PDA

View Full Version : A/c cho hỏi về cách uống thuốc phơi nhiễm.

sang
05-04-2015, 14:51
theo bác sĩ chỉ định cho mình là: sáng 1 viên tenofovir 300mg+ 1 viên lamvidin 100mg, trưa 1 viên lamvidin 100mg, tối lamvidin 100mg, như vậy đã được chưa mấy bạn, mình bị phơi nhiễm và dùng trong 36 giờ đầu tiên. hiệu quả như thế nào các bạn.

Charles
05-04-2015, 15:33
theo bác sĩ chỉ định cho mình là: sáng 1 viên tenofovir 300mg+ 1 viên lamvidin 100mg, trưa 1 viên lamvidin 100mg, tối lamvidin 100mg, như vậy đã được chưa mấy bạn, mình bị phơi nhiễm và dùng trong 36 giờ đầu tiên. hiệu quả như thế nào các bạn.

Trường hợp BS chỉ định cho bạn uống (sáng - trưa - tối) không giống với phác đồ điều trị phơi nhiễm HIV của BYT. Uống vào buổi sáng, trưa, tối thì tôi chưa từng nghe cách này. Bạn nên gặp BS đã chỉ định thuốc cho bạn hỏi lại để được rõ hơn.

sang
05-04-2015, 15:39
mình uống được 3 ngày rồi. giờ mà thay đổi cách uống thì làm sao hiệu quả nữa

sang
05-04-2015, 15:41
Trường hợp BS chỉ định cho bạn uống (sáng - trưa - tối) không giống với phác đồ điều trị phơi nhiễm HIV của BYT. Uống vào buổi sáng, trưa, tối thì tôi chưa từng nghe cách này. Bạn nên gặp BS đã chỉ định thuốc cho bạn hỏi lại để được rõ hơn.
mình uống 3 ngày rồi , giờ làm sao thay đổi, mình đang rất lo

Charles
05-04-2015, 15:44
mình uống 3 ngày rồi , giờ làm sao thay đổi, mình đang rất lo

Có thể bạn đang dùng thuốc theo khuyến cáo của hãng thuốc. Vui lòng đến gặp BS đã chỉ định thuốc cho bạn.

sang
05-04-2015, 15:53
mình được bác sĩ chỉ định ngày uống 3 viên lamvidin va 1 viên tenofonvi, nếu như theo cách uống của mình đã đủ liều chưa

sang
05-04-2015, 15:54
bác sĩ ở xa lắm, giúp mình đi

Charles
05-04-2015, 15:58
mình được bác sĩ chỉ định ngày uống 3 viên lamvidin va 1 viên tenofonvi, nếu như theo cách uống của mình đã đủ liều chưa

Liều lượng như vậy là đúng phác đồ, nhưng cách uống chưa đúng. Bạn có thể uống theo 2 cách sau:

1. Bạn uống tất cả 4 viên này một bữa trong một ngày (cách nhau 24 giờ). VD hôm nay uống 8h sáng thì 8h sáng mai mới uống tiếp.

2. Bạn uống sáng 1 viên Tenofovir 300mg + 1 viên lamvidin 100mg; Tối 2 viên lamvidin 100mg (cách nhau 12 giờ). VD sáng bạn uống lúc 8h thì 8h tối uống nốt 2 viên còn lại.

sang
05-04-2015, 16:08
theo như mình biết nếu uống lamzivir 150mg, thì uống 2 lần, nếu mình dùng loại 100mg thì có thể dùng 3 lần 1 ngày, như vậy hiệu quả có cao không???

sang
05-04-2015, 16:09
giờ mình thay đổi cách uống vẫn còn tác dụng không

Charles
05-04-2015, 16:18
theo như mình biết nếu uống lamzivir 150mg, thì uống 2 lần, nếu mình dùng loại 100mg thì có thể dùng 3 lần 1 ngày, như vậy hiệu quả có cao không???

giờ mình thay đổi cách uống vẫn còn tác dụng không

Bạn cứ uống theo 1 trong 2 cách hướng dẫn trên đi.

sang
05-04-2015, 16:38
giờ thay đổi tác dụng không?

