PDA

View Full Version : Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Trang : [1] 2 3 4 5 6 7 8 9

Charles
12-04-2015, 19:00
Thân chào toàn thể anh chị em!

Topic "Những người có dòng máu quý tộc" dữ liệu lên quá nhiều trang, mỗi khi vào chủ đề đã làm nặng diễn đàn, vì vậy thay mặt BQT diễn đàn Truong Xuan (http://diendanhiv.vn/members/131-Truong-Xuan) đóng chủ đề đó lại và mở topic "Những người có dòng máu quý tộc 2", mời toàn thể anh chị em tiếp tục giao lưu và chia sẻ vui buồn tại đây.

vietnamboth
12-04-2015, 20:52
Các anh chị cho em hỏi, chẳng lẽ ng nhiễm H như chúng ta sẽ sống khổ hạnh? Ví dụ em uong thuóc lúc 11h tối. Thi trc đó em phải có mặt ở nhà, ko dc uống bia rouu, ko dc ăn no, lúc nào cũng chi dc ăn trc 8h tối? Một số bạn trẻ cần có lối sống sinh động về đêm, hẹn hò ăn uống cũng 9,10 , hay như tụi em cần tiếp khách làm việc vs sếp hoạc nhân viên ăn uống cũng tầm 9h?
Các anh chị đi trc thấy có khó khăn gì không? Và sắp xếp ra sao?
hoặc đi du lịch, chỗ này chỗ kia, phải mang thuốc theo mà em nghe nói viên 3 in 1 rất khó bảo quản.
chẳng lẽ ở nhà suốt?
ngoài ra còn bị kì thị nếu có lỡ khâu vá, nên cũng phải cẩn thận hết mức tối đa.
hoặc đi đường trời mưa, ngày xưa mặc ắo mưa con dơi là dc, nay caàn phải làm gì nữa? Tránh chỗ đông ng vì có thể bị lao...
em chưa hết tác dụng phụ của thuốc mà nghĩ tới bao khó khăn đó thực sự chưa biết làm sao...

Raindn
12-04-2015, 23:53
Các anh chị cho em hỏi, chẳng lẽ ng nhiễm H như chúng ta sẽ sống khổ hạnh? Ví dụ em uong thuóc lúc 11h tối. Thi trc đó em phải có mặt ở nhà, ko dc uống bia rouu, ko dc ăn no, lúc nào cũng chi dc ăn trc 8h tối? Một số bạn trẻ cần có lối sống sinh động về đêm, hẹn hò ăn uống cũng 9,10 , hay như tụi em cần tiếp khách làm việc vs sếp hoạc nhân viên ăn uống cũng tầm 9h?
hoặc đi du lịch, chỗ này chỗ kia, phải mang thuốc theo mà em nghe nói viên 3 in 1 rất khó bảo quản.
chẳng lẽ ở nhà suốt?
ngoài ra còn bị kì thị nếu có lỡ khâu vá, nên cũng phải cẩn thận hết mức tối đa.
hoặc đi đường trời mưa, ngày xưa mặc ắo mưa con dơi là dc, nay caàn phải làm gì nữa? Tránh chỗ đông ng vì có thể bị lao...
em chưa hết tác dụng phụ của thuốc mà nghĩ tới bao khó khăn đó thực sự chưa biết làm sao...
Theo em nghĩ cái này là tự mình làm thì tự mình chịu thôi, chẳng dám than trách gì được. Em chưa có điều trị A rv nghĩ đến cảnh uống thuốc chắc cũng khóc thét, có bao giờ đi chơi mà về trưoc 11h đâu T-T

Nguyen Ha
13-04-2015, 08:00
Thân chào toàn thể anh chị em!

Topic "Những người có dòng máu quý tộc" dữ liệu lên quá nhiều trang, mỗi khi vào chủ đề đã làm nặng diễn đàn, vì vậy thay mặt BQT diễn đàn Truong Xuan (http://diendanhiv.vn/members/131-Truong-Xuan) đóng chủ đề đó lại và mở topic "Những người có dòng máu quý tộc 2", mời toàn thể anh chị em tiếp tục giao lưu và chia sẻ vui buồn tại đây.

Đặt gạch xây nhà tí nhở!

Nguyen Ha
13-04-2015, 08:03
chẳng lẽ ở nhà suốt?
Tác dụng phụ của thuốc chỉ thời gian đầu thôi, quen thuốc dần thì tác dụng phụ sẽ hết. Đi đâu nhớ mang thuốc theo đến giờ là uống. Hạn chế bia rượu để làm giảm tác hại cho gan. Mình đã bị bệnh rồi, phải uống thuốc độc hại gan lắm nên phải bảo vệ cho chính mình, hạn chế được những gì có hại cho cơ thể thì nên hạn chế.

Charles
13-04-2015, 09:03
Đặt gạch xây nhà tí nhở!

