PDA

View Full Version : anh chị tư vấn giúp em vấn đề QHTD sau khi uống PEP đủ 28 ngày ?

mrbeen
07-04-2015, 13:25
Em uống Lamzidivir sau 4h có hành vi nguy cơ , và đến nay sau khi xong 28 ngày thì em có QHTD với vợ mà không dùng bcs . Anh chị cho em hỏi trong 28 ngày em uống thuốc thì đã loại bỏ được virus ra khỏi cơ thể chưa và vợ em có bị lây không ạ ? E lo quá anh chị tư vấn giúp em với ?

Tuanmecsedec
07-04-2015, 14:25
Em uống Lamzidivir sau 4h có hành vi nguy cơ , và đến nay sau khi xong 28 ngày thì em có QHTD với vợ mà không dùng bcs . Anh chị cho em hỏi trong 28 ngày em uống thuốc thì đã loại bỏ được virus ra khỏi cơ thể chưa và vợ em có bị lây không ạ ? E lo quá anh chị tư vấn giúp em với ?

Những trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm trước 72 giờ,uống đúng và đủ thì chưa ca nào thất bại.

bảo vệ cho vợ. Nhưng bạn phải để mình có kết quả xét nghiệm cuối cùng âm tính an toàn.Cho nên bạn phải

Charles
07-04-2015, 16:27

Bạn đã uống thuốc phơi nhiễm trước 72h, nếu tuân thủ đúng thì chưa trường hợp nào thất bại. Tuy nhiên BYT khuyến cáo khi chưa có kết quả xét nghiệm cuối cùng bạn vẫn fải bảo vệ cho người thân, muốn QHTD với vợ fải sử dụng bcs.

mrbeen
07-04-2015, 21:41
Nếu vậy bây giờ em phải làm sao ạ ? Vợ em có cần uống thuốc không ạ ? Sau 28 ngày uống thuốc thì trong cơ thể còn tồn tại virus không anh ?

Tùng đẹp trai
07-04-2015, 21:58
đơn giản là thực hiện hành vi quan hệ tình dục an toàn với mọi bạn tình chứ sao. Và đó là đeo bao cao su :)

Charles
07-04-2015, 22:46
Nếu vậy bây giờ em phải làm sao ạ ? Vợ em có cần uống thuốc không ạ ? Sau 28 ngày uống thuốc thì trong cơ thể còn tồn tại virus không anh ?

Theo sự hiểu biết và kinh nghiệm của Truong Xuan thì vợ bạn không cần uống PEP trong trường hợp này. Vì: thứ nhất chưa có trường hợp nào quan hệ không an toàn 1 lần dính ngay, nên bạn cần lưu ý từ giờ muốn QHTD phải sử dụng biện pháp an toàn cho vợ. Thứ hai việc BYT khuyến cáo là phòng những trường hợp không tuân thủ uống thuốc đúng, còn bạn đã tuân thủ đúng thì chắc chắn sẽ thành công PEP.