Charles
05-04-2015, 16:41
giờ thay đổi tác dụng không?

Tôi chỉ chia sẻ cho bạn tham khảo, nếu bạn cần sử dụng thuốc theo toa hướng dẫn của bác sĩ thi đến gặp BS điều trị cho bạn.

sang
05-04-2015, 16:52
mình quan hệ với gmd, nge gmd nói rách bao, tôi rút thay bao liền, nguy cơ nhiễm cao không, tôi đang dùng pep, như đã nói

Charles
05-04-2015, 16:53
mình quan hệ với gmd, nge gmd nói rách bao, tôi rút thay bao liền, nguy cơ nhiễm cao không, tôi đang dùng pep, như đã nói

Nếu rách bao bạn rút ra liền thì không có nguy cơ.

sang
05-04-2015, 16:58
Tôi chỉ sợ gmd đau quá nên lừa tôi, tôi kiểm tra thì thấy bao k rách, nhưng đèn mờ k chính xác được, tôi lo lắng nên dùng pep, nếu k có nguy cơ dùng có sao không? Mấy tuần tôi có thể đi xét nghiệm được

Charles
05-04-2015, 17:03
Tôi chỉ sợ gmd đau quá nên lừa tôi, tôi kiểm tra thì thấy bao k rách, nhưng đèn mờ k chính xác được, tôi lo lắng nên dùng pep, nếu k có nguy cơ dùng có sao không? Mấy tuần tôi có thể đi xét nghiệm được

Nếu BCS rách sẽ rách toẹt luôn, đầu DV ló ra, khi rút ra bạn sẽ thấy ngay bằng mắt thường. Và chính bạn đã kiểm tra bao không rách thì yên tâm. Với BQT không có nguy cơ = không cần uống thuốc phơi nhiễm, không cần XN. Còn bạn muốn uống tiếp là do bạn. Và bạn muốn XN thì uống xong PEP sau 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) thì XN.

Tuanmecsedec
05-04-2015, 20:15

Bạn uống theo cách chỉ dẫn của Smod Truong Xuan (http://www.diendanhiv.vn/members/131-Truong-Xuan).

Tuanmecsedec
05-04-2015, 20:17

Nếu đúng như vậy do bạn lo lắng thôi,không nhất thiết dùng thuốc phơi nhiễm.Vì

Nếu bao cao su có sự cố rách hay tuột trong lúc quan hệ,bạn và bạn tình sẽ cảm nhận được liền và sau khi quan hệ mắt thường sẽ nhìn thấy.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Cho em hỏi về rách bao cao su làm sao biết bị rách khi quan hệ (http://diendanhiv.vn/threads/7645-Cho-em-hoi-ve-rach-bao-cao-su-lam-sao-biet-bi-rach-khi-quan-he)
Chủ đề: Hỏi về dấu hiệu bị rách BCS là như thế nào? (http://diendanhiv.vn/threads/4221-Hoi-ve-dau-hieu-bi-rach-BCS-la-nhu-the-nao)
Chủ đề: QH có dùng bao cao su, nhưng sợ bao bị rách mà không biết. (http://diendanhiv.vn/threads/6092-QH-co-dung-bao-cao-su-nhung-so-bao-bi-rach-ma-khong-biet)
Chủ đề: Quan hệ tình dục gái mại dâm không biết bao có rách hay không anh chị tư vấn cho em (http://www.diendanhiv.vn/threads/1799-Quan-he-tinh-duc-gai-mai-dam-khong-biet-bao-co-rach-hay-khong-anh-chi-tu-van-cho-em)
Chủ đề: Sợ rách bao cao su khi quan hệ (http://diendanhiv.vn/threads/8595-So-rach-bao-cao-su-khi-quan-he)

sang
11-04-2015, 10:46
cảm ơn các bạn. Tôi đã đến trung tâm y tế tỉnh để tư vấn, bác sĩ nói tôi k cần dùng pep. Tôi lo nên muốn dùng pep, uống được gần nữa tháng rồi, cũng coi như là vật với nó.

sang
11-04-2015, 10:56
Đáng ra tôi nên biết diễn đàn này sớm hơn, như vậy sẽ k lo như bây giờ. Kinh nghiệm cả cuộc đời này. K bao giờ đi chơi lung tung nữa.