Chào mừng em đến với ngôi nhà chung của Những người có dòng máu quý tộc. Em có thể giới thiệu đôi nét về tiểu sử bản thân :zk2016:

Charles
13-04-2015, 09:08
chẳng lẽ ở nhà suốt?

Thuốc bạn có thể mang theo mình, cứ đến giờ là uống. Còn giờ mình thân mang bệnh tật, uống ARV đã hại gan lắm rồi, vì vậy hạn chế rượu bia và các chất kích thích chính là tự bảo vệ sức khỏe của mình.

UTMIENTAY
13-04-2015, 09:23
chẳng lẽ ở nhà suốt?

Đi đâu cũng phải vác cái hồ lô đựng tiên đơn theo .ddđó anh

Nguyen Ha
13-04-2015, 09:33
Chào mừng em đến với ngôi nhà chung của Những người có dòng máu quý tộc. Em có thể giới thiệu đôi nét về tiểu sử bản thân :zk2016:

Nhân vật có từ tập 1 rồi mà sang tập 2 vẫn phải giới thiệu hả anh?
Thôi cưa giới thiệu vài nét để cho tập 2 có cái khác lạ hơn:
Dạ:
- Tên em là Nguyên Hà, tên cúng cơm là Phan Nguyên Hà.
- Sinh ngày 02 tháng 11 năm 1983
- Nguyên quán: Ninh Bình
- Chỗ ở hiện nay: Hưng Yên
- Zalo,facebook: không có
- Nghề nghiệp: chém gió
Dạ em xin hết ạ.

UTMIENTAY
13-04-2015, 09:33
Sống không than phiền không oán trách mà phải chịu trách nhiệm những hậu quả do mình gây ra.

Charles
13-04-2015, 09:42
Nhân vật có từ tập 1 rồi mà sang tập 2 vẫn phải giới thiệu hả anh?
Thôi cưa giới thiệu vài nét để cho tập 2 có cái khác lạ hơn:
Dạ:
- Tên em là Nguyên Hà, tên cúng cơm là Phan Nguyên Hà.
- Sinh ngày 02 tháng 11 năm 1983
- Nguyên quán: Ninh Bình
- Chỗ ở hiện nay: Hưng Yên
- Zalo,facebook: không có
- Nghề nghiệp: chém gió
Dạ em xin hết ạ.

Em bảo sang tập hai có cái khác lạ hơn, nhưng em giới thiệu thía này vẫn toàn thông tin cũ rích, đâu thấy thông tin mới tý nào.

Nguyen Ha
13-04-2015, 09:49
Em bảo sang tập hai có cái khác lạ hơn, nhưng em giới thiệu thía này vẫn toàn thông tin cũ rích, đâu thấy thông tin mới tý nào.

Lý lịch trích ngang là vậy.

batdauvaketthuc
13-04-2015, 11:05
VỤ ăn uống là sao ta. Em tưởng được ăn thoải mái mà. 10h ăn 11h uống thuốc. Khoản bia rượu thì ta hạn chế bar bup lại. Có thì 1 tháng đi 1 lần cho bằng với ngta mà uống ít thôi

Charles
13-04-2015, 11:11
VỤ ăn uống là sao ta. Em tưởng được ăn thoải mái mà. 10h ăn 11h uống thuốc. Khoản bia rượu thì ta hạn chế bar bup lại. Có thì 1 tháng đi 1 lần cho bằng với ngta mà uống ít thôi

Ăn uống không ảnh hưởng đến quá trình điều trị ARV. NCH vẫn ăn uống thoải mái nhưng nên ăn chín uống sôi để tránh các bệnh về đường tiêu hóa.

batdauvaketthuc
13-04-2015, 11:15
Do e thấy a vietnamboth nói ko dc ăn no thấy lạ. Muốn ăn j cũng dc mà. Đừng ăn đồ sống thôi. Từ nay ta phải bỏ shushi huhu

batdauvaketthuc
13-04-2015, 11:18
Vụ du lịch tháng sau e cũng phải đi thái với quảng châu. Anh chị nào tư vấn giúp e nên chuẩn bị j thêm khi đi du lịch k

Charles
13-04-2015, 11:18
Do e thấy a vietnamboth nói ko dc ăn no thấy lạ. Muốn ăn j cũng dc mà. Đừng ăn đồ sống thôi. Từ nay ta phải bỏ shushi huhu

Ăn uống là tùy theo sức của mình chứ không ai cấm NCH ăn no.

UTMIENTAY
13-04-2015, 11:21

Đâu có sao đâu.... Bữa mình ăn buffet , ăn 4 tới 5 dĩa luôn... Hehe
NCH nên ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng, ăn nhiều thì tốt ...

Charles
13-04-2015, 11:21
Vụ du lịch tháng sau e cũng phải đi thái với quảng châu. Anh chị nào tư vấn giúp e nên chuẩn bị j thêm khi đi du lịch k

Đi đâu quan trọng nhất là mang đủ ARV theo, và mang thêm thuốc tiêu chảy phòng khi ăn ở những nơi hàng quán không đảm bảo vệ sinh thực phẩm.

batdauvaketthuc
13-04-2015, 11:26
Dạ. Nằm viện nghĩ đến shushi vẫn thèm. Từ nay phải bỏ òa òa. Chúc các anh chị chiều mát mẻ.

