PDA

View Full Version : Nhờ anh chị tư vấn giúp em !

Tuankhang
04-04-2015, 09:47
E vừa xn và có kết quả dương tính,nhưng cd4 chỉ còn 60 con.em khám ở nhiệt đới,bác sĩ giai đoạn cuối,nói còn 2 năm nữa! E hoang mang quá,2 năm nữa là sao ạ?
Giờ em đag điều trị thuốc của bv,đc 2 tuần sức khoẻ cũng khá hơn đc so với lúc đi xn. Nếu mình điều tri thuốc và có chế độ ăn hợp lý thì có thể tăng cd4 và tuổi thọ lên được không ạ?hoện nay sức khoẻ e nhìn chung là ổn,ko thấy triệu chứng nổi hạch hay các bệnh về da.chỉ có điều vừa rồi em bị mất sức quá nên hơi choáng thôi.
em lo quá,mong anh chị tư vấn giúp em. Em cám ơn

Tùng đẹp trai
04-04-2015, 09:50
Nếu bạn giữ gìn sức khỏe, Dùng thuốc điều độ kết hợp với ăn uống tập luyện thì tất nhiên Cd4 sẽ tăng và bạn cũng sẽ khỏe re sống bình thường như bao người khác :D

Tuanmecsedec
04-04-2015, 09:51
E vừa xn và có kết quả dương tính,nhưng cd4 chỉ còn 60 con.em khám ở nhiệt đới,bác sĩ giai đoạn cuối,nói còn 2 năm nữa! E hoang mang quá,2 năm nữa là sao ạ?
Giờ em đag điều trị thuốc của bv,đc 2 tuần sức khoẻ cũng khá hơn đc so với lúc đi xn. Nếu mình điều tri thuốc và có chế độ ăn hợp lý thì có thể tăng cd4 và tuổi thọ lên được không ạ?hoện nay sức khoẻ e nhìn chung là ổn,ko thấy triệu chứng nổi hạch hay các bệnh về da.chỉ có điều vừa rồi em bị mất sức quá nên hơi choáng thôi.

Đúng là CD4 chỉ còn 60 là thấp.nhưng bạn bình tĩnh nếu điều trị tốt thì CD4 sẽ lên lại thôi,nhiều nah chị em còn thấp hơn nữa,sau thời gian điều trị sức khỏe tốt lại.

Bạn có thể vào chủ đề này chia sẻ cùng anh chị em ;

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (http://www.diendanhiv.vn/threads/2914-Nhung-nguoi-co-dong-mau-quy-toc)

Tùng đẹp trai
04-04-2015, 09:52
Chào mừng bạn đã tham gia diễn đàn :) Chịu khó vô đây nói chuyện với mọi người để chia sẻ, học hỏi các anh chị cùng có H như mình nhé :) Mọi người sẽ luôn bên cạnh và giúp đỡ bạn.

Tuankhang
04-04-2015, 09:59
Dạ về tâm lý thì e cũng ổn,tại nhớ hoài lời của bs "còn 2 năm" nên e hơi lo ko biết thế nào.
Anh chị ơi khi nào mình kiểm tra lại cd4 lại đc ạ?

Tuanmecsedec
04-04-2015, 10:09
Dạ về tâm lý thì e cũng ổn,tại nhớ hoài lời của bs "còn 2 năm" nên e hơi lo ko biết thế nào.
Anh chị ơi khi nào mình kiểm tra lại cd4 lại đc ạ?

Bác Sỹ nào mở lời kiểu(tào lao) với bệnh nhân như vậy.Có lẽ dùng những lời lẽ này để hù bạn rồi kêu bạn tự điều trị thuốc.

Tuanmecsedec khuyên bạn nên đăng ký điều trị OPC miễn phí cho cộng đồng hiện nay có trên toàn quốc.

Chủ đề: Dịch vụ y tế cho người có HIV tại các tỉnh thành cả nước. (http://www.diendanhiv.vn/threads/261-Dich-vu-y-te-cho-nguoi-co-HIV-tai-cac-tinh-thanh-ca-nuoc)

Chủ đề: Địa chỉ tư vấn, xét nghiệm, chăm sóc và điều trị trong cả nước. (http://www.diendanhiv.vn/threads/777-Dia-chi-tu-van-xet-nghiem-cham-soc-va-dieu-tri-trong-ca-nuoc)

Charles
04-04-2015, 10:15

Từ năm 2009 mình còn có 5 con mà giờ vẫn bềnh thường (lại hơn 400 rùi) :monkeys33:

CD4 của bạn còn 60 là hơi thấp, bạn nên đến ngay TTYT nơi bạn sinh sống đăng ký điều trị theo chương trình. Giờ quan trọng nhất là bạn phải giữ được tinh thần thoải mái, cộng thêm điều trị ARV, ăn uống và sinh hoạt điều độ thì dần CD4 sẽ tăng trở lại và sức khỏe sẽ ổn định thôi.