Tuanmecsedec
11-04-2015, 15:20
cảm ơn các bạn. Tôi đã đến trung tâm y tế tỉnh để tư vấn, bác sĩ nói tôi k cần dùng pep. Tôi lo nên muốn dùng pep, uống được gần nữa tháng rồi, cũng coi như là vật với nó.

Bạn đã được tư vấn không cần dùng thuốc phơi nhiễm rồi,bạn quyết định dùng tùy bạn.

sang
12-04-2015, 09:42
cho mình hỏi là dùng thuốc phơi nhiễm hại sức khỏe nhiều lắm không. mình dùng nửa tháng rồi vẫn k có tác dụng phụ gì hết?
mình xin cảm ơn...

sang
12-04-2015, 09:43
cho mình hỏi là dùng thuốc phơi nhiễm hại sức khỏe nhiều lắm không. mình dùng nửa tháng rồi vẫn k có tác dụng phụ gì hết?<br>
mình xin cảm ơn...

Nguyen Ha
12-04-2015, 09:43
cho mình hỏi là dùng thuốc phơi nhiễm hại sức khỏe nhiều lắm không. mình dùng nửa tháng rồi vẫn k có tác dụng phụ gì hết?
mình xin cảm ơn...

Hại thì có hại nhưng bạn không gặp tác dụng phụ là điều may mắn.

sang
12-04-2015, 09:46
bạn có thể nói rõ hơn được không. (hại thì có hại ) mình cảm ơn bạn nhiều.

Tuanmecsedec
12-04-2015, 09:50
mình xin cảm ơn...

Không có gì tác hại ghê gớm đâu bạn.Sau khi bạn ngưng thuốc cơ thể sẽ trở lại bình thường thôi.Bạn không có tác dụng phụ thì nên mừng.Tác dụng phụ có người bị,có người không bị bạn.

Tuanmecsedec
12-04-2015, 09:52

Có thể trong thời gian điều trị thì nóng cơ thể thôi.Sau khi ngưng thuốc trở lại bình thường.

Nguyen Ha
12-04-2015, 09:56

Bạn được tư vấn là không cần dùng PEP trong trường hợp này nhưng bạn vẫn quyết định uống. Lạm dụng thuốc chưa biết ẩn sâu bên trong còn những mặt hại nào khác nhưng trước tiên sẽ không tốt tới dạ dày của bạn, gan thận của bạn. Tuy nhiên bạn ko gặp tác dụng phụ là điều may mắn.

sang
12-04-2015, 10:02
mình cảm ơn diễn đàn. mong mọi người có nhiều sức khỏe. sáng nào 7h sáng ( 300mg lamvir+ 300tenof). trong 24h như vậy đã ok rồi chứ bạn?

sang
12-04-2015, 10:04
mình cảm ơn, nhưng biết đâu đời mình lại đen, virut xâm nhập. lỡ mà nhiễm thì cánh cửa cuộc đời coi như khép lại.

Tuanmecsedec
12-04-2015, 10:04
mình cảm ơn diễn đàn. mong mọi người có nhiều sức khỏe. sáng nào 7h sáng ( 300mg lamvir+ 300tenof). trong 24h như vậy đã ok rồi chứ bạn?

Vấn đề này bạn đã được tư vấn ở trang đầu rồi,đề nghị bạn đọc lại.

sang
12-04-2015, 10:11
chắc mình mắc bệnh sợ hãi, càng đọc báo mạng nhiều càng hoang mang. lên diễn đàn, cộng với trung tâm y tế dự phòng hiv tỉnh cảm thấy nhẹ nhàng hơn.

Nguyen Ha
12-04-2015, 10:29
chắc mình mắc bệnh sợ hãi, càng đọc báo mạng nhiều càng hoang mang. lên diễn đàn, cộng với trung tâm y tế dự phòng hiv tỉnh cảm thấy nhẹ nhàng hơn.