UTMIENTAY
13-04-2015, 11:28
Cả nhà nên mua thuốc Bar hoặc mua sâm thốt nốt về uống để hỗ trợ tốt cho gan nhe.
Tới giờ tập tạ rồi:zk2039:

batdauvaketthuc
13-04-2015, 11:36
Có khi nào uống arv xong vẫn xách mông đi chơi được ko các anh chị. Khổ là tụi e có 27t, vẫn còn nhiều mối quan hệ vui chơi. Nó mời lên bar thì cũng phải 10h30 mới xách mông đi.

Nguyen Ha
13-04-2015, 11:43

Mang kẹo ARV đi là được rồi.

huongthien
13-04-2015, 15:32
Khi đi đâu đó xa thì nhớ để thuốc ở nhiều nơi . tránh để thuốc 1 chổ lở như bị cướp thì mất hết thuốc . lúc đó hết cách nha . Còn chuyện chơi bời thì cứ vui vẻ , thoải mái cho tinh thần phấn khởi nhưng làm ơn đừng trụy lạc và lây bệnh cho người khác .

batdauvaketthuc
13-04-2015, 16:02
Lên bar bup đâu có gì đâu trụy lạc. Chỉ nghe nhạc vui vài ly với bạn. Chứ bệnh r cũng chả ham td nữa. Có chăng ta tìm người giống mình

vietnamboth
13-04-2015, 16:20
dạ, thì ý em là có ý là làm gì cũng phải ý tứ, giờ trời mưa em cũng ko dám ra đường nữa,...

vietnamboth
13-04-2015, 16:21
còn vụ td thì thôi rồi, từ bữa bệnh tới giờ em bị liệt

batdauvaketthuc
13-04-2015, 17:51
Vài bữa nó hết liệt h đó mà. Nói chứ chuyện đó bthuong ở tuổi chúng ta. Cố ko lây cho người khác nữa là dc

Nguyen Ha
13-04-2015, 20:34
dạ, thì ý em là có ý là làm gì cũng phải ý tứ, giờ trời mưa em cũng ko dám ra đường nữa,...
Bạn bấm vào đây đọc
chủ đề:Dành cho người sống chung với HIV/AIDS và người thân ( http://diendanhiv.vn/threads/493-Danh-cho-nguoi-song-chung-voi-HIV-AIDS-va-nguoi-than)

batdauvaketthuc
14-04-2015, 08:25
Ta cứ sống vui. Ăn j mình thích, chơi gì mình vui. Uống thuỐc đúng giờ. Còn sống chết nhờ trời. 20 năm hay 2 năm miễn hạnh phúc là dc

vietnamboth
14-04-2015, 10:10
cảm thấy tuyệt vọng

Nỗi buồn sông hậu
14-04-2015, 10:15
Hazz....chỉ mới 23 mà đã vào con đường này rồi....chắc tầm 43 e về với mẹ thiên nhiên rồi....nghĩ tới mà thấy đắng lòng....không biết khi đến giờ cuối có được ai chăm sóc cho mình ngũm không đây rầu quá

batdauvaketthuc
14-04-2015, 10:29
Nghĩ tầm bậy. Có người sống lâu nhưng xem như đã chết. Có người sống 1 ngày bằng cả đời. 2 bạn đừng nghĩ tầm bậy. Vui lên

vietnamboth
14-04-2015, 10:50
Hazz....chỉ mới 23 mà đã vào con đường này rồi....chắc tầm 43 e về với mẹ thiên nhiên rồi....nghĩ tới mà thấy đắng lòng....không biết khi đến giờ cuối có được ai chăm sóc cho mình ngũm không đây rầu quá
đã vậy trong vòng 20 năm đó, mình chỉ tồn tại, qua ngày đoạn tháng, chứ có sống đâu? ngày thì cố đi làm, đêm về thì tranh thủ uống thuốc, để không chết.... nghĩ đển chuỗi ngày vô nghĩa tự dưng thấy rất nản. May là còn có gia đình là nguồn động viên lớn nhất.

huongthien
14-04-2015, 10:55
cuộc sống này mình sống không ác thôi vẫn chưa đủ , cần phải sống tốt và có ý nghĩa nữa mới đủ . đó cũng là điều mình trăn trở không biết phải làm gì cho có ý nghĩa với ngưới thân và cuộc đời này . cuộc đời là vòng xoay của tạo hóa , đâu ai biết trước được ngày mai thế nào , cũng giống như đâu ai biết trước mình sẽ mang căn bệnh này , nên mọi việc nghĩ theo chiều hướng tự nhiên , chọn con đường vui vẻ , yêu đời mà bước tiếp . rồi ngày mai thế nào thì ngày mai mới biết được . quan trọng hôm nay mình sống 1 ngày có ý nghĩa còn hơn sống 60 năm lãng phí

huongthien
14-04-2015, 11:02
hồi sáng mình mới nhận thêm 29 viên thuốc , bac si bảo có thể tháng sau cho uống thuốc ngừa lao . bs có gửi giấy giới thiệu cho đi khám mắt . Hi vọng mắt của mình bình thường

