PDA

View Full Version : xét nghiêm hiv AT sau 45 ngày = Determine

kho lam co
03-04-2015, 12:42
các bác cho cháu hỏi từ lúc cháu có nghi cơ nhiểm hiv đến lúc đi xét nghiệm bằng phương pháp determin là 45 ngày cho kết quả âm tính..cho cháu hỏi thời gian và kết quả như thế là an toan chưa ạ..cháu lo lắm mong đươc các bác tư vấn ạ...

songchungvoi_HIV
03-04-2015, 13:16
các bác cho cháu hỏi từ lúc cháu có nghi cơ nhiểm hiv đến lúc đi xét nghiệm bằng phương pháp determin là 45 ngày cho kết quả âm tính..cho cháu hỏi thời gian và kết quả như thế là an toan chưa ạ..cháu lo lắm mong đươc các bác tư vấn ạ...
45 ngày = 7 tuần AT là 1 KQ an toàn rất cao, chót lại sau 12 tuần có nguy cơ KQ 100000000000% ko thay đổi theo đúng quy định khuyến cáo có WHO và Bộ Y Tế VN

kho lam co
03-04-2015, 13:32
vâng cháu cãm ơn ạ...tại cã tuan nay cháu bị nỗi ban màu hồng mà lại ngứa nữa nên cháu sợ lắm..

songchungvoi_HIV
03-04-2015, 13:39
vâng cháu cãm ơn ạ...tại cã tuan nay cháu bị nỗi ban màu hồng mà lại ngứa nữa nên cháu sợ lắm..
Đã XN AT rùi lấy đâu ra HIV mà sợ, vui lòng XN Giang Mai và gan B ở thời điểm 4 đến 12 tuần

Tuanmecsedec
03-04-2015, 13:50

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Như vậy sau 45 ngày bạn xét nghiệm âm tính là một kết quả khả quan rất cao bạn vẫn âm tính tuần 12.

kho lam co
03-04-2015, 16:32
vâng e cãm ơn các bác ạ...

Charles
03-04-2015, 16:40

BYT khuyến cáo XN một hành vi nguy cơ là 12 tuần. Bạn XN sau nguy cơ 45 ngày ÂT là một tín hiệu an toàn rất cao. Bạn có thể yên tâm với kết quả này vì hiện chưa có trường hợp nào lật kèo ở tuần 12.

kho lam co
03-04-2015, 17:15
dạ vâng e cãm ơn các bác ạ..các bác cho e hỏi thêm câu này nhé lúc đươc 30 ngày e có đi xét nghiệm máu tổng quát trên phiếu xét nghiệm có ghi là
XÉT NGHIỆM MIỂN DỊCH
H.P test => âm tính
vậy có phãi âm tính với hiv và viêm gan B , giang mai lun không ạ...

Charles
03-04-2015, 17:21
dạ vâng e cãm ơn các bác ạ..các bác cho e hỏi thêm câu này nhé lúc đươc 30 ngày e có đi xét nghiệm máu tổng quát trên phiếu xét nghiệm có ghi là
XÉT NGHIỆM MIỂN DỊCH
H.P test => âm tính

XN HIV, gan B và giang mai là các XN riêng biệt, với HIV bạn phải đăng ký BS mới chỉ định XN cho bạn.
Còn bạn XN của bạn là tìm vi khuẩn H.Pylory, là một vi khuẩn có vai trò quan trọng trong cơ chế gây bệnh viêm loét ở dạ dày - tá tràng. Không liên quan gì đến HIV, gan B và giang mai nhé.

kho lam co
03-04-2015, 17:45
vâng e cảm ơn ạ..

Tuanmecsedec
03-04-2015, 17:46
XÉT NGHIỆM MIỂN DỊCH
H.P test => âm tính

H.P viết tắt Helicobacter pylori ! H. pylori là nhiễm trùng do vi khuẩn H dạ dày.

kho lam co
03-04-2015, 17:57
dạ vâng e cãm ơn ạ..

kho lam co
03-04-2015, 18:02
cho e hỏi XN HUYẾT HỌC- TRUYỀN MÁU và XN SINH HÓA có phát hiện ra giang mai hay viêm gan B không ạ

sugarsweet
03-04-2015, 18:19
em phải kê lên người ta mới làm em trai

kho lam co
03-04-2015, 18:24
dạ e cãm ơn ạ..mai e đi làm xn lại...

Charles
03-04-2015, 18:25
cho e hỏi XN HUYẾT HỌC- TRUYỀN MÁU và XN SINH HÓA có phát hiện ra giang mai hay viêm gan B không ạ

Khi nào trong giấy XN có ghi các phương pháp XN: RPR, VDRL, THPA => là XN giang mai; trong giấy XN ghi HBsAg => là XN gan B.

Tuanmecsedec
03-04-2015, 18:35

Bạn muốn gì thì phải ghi trong phiếu hoặc đăng ký xét nghiệm thì mới biết.Chứ không ai tự nhiên xét nghiệm giang mai hay viêm gan B cho bạn đâu.

kho lam co
03-04-2015, 23:04
dạ e cảm ơn các bác ạ

sugarsweet
03-04-2015, 23:28
datemine 1/2 mình nge nói 1 tháng nó cũng k tha niếu nhiễm rồi bạn . mình có tham khảo các bs hình như loại này kiểm tra hiến máu nhân đạo trước khi cho máu đó

kho lam co
04-04-2015, 17:26
hjhj..cảm ơn bác đã tư vấn giup mình nhé...

kho lam co
07-04-2015, 11:21
các bác ơi tư vấn giup e với từ lúc e có nghi cơ đến nay là 50 ngày e đi xét nghiệm trên giấy có ghi là...
detemine :negative
HBsAg : negative
Giang mai : âm tính
cho e họi thời gian như vậy cho kết quả các xét nghiệm trên là chính xác 100% chưa ạ...

Charles
07-04-2015, 11:26
các bác ơi tư vấn giup e với từ lúc e có nghi cơ đến nay là 50 ngày e đi xét nghiệm trên giấy có ghi là...
cho e họi thời gian như vậy cho kết quả các xét nghiệm trên là chính xác 100% chưa ạ...

Với kết quả 7 tuần ÂT bạn yên tâm không nhiễm giang mai và gan B rồi. Còn Hiv bạn xét nghiệm lại ở tuần 12 theo khuyến cáo, kết quả sẽ không thay đổi.

kho lam co
07-04-2015, 12:03
dạ vâng em cảm ơn bác ạ...

Tuanmecsedec
07-04-2015, 14:20

Kết quả cho thấy HIV,viêm gan B, giang mai bạn âm tính.Bạn xem thời gian xét nghiệm các bệnh này :

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Mấy hôm trướcTuanmecsedec có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

kho lam co
07-04-2015, 16:09
vâng..e cãm ơn ạ..bác cho e hõi hôm nay e xét nghiệm bằng phương pháp Giang mai Test ko pít có chính sác ko ạ...

Tuanmecsedec
07-04-2015, 16:14
vâng..e cãm ơn ạ..bác cho e hõi hôm nay e xét nghiệm bằng phương pháp Giang mai Test ko pít có chính sác ko ạ...

50 ngày xét nghiệm âm tính giang mai thì yên tâm mình không bị.

kho lam co
07-04-2015, 16:28
dạ vâng e cãm ơn ạ...