Yên tâm với những gì được tư vấn đi. Càng sợ hãi thì càng stress vf bị stress hành hạ.

sang
12-04-2015, 19:09
cảm ơn diễn đàn, tôi dùng để lỡ đâu virut xâm nhập được,nó vẫn có 1 cửa k qua được là thuốc pep. :(( chân thành cảm ơn. tôi đã uống được nữa rồi, còn 1 nữa thôi.

sang
14-04-2015, 11:45
hôm nay uống thuốc cảm thấy hơi mệt, người run run, cho e hỏi có phải tác dụng phụ của thuốc không anh chị?

Tuanmecsedec
14-04-2015, 11:48
hôm nay uống thuốc cảm thấy hơi mệt, người run run, cho e hỏi có phải tác dụng phụ của thuốc không anh chị?

Đó là tác dụng phụ của thuốc sẽ làm mệt mỏi.

sang
14-04-2015, 11:53
uống 1 lần 7h, có quá liều không anh. ( 300mg lamvir+ 300tenof)

Tuanmecsedec
14-04-2015, 11:58
uống 1 lần 7h, có quá liều không anh. ( 300mg lamvir+ 300tenof)

Không bạn.

sang
14-04-2015, 16:17
anh chị có thể trả lời giúp e, e qhe vs gmd, nge gmd nói rách bao, e rút ra, ngồi xem kỉ không có dấu hiệu đầu dương vật ló ra ngoài bcs, thậm chí còn thấy chóp phần dư bcs vẫn nằm trên ống sáo. nhưng k hiểu sao gmd ns rách. tư vấn giúp ổn định tin thần e vs được không anh chị?

Tuanmecsedec
14-04-2015, 16:19
anh chị có thể trả lời giúp e, e qhe vs gmd, nge gmd nói rách bao, e rút ra, ngồi xem kỉ không có dấu hiệu đầu dương vật ló ra ngoài bcs, thậm chí còn thấy chóp phần dư bcs vẫn nằm trên ống sáo. nhưng k hiểu sao gmd ns rách. tư vấn giúp ổn định tin thần e vs được không anh chị?

Nếu đúng như những gì bạn kể đã kiểm tra như vậy.Thì bạn yên tâm không có nguy cơ.

sang
14-04-2015, 16:28
có phải rách nhìn là biết liền phải không anh, e chắc chắn 1 điều là đầu dương vật không ló ra ngoài.

sang
14-04-2015, 16:33
anh chị có kinh nghiệm, giúp e vs. e không cần phải uống pep, không cần xn được không?

caubecodon
14-04-2015, 16:34
Bạn yên tâm như vậy không sao. Hơn nữa bạn còn dùng thuốc chống phơi nhiễm rồi thì bạn còn lo lắng điều gì nào?

Charles
14-04-2015, 16:34
anh chị có kinh nghiệm, giúp e vs. e không cần phải uống pep, không cần xn được không?

Bạn không có nguy cơ nên không cần uống PEP, không cần XN.

sang
14-04-2015, 16:41
sinh viên năm cuối anh ơi. lần đầu tiền biết cái gọi là mất trinh, gmd thấy mặt em e non choẹt, chắc là nó doạ e rách bao cao su cho hết hồn 1 lần. em cũng đang uống thuốc như bình thường, may mắn lên đây gặp mấy anh chị biết rách bao là toạc ra luôn. cảm ơn a chị rất rất nhiều.

caubecodon
14-04-2015, 16:43
sinh viên năm cuối anh ơi. lần đầu tiền biết cái gọi là mất trinh, gmd thấy mặt em e non choẹt, chắc là nó doạ e rách bao cao su cho hết hồn 1 lần. em cũng đang uống thuốc như bình thường, may mắn lên đây gặp mấy anh chị biết rách bao là toạc ra luôn. cảm ơn a chị rất rất nhiều.
Chúc bạn một ngày vui vẻ. Cứ bình tĩnh uống cho hết pep thì không có vấn đề gì hết. Rảnh thì ghé thăm diễn đàn tự trang bị thêm kiến thức cho mình bạn nhé. Thân!

sang
14-04-2015, 16:45
em vừa xấu trai chẳng ai yêu nữa, lỡ mà bị hiv thì vợ con hẹn kiếp sau mới có. năm cuối làm khoá luận và mất thêm 1 triệu 2 tiền thuốc nữa, cuộc sông thật éole. trời ơi.
anh chị chắc chắn như vậy e cũng yên tâm rồi. có tia hi vọng có vợ rồi...