Nỗi buồn sông hậu
14-04-2015, 11:02
đã vậy trong vòng 20 năm đó, mình chỉ tồn tại, qua ngày đoạn tháng, chứ có sống đâu? ngày thì có đi làm, đêm về thì tranh thủ uống thuốc, để không chết.... nghĩ đến chuỗi ngày vô nghĩa tự dưng thấy rất nản. May là còn có gia đình là nguồn động viên lớn nhất.

Anh còn có gia đình làm niêm vui đỡ rồi chứ như em đã là 3D mà còn bị hắc ám nữa thui thui sao này tới đường cùng thì không biết làm sao...còn cha, còn mẹ thì còn chăm sóc..chứ đến lúc cha, mẹ không còn cũng không biết dựa vào ai...viết tới câu này là đã khóc...

batdauvaketthuc
14-04-2015, 11:12
Tìm 1 người đồng cảnh để chăm sóc nhau. Ko thì kiếm nhiều tiền thuê người chăm sóc. Cuộc sống ta cứ vui lên

vietnamboth
14-04-2015, 11:13
Anh còn có gia đình làm niêm vui đỡ rồi chứ như em đã là 3D mà còn bị hắc ám nữa thui thui sao này tới đường cùng thì không biết làm sao...còn cha, còn mẹ thì còn chăm sóc..chứ đến lúc cha, mẹ không còn cũng không biết dựa vào ai...viết tới câu này là đã khóc...
anh cũng chưa có gia đình, giờ anh sống vì ba mẹ anh sẽ cố gắng vượt qua giai đoạn khó khăn này để phụng dưỡng ba mẹ. Anh chỉ mong đến lúc ba mẹ trăm tuổi già anh vẫn có thể chăm sóc. Đến lúc đó anh cũng sẽ đi theo ba mẹ thôi em à.
Mà thực sự, anh cảm thấy nếu đã biết mình bệnh rồi thì đừng gieo rắc nỗi đau này cho người khác nữa.... trách mình không biết tự bảo vệ, trách người sao quá ác gieo rắc nỗi đớn đau này

batdauvaketthuc
14-04-2015, 11:15
đã vậy trong vòng 20 năm đó, mình chỉ tồn tại, qua ngày đoạn tháng, chứ có sống đâu? ngày thì cố đi làm, đêm về thì tranh thủ uống thuốc, để không chết.... nghĩ đển chuỗi ngày vô nghĩa tự dưng thấy rất nản. May là còn có gia đình là nguồn động viên lớn nhất.

Vẫn du lịch ăn chơi các kiểu dc mà a. Chi mà bi quan dữ hè

Nỗi buồn sông hậu
14-04-2015, 12:57
anh cũng chưa có gia đình, giờ anh sống vì ba mẹ anh sẽ cố gắng vượt qua giai đoạn khó khăn này để phụng dưỡng ba mẹ. Anh chỉ mong đến lúc ba mẹ trăm tuổi già anh vẫn có thể chăm sóc. Đến lúc đó anh cũng sẽ đi theo ba mẹ thôi em à.
Mà thực sự, anh cảm thấy nếu đã biết mình bệnh rồi thì đừng gieo rắc nỗi đau này cho người khác nữa.... trách mình không biết tự bảo vệ, trách người sao quá ác gieo rắc nỗi đớn đau này

Anh định " trách ai vô tình " hả....ráng sống đi a....vì đến dự đoán đến năm 2025 là nước biển dâng lên rồi nếu a mà sống trong nam là diện tích chìm dưới biển ùi...lúc đó bão tới ầm ầm cũng chết...thui hãy cứ mà sống đến ngày trái đất nó nổ đi a hehehehe

Nỗi buồn sông hậu
14-04-2015, 12:58
Tìm 1 người đồng cảnh để chăm sóc nhau. Ko thì kiếm nhiều tiền thuê người chăm sóc. Cuộc sống ta cứ vui lên

Vậy thui e mướn a chăm sóc e nghe...e thuê mỗi tháng là vài chục phát....hehe chịu hem dc thì kí họp đồng liền