Tuankhang
10-04-2015, 12:29
A Tuấn và mấy anh chị ơi,e uống đc gần 2 tuần thuốc đầu tiên của bv nhiệt đới(còn
2 ngày nữa),nhưng mấy bữa nay e hay dễ bị ớn lạnh run và sốt thay phiên nhau bất kể sáng trưa chiều tối. (Cứ vafo máy lạnh tí là e sốt nữa )Cứ sốt là em uống effaragan để hạ. Mà người thì ko lừ đừ lắm.
Em ko ho,ko đau nhức gì hết,chỉ có duy nhất cái triệu chứng đó thôi. A ơi vậy do tác dụng phụ của thuốc hay e có vấn đề gì ạ? Vì e có tai khám o nhiệt đới thì bs nói ko sao. A và mấy anh chị có kinh nghiệm cắt sốt tư vấn giúp em với :(( vì sức khoẻ e vậy em lo ảnh đến lượng CD4 của em !

em cám ơn a Tuấn và mấy anh chị nhiều!

songchungvoi_HIV
10-04-2015, 12:34
A Tuấn và mấy anh chị ơi,e uống đc gần 2 tuần thuốc đầu tiên của bv nhiệt đới(còn
2 ngày nữa),nhưng mấy bữa nay e hay dễ bị ớn lạnh run và sốt thay phiên nhau bất kể sáng trưa chiều tối. (Cứ vafo máy lạnh tí là e sốt nữa )Cứ sốt là em uống effaragan để hạ. Mà người thì ko lừ đừ lắm.
Em ko ho,ko đau nhức gì hết,chỉ có duy nhất cái triệu chứng đó thôi. A ơi vậy do tác dụng phụ của thuốc hay e có vấn đề gì ạ? Vì e có tai khám o nhiệt đới thì bs nói ko sao. A và mấy anh chị có kinh nghiệm cắt sốt tư vấn giúp em với :(( vì sức khoẻ e vậy em lo ảnh đến lượng CD4 của em !

em cám ơn a Tuấn và mấy anh chị nhiều!
Bạn đang gặp tác dụng phụ của thuốc đây còn gọi là phục hồi hệ miễn dịch, nếu sốt trên 1 tuần ko giảm nên khám ngay BS. Efaragan uống mỗi viên cách nhau ít nhất 4 giờ. Hạn chế dùng thuốc hạ sốt tránh ảnh hưởng đến gan. Lau mát = nước ấm, uống nhiều nước, có thể uống Orezol 1 gói pha 1 lít nước ngày uống ít nhất 3 gói

Tuankhang
10-04-2015, 17:25
Dạ em cám ơn,chứ 1 ngày sag trua chieu khuya hành e sốt rôi ớn lạnh e phải dùng 3v effaragan để hạ :((

batdauvaketthuc
10-04-2015, 17:39
Cố lên bạn nhé mình cũng còn có 6 con. Đang cố đây

songlachinhminh84
10-04-2015, 17:56
Năm 2006 mình kiểm tra còn có 50 em.điều trị từ đó đến hiện giờ mình kiếm 660 em rồi...hiện tại mình đang mang bầu 6 tháng.sk thấy bình thường.ốm đau thì người bình thường cũng ốm mà nên bạn đừng quá lo lắng.cố gắng ăn uống nghỉ ngơi đừng suy nghĩ linh tinh.và nhớ đi khám đúng hẹn uống thuốc đầy đủ bạn sẽ sớm trở lại bình thường thôi......chúc bạn thật nhiều sk.à nhớ đừng nằm điều hòa nữa nên để phòng thoáng mát tự nhiên thôi.tại mình thỉnh thoảng cũng bị ớn lạnh sốt như bạn

batdauvaketthuc
10-04-2015, 18:00
Chúc bạn sớm có 1 baby như ý. Chúng ta cùng cố gắng vậy