọt máu có vi rút (HIV) trong nhiệt độ thích nghi với Vi rút trong phòng thí nghiệm trong 7 ngày thì Bác Nghĩa nói vi rút vẫn còn sống nhưng sau đó để cho vi rút chuyển mã kết nối nhân bản thì không thể nào lây nhiễm được, lý do vỏ bọc ngoài của vi rút không bung ra nên lõi ARN không thể kết nối gen khác (ADN) để chuyển mã nhân bản nhiễm.Bạn có thể xem hình dưới cơ cấu vi Rút

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg

Nói nôm na cho bạn dể hiểu cơ cấu vi rút (HIV ) giống như vỏ trứng gà khi nào đủ nhiệt độ nuôi cấy thì mới bung được lớp vỏ ngoài.Mà nhiệt độ để nuôi cấy vi rút (HIV) phải từ 37 độ C trở lên.Nhiệt độ này chỉ có trong cơ thể con người.Cho nên mới nói vi rút (HIV) ra ngoài môi trường dưới tác động nhiệt độ thì Vi Rút bị bất hoạt kích khó lây nhiễm.Cho nên việc giọt máu khô hoàn toàn không thể lây nhiễm.

Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người.

https://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

cuti
02-04-2015, 09:38
Da cám on a tuấn và các ac trong diễn đàn.tại e dt lên tổng đài.thấy chị kia bảo.nguy cơ của e thấp.nên e hơi băn khoăn.jo thi yên tâm rồi.hj

cuti
02-04-2015, 12:34
Vậy e cần phải xét nghiệm ko.e có 1 điều hơi băn khoăn là.tại sao người đạp phải kim tim thi có nguy co.còn e cho tay dính dịch lại ko có nguy co vậy

youkuk
02-04-2015, 13:54
Vậy e cần phải xét nghiệm ko.e có 1 điều hơi băn khoăn là.tại sao người đạp phải kim tim thi có nguy co.còn e cho tay dính dịch lại ko có nguy co vậy
Đap phải kiếm tiêm có nguy cơ khi kim tiêm đó vừa mới sử dụng xong bạn à, nghĩa là Hiv chỉ xong trong máu phải tươi. Con bạn dịch âm đạo hay tinh trình có số lượng Hiv không nhiều bằng trong máu. Khi nó ở ngoài môi trường và tiếp xúc với da bạn thì nó cũng bị tiêu diệt một phần, vì da cũng có khả năng sát trùng, phần còn lại gần như bất hoạt, số con còn lại chết vì già, thiếu nước và đói => đợi lâu quá mà không được vào cơ thể bạn như bên kiêm tim.

cuti
02-04-2015, 14:32
Có đúng vậy ko a tuấn oi.tại e lo co qúa.con kia nó mà bị sida thì chết.

Tuanmecsedec
02-04-2015, 14:57
Da cám on a tuấn và các ac trong diễn đàn.tại e dt lên tổng đài.thấy chị kia bảo.nguy cơ của e thấp.nên e hơi băn khoăn.jo thi yên tâm rồi.hj

Có đúng vậy ko a tuấn oi.tại e lo co qúa.con kia nó mà bị sida thì chết.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa 100% bạn không có nguy cơ,bạn không cần xét nghiệm.