Raindn
14-04-2015, 13:03
Trang mới dự là có nhiều thay đổi, thế hệ NCH mới. Buồn là thành viên mới toàn mấy bạn MSM, đời sống nâng cao con người lại dễ dàng đánh mất bản thân em không bao giờ đổ lỗi do số phận. Không biết mọi người thế nào chứ từ khi phát hiện H e đã thay đổi 1 phần biết quan tâm cho gia đình, người thân xung quanh hơn, những mối quan hệ tưởng chừng như ko bao giờ xảy ra nhưng rất thú vị nếu như không có H e không biết mình sẽ trụy lạc tới đâu nữa. Giờ e không còn oán trách ai mà nhiều khi nên cảm ơn những gì đã có sống có ý nghĩa hơn trong quãng đời còn lại, ngắn ngủi cũng được :)

batdauvaketthuc
14-04-2015, 13:44
Msm trụy lạc mà. Mình cũng lạc trong sex mới bị h đây. Nhưng giờ ko dám nữa

Nỗi buồn sông hậu
14-04-2015, 13:55
Thì trụy lạc quá trời nên thượng đế đã cho đại sứ hắc y dê xuống làm nhịp cầu với nhau hehehehe

Nguyen Ha
14-04-2015, 14:23
Thì trụy lạc quá trời nên thượng đế đã cho đại sứ hắc y dê xuống làm nhịp cầu với nhau hehehehe

Trang mới dự là có nhiều thay đổi, thế hệ NCH mới. Buồn là thành viên mới toàn mấy bạn MSM, đời sống nâng cao con người lại dễ dàng đánh mất bản thân em không bao giờ đổ lỗi do số phận. Không biết mọi người thế nào chứ từ khi phát hiện H e đã thay đổi 1 phần biết quan tâm cho gia đình, người thân xung quanh hơn, những mối quan hệ tưởng chừng như ko bao giờ xảy ra nhưng rất thú vị nếu như không có H e không biết mình sẽ trụy lạc tới đâu nữa. Giờ e không còn oán trách ai mà nhiều khi nên cảm ơn những gì đã có sống có ý nghĩa hơn trong quãng đời còn lại, ngắn ngủi cũng được :)

Đánh dấu cho câu nói hay nhất trong ngày.

batdauvaketthuc
14-04-2015, 15:44
Khổ là msm có điều kiện để trụy lạc hơn người thường. Nào sauna nào chat vip nào bar bup. Mong các em mới lớn không bị h nó hành. Mình bị rồi thương xã hội nhiều hơn. Vào viện mới thấy nhiều cảnh đời mà mình nhìn họ lòng quặn lại vì thương. Tương lai sẽ làm gì đó giúp đời sau khi khỏe lại.

huongthien
14-04-2015, 16:57

Nếu ai cũng nghĩ được như bạn và bạn vietnamboth thì hay quá '' nếu đã biết mình bệnh rồi thì đừng gieo rắc nỗi đau này cho người khác nữa."

Raindn
14-04-2015, 18:18
Nếu ai cũng nghĩ được như bạn và bạn vietnamboth thì hay quá '' nếu đã biết mình bệnh rồi thì đừng gieo rắc nỗi đau này cho người khác nữa."
Mình thì đc cái vẻ ngoài bắt mắt nên chuyện đó mình không thể tránh đưoc, khác hơn lúc trước thì giờ mình đã mua luôn 1 hộp BCS lúc nào cũng sẵn trong cốp xe. Chủ yêu là phòng bệnh cho mình, gieo rắc nỗi đau thì số phận mỗi ng an bài rồi kaka

Raindn
14-04-2015, 18:21
Khổ là msm có điều kiện để trụy lạc hơn người thường. Nào sauna nào chat vip nào bar bup. Mong các em mới lớn không bị h nó hành. Mình bị rồi thương xã hội nhiều hơn. Vào viện mới thấy nhiều cảnh đời mà mình nhìn họ lòng quặn lại vì thương. Tương lai sẽ làm gì đó giúp đời sau khi khỏe lại.
Mấy em mới lớn giờ nhập cuộc mới nhiều đấy chứ, thế hệ trước độ tuổi trung bình bị nhiêm chỉ từ 23- 30 trở lên còn bây giờ thì giảm xuống 20t trở lên nhiều rồi đó, kiến thức về bệnh xã hội thì bọn nó chả thèm quan tâm đâu :)))))

huongthien
14-04-2015, 18:34
Mình thì đc cái vẻ ngoài bắt mắt nên chuyện đó mình không thể tránh đưoc, khác hơn lúc trước thì giờ mình đã mua luôn 1 hộp BCS lúc nào cũng sẵn trong cốp xe. Chủ yêu là phòng bệnh cho mình, gieo rắc nỗi đau thì số phận mỗi ng an bài rồi kaka
Nếu bạn tin vào nổi đau căn bệnh này thì chắc bạn sẽ không nói vậy ? dù sao trường hợp này bạn bảo vệ bạn cũng đã bào vệ người ta . Mình thì vẫn thích câu nói của bạn vietnamboth '' nếu đã biết mình bệnh rồi thì đừng gieo rắc nỗi đau này cho người khác nữa."