Tuanmecsedec
14-04-2015, 16:54
có phải rách nhìn là biết liền phải không anh, e chắc chắn 1 điều là đầu dương vật không ló ra ngoài.

Nếu bao cao su có sự cố rách hay tuột trong lúc quan hệ,bạn và bạn tình sẽ cảm nhận được liền và sau khi quan hệ mắt thường sẽ nhìn thấy.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Cho em hỏi về rách bao cao su làm sao biết bị rách khi quan hệ (http://diendanhiv.vn/threads/7645-Cho-em-hoi-ve-rach-bao-cao-su-lam-sao-biet-bi-rach-khi-quan-he)
Chủ đề: Hỏi về dấu hiệu bị rách BCS là như thế nào? (http://diendanhiv.vn/threads/4221-Hoi-ve-dau-hieu-bi-rach-BCS-la-nhu-the-nao)
Chủ đề: QH có dùng bao cao su, nhưng sợ bao bị rách mà không biết. (http://diendanhiv.vn/threads/6092-QH-co-dung-bao-cao-su-nhung-so-bao-bi-rach-ma-khong-biet)
Chủ đề: Quan hệ tình dục gái mại dâm không biết bao có rách hay không anh chị tư vấn cho em (http://www.diendanhiv.vn/threads/1799-Quan-he-tinh-duc-gai-mai-dam-khong-biet-bao-co-rach-hay-khong-anh-chi-tu-van-cho-em)
Chủ đề: Sợ rách bao cao su khi quan hệ (http://diendanhiv.vn/threads/8595-So-rach-bao-cao-su-khi-quan-he)

Bạn đừng lập câu hỏi này nữa.Vì ngay từ đâu bạn đã được tư vấn không cần dùng thuốc phơi nhiễm rồi.Nếu bạn vẫn Spam lập lại,chủ đề này Tuanmecsedec sẽ khóa lại.

sang
14-04-2015, 16:58
em cảm ơn, mong anh chị thông cảm cho hoàn cảnh hiện tại hoang mang của em. chúc anh chị sức khoẻ.

Charles
14-04-2015, 17:16
em vừa xấu trai chẳng ai yêu nữa, lỡ mà bị hiv thì vợ con hẹn kiếp sau mới có. năm cuối làm khoá luận và mất thêm 1 triệu 2 tiền thuốc nữa, cuộc sông thật éole. trời ơi.
anh chị chắc chắn như vậy e cũng yên tâm rồi. có tia hi vọng có vợ rồi...

Xấu trai hay đẹp trai không quan trọng, quan trọng phải chai mặt :khi875437:

Trở lại vấn đề của bạn, may mắn cho bạn trong tình huống này không có nguy cơ, nhưng may mắn không đến với ai nhiều lần nên bạn hãy coi đây là bài học nhớ đời, hãy tự biết kìm chế bản thân để sau này không phải ân hận.

sang
14-04-2015, 17:45
, dạ,em cảm ơn a. 1 lần thôi anh. em thề không bao giờ. never... dám ngĩ đến đi chơi như vậy nữa. cảm ơn anh chị đã tạo diễn đàn này. tương lai nếu ông trời cho e kiếm ra tiền, e sẽ ủng hộ những chương trình mà diễn đàn kêu goi.

sang
14-04-2015, 17:51
còn 1 vấn đề e muốn anh chị tư vấn nữa là thuốc. em uống được nữa tháng rồi. em uống hết cho luôn vậy có được không. vì e uống bựa giờ tác dụng phụ cũng không có chi nặng lắm , hơi mệt chút nhưng không sao.