songchungvoi_HIV
14-04-2015, 18:42
Mấy em mới lớn giờ nhập cuộc mới nhiều đấy chứ, thế hệ trước độ tuổi trung bình bị nhiêm chỉ từ 23- 30 trở lên còn bây giờ thì giảm xuống 20t trở lên nhiều rồi đó, kiến thức về bệnh xã hội thì bọn nó chả thèm quan tâm đâu :)))))
Đây là topic songchung mở ra nhằm chia sẻ và động viên nhau trong cuộc sống chung với HIV, ko phải chủ đề lên án và chỉ trích nhau. Bạn đã đi lạc chủ đề

YeuDoiDiNhe
14-04-2015, 19:28
ngày mai, 15/4, tròn 5 tháng uống ẢV 3ín và 1 tháng uống INH. 04 tháng ARV thấy sức khỏe tốt, tháng vừa rồi uống thêm INH hình như làm cho bụng khó tiu, bình thường ngày ăn 5-6 cử, nay còn ăn được 4-5 cửa, do không có cảm giác đói, mà bụng cứ hơi đầy đầy... cũng maynuoosng INH không bị gì..... ^^ Sức khơả tốt, CD4 tăng cao, tháng sau được làm CD4 rồi, tiện thể tự bỏ tiền tuối ra Pasteur đi làm tải lượng luôn ^^

Nỗi buồn sông hậu
14-04-2015, 19:47
tiện thể tự bỏ tiền tuối ra Pasteur đi làm tải lượng luôn ^^[/QUOTE]

Cho mình hỏi là đi tải lượng virut là bao nhiêu tiền 1 lần za bạn

Nguyen Ha
14-04-2015, 19:48
ngày mai, 15/4, tròn 5 tháng uống ẢV 3ín và 1 tháng uống INH. 04 tháng ARV thấy sức khỏe tốt, tháng vừa rồi uống thêm INH hình như làm cho bụng khó tiu, bình thường ngày ăn 5-6 cử, nay còn ăn được 4-5 cửa, do không có cảm giác đói, mà bụng cứ hơi đầy đầy... cũng maynuoosng INH không bị gì..... ^^ Sức khơả tốt, CD4 tăng cao, tháng sau được làm CD4 rồi, tiện thể tự bỏ tiền tuối ra Pasteur đi làm tải lượng luôn ^^

Quan trọng là bạn thấy sức khỏe tốt lên là vui rồi.

Nỗi buồn sông hậu
14-04-2015, 19:49
Đánh dấu cho câu nói hay nhất trong ngày.

Cảm ơn chụy hà đã được liệt e vào thành phần có câu nói hay nhất trong ngày....đêm nay em sẽ được vinh danh...kekkeke

Nỗi buồn sông hậu
14-04-2015, 19:55

Cái a này còn bắt mắt nè....cần chii mua bcs chi a ơi...nếu k muốn gieo rắc cho người khác e khuyên a như thế này...về nhà tròng 1 khu vườn chuối rồi sao đó khoét mỗi cây 1 lỗ...thay phiên vài ngày 1 câu...cái này là cây nhà lá vườn ít tốn kém luôn kkkkk

YeuDoiDiNhe
14-04-2015, 20:11
Cho mình hỏi là đi tải lượng virut là bao nhiêu tiền 1 lần za bạn

800-850k gì đó :) ở Pasteur

YeuDoiDiNhe
14-04-2015, 20:53
Bị H có thể có bồ ko H được ko mọi người.

Tự nhiên dạo này nhiều em trên fb pm làm quen, mình buồn quá cũng hẹn cafe, xem phim, ăn uống.. dần dần có tình cảm. Nhưng mình không dám đi quá xa, và mình cũng âm thầm rút luôi... nhưng càng lẫn tránh thì các em lại càng tiếng tới... mình không muốn hại các em nó, mà cũng không dám nói tình trạng bệnh ... chả biết sao? Lúc không biết có bệnh, thì lại FA mà giờ khi biết có bệnh lại nhiều em chủ động làm quen. Ông trời trớ trêu quá... Nhiều em cứ tưởng mình chảnh "dog" :( . Chả lẻ từ chối hết các cuộc hẹn cafe, cem phim..v..v.... để tình cảm khỏi sâu đậm. Bạn bè thì có gia đình hết, đâu ai rãnh đi chơi với mình hoài. :(

Charles
14-04-2015, 21:21
Bị H có thể có bồ ko H được ko mọi người.

Tự nhiên dạo này nhiều em trên fb pm làm quen, mình buồn quá cũng hẹn cafe, xem phim, ăn uống.. dần dần có tình cảm. Nhưng mình không dám đi quá xa, và mình cũng âm thầm rút luôi... nhưng càng lẫn tránh thì các em lại càng tiếng tới... mình không muốn hại các em nó, mà cũng không dám nói tình trạng bệnh ... chả biết sao? Lúc không biết có bệnh, thì lại FA mà giờ khi biết có bệnh lại nhiều em chủ động làm quen. Ông trời trớ trêu quá... Nhiều em cứ tưởng mình chảnh "dog" :( . Chả lẻ từ chối hết các cuộc hẹn cafe, cem phim..v..v.... để tình cảm khỏi sâu đậm. Bạn bè thì có gia đình hết, đâu ai rãnh đi chơi với mình hoài. :(

Không pháp luật nào cấm NCH không được yêu đương, chỉ có điều cần phải đảm bảo an toàn cho nhau không được để lây bệnh cho nhau. Kể cả khi hai người cùng có H yêu nhau thì vẫn cần quan hệ an toàn để tránh bội nhiễm.

Chuyện tình cảm giữa hai người trái dấu nếu muốn tiến đến hôn nhân thì cần phải cho nhau biết sự thật, nếu cả hai cùng tự nguyện đến với nhau thì vẫn có cuộc sống hạnh phúc. Khoa học hiện nay vẫn giúp những cặp trái dấu sinh con khỏe mạnh. Tất nhiên trong cuộc sống tình cảm vợ chồng vẫn phải giữ an toàn cho nhau rồi.

YeuDoiDiNhe
14-04-2015, 21:30
ko biết ở VN sao, chứ bên Mỹ thì người có H khi sex với đối phương phải thông báo cho đối phương biết, cho dù có sử dụng 2-3 cái BCS. Nhưng một khi không thông báo, thì người có H bị ở tù liền. Ở VN không biết có luật đó ko.

nhưng mình rất sợ quen, vì hiện tại có 01 em đặt nặng tình cảm với mình (hỏi thăm đang làm gì, ở đâu, cứ đòi đi ăn uống, cafe xem phim) và 02 em thì ngày nào cũng vô chat chit nc... mình thì do buồn, mỗi khi không có kèo đi chơi với đám bạn cấp 2, 3, ĐH, hay công ty. Thì lại chat chit và đi cafe các em. Các em lại đặt nặng tình cảm... mình muốn tiếng tới, những nghĩ đển cảnh mình như vậy?

- Nói ra thì sợ csc em sợ, rồi đi rêu rao (mình đã thử cắt đứt liên lạc với cái em đặt nặng tình cảm với mình, ai ngờ em đó khủng bố điện thạoi, tin nhắn, fb , thậm chí vô fb bạn mình pm hỏi mình đang ở đâu làm gì).
- Không nói thì sợ khi đi quá xa, dù có biện pháp bảo vệ... nhưng ai biết được sự cố.

Charles
14-04-2015, 21:40
ko biết ở VN sao, chứ bên Mỹ thì người có H khi sex với đối phương phải thông báo cho đối phương biết, cho dù có sử dụng 2-3 cái BCS. Nhưng một khi không thông báo, thì người có H bị ở tù liền. Ở VN không biết có luật đó ko.

nhưng mình rất sợ quen, vì hiện tại có 01 em đặt nặng tình cảm với mình (hỏi thăm đang làm gì, ở đâu, cứ đòi đi ăn uống, cafe xem phim) và 02 em thì ngày nào cũng vô chat chit nc... mình thì do buồn, mỗi khi không có kèo đi chơi với đám bạn cấp 2, 3, ĐH, hay công ty. Thì lại chat chit và đi cafe các em. Các em lại đặt nặng tình cảm... mình muốn tiếng tới, những nghĩ đển cảnh mình như vậy?

- Nói ra thì sợ csc em sợ, rồi đi rêu rao (mình đã thử cắt đứt liên lạc với cái em đặt nặng tình cảm với mình, ai ngờ em đó khủng bố điện thạoi, tin nhắn, fb , thậm chí vô fb bạn mình pm hỏi mình đang ở đâu làm gì).
- Không nói thì sợ khi đi quá xa, dù có biện pháp bảo vệ... nhưng ai biết được sự cố.

Chủ đề: Tội lây truyền và cố ý truyền HIV cho người khác (http://diendanhiv.vn/threads/3229-Toi-lay-truyen-va-co-y-truyen-HIV-cho-nguoi-khac)

huongthien
15-04-2015, 09:50

xét nghiệm tải lượng HIV mục đích để làm gì vậy bạn ? mình không biết

Tuanmecsedec
15-04-2015, 09:59

Để biết nồng đồ vi rút trong máu.Xét nghiệm này cũng dùng trong vấn đề điều trị kháng thuốc.Nếu một người nồng độ vi rút dưới ngưỡng cửa phát hiện thì sức khỏe tốt.

Charles
15-04-2015, 10:01

Bạn tham khảo thêm ở chủ đề này:

Chủ đề: Xét nghiệm tải lượng virus HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8240-Xet-nghiem-tai-luong-virus-HIV)

vietnamboth
15-04-2015, 10:52
mình thật sự không phải phóng túng, nhưng thôi, chuyện cũng qua rồi, giờ mình chỉ muôn sống vì ba mẹ và gia đình, thật sự những ngày tháng trước mắt với mình sẽ rất khó khăn.
Mình đã 12 ngày uống ARV rồi, mức độ tác dụng phụ cũng đã gần quen... mình chỉ mong việc giáo dục về HIV/AIDS nên rộng rãi hơn nữa để người ta biết sợ và tránh, kêu gọi mọi người xét nghiệm để không lây lan cho người khác.
Mà tại sao không xét nghiệm bắt buộc HIV ta? để người ta biết bệnh rồi đi trị, và không ảnh hưởng người khác.... thật sự khó sống...

Charles
15-04-2015, 11:03
mình thật sự không phải phóng túng, nhưng thôi, chuyện cũng qua rồi, giờ mình chỉ muôn sống vì ba mẹ và gia đình, thật sự những ngày tháng trước mắt với mình sẽ rất khó khăn.
Mình đã 12 ngày uống ARV rồi, mức độ tác dụng phụ cũng đã gần quen... mình chỉ mong việc giáo dục về HIV/AIDS nên rộng rãi hơn nữa để người ta biết sợ và tránh, kêu gọi mọi người xét nghiệm để không lây lan cho người khác.
Mà tại sao không xét nghiệm bắt buộc HIV ta? để người ta biết bệnh rồi đi trị, và không ảnh hưởng người khác.... thật sự khó sống...

XN HIV là XN tự nguyện, chỉ bắt buộc trong một số trường hợp theo quy định. Bạn tìm hiểu thêm trong diễn đàn này: Vấn đề pháp lý có liên quan HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/forums/32-Van-de-phap-ly-co-lien-quan-HIV-AIDS)

vietnamboth
15-04-2015, 11:18
dạ ý em là có nhiều ng ko biết mình bệnh nên vẫn lây cho ng khác, nếu xét nghiệm bắc buộc thì ng ta sẽ uống thuốc và khi lượng VL xuống thấp thì hạn chế lấy cho người khác.
Chứ theo em thì còn có rất nhiều người bị mà ko biết mình bị, vẫn là nguồn lây nhiễm cho ng khác, gieo rắc đau đớn cho nhiều gia đình....
Mà thôi, cũng tại vì mình ko cẩn thận ko trách ai được

Tuonglaiphiatruoc
15-04-2015, 12:41
Chào mọi người ạ.
Em biết mình bị H cách đây 3 tháng tức là trước tết âm lịch. Do bị cúm lâu khỏi em đi khám sức khoẻ toàn diện và nhận được tin sét đánh ngang tai. Tại thời điểm khám sức khoẻ CD4 của em gần 500 và bác sĩ nói em có thể đã nhiễm H các đây 5-7 năm rồi nhưng em không hề biết. Lúc đấy em đã thực sự rất tuyệt vọng và mất hết niềm tin về cuộc sống. Vì thú thực nếu không nhiễm bệnh thì không bao giờ em để ý về công tác tuyên truyền phòng chống bệnh này. Sau thời gian tìm hiểu trên mạng trong nước và nước ngoài em hiểu được tương lai gần chúng ta sẽ có may mắn được chữa trị khỏi bởi vacine hoặc ít nhất có những loại thuốc tốt hơn để cho chúng ta có cuộc sống ổn định hơn. Liều thuốc an thần duy nhất của em là diễn dàn này, em đọc đi đọc lại rất nhiều lần hội những người có dòng máu quý tộc phần 1 để hiểu hơn về bệnh và cách sống chung với nó. Em cảm ơn các anh chị và các bạn rất nhiều vì 3 tháng qua nếu không có diễn đàn em không biết mình sẽ vượt qua cú shock này như thế nào.
Do sống tại Hà Nội nên em có tới bệnh viện nhiệt đới trung ương trong bệnh viện bạch mai điều trị và có xin bác sĩ được điều trị tự túc vì những lý do cá nhân. Từ ngày uống viên thuốc đầu tiên tới nay cũng được gần 3 tháng. Trải qua tháng đầu tiền phản ứng phụ của thuốc như say oto thì bây giờ cuộc sống của em đã trở lại bình thường. Bác sĩ có bán cho em loại thuốc T.E.E viên 3 trong 1( là viết tắt của 3 loại thuốc theo như em đọc trong diễn đàn). Viên mầu hồng một mặt có chữ m171 em có tìm hiểu trên diễn đàn nhưng hình như không ai có số này giống em, em muốn hỏi các anh chị admin diễn đàn thông tin của thuốc này ạ ( thuốc mylan sản xuất) em cám ơn anh chị rất nhiều ạ.
Thực sự không biết là vui hay buồn nhưng từ khi biết bệnh của mình em thấy cuộc sống ý nghĩa hơn rât nhiều. Em không quan tâm mình còn bao lâu nữa nhưng mỗi ngày thức dậy việc đầu tiên là vào diễn đàn đọc tâm sự của mọi người và coi như mình có thêm 1 ngày nữa. Làm được nhiều việc ý nghĩa hơn và biết thương những người sống xung quanh mình hơn. Em mong chúng ta cùng nhau vượt qua những ngày tháng này vì cũng không còn bao lâu nữa căn bệnh sẽ được chữa trị hoàn toàn. Còn nếu là người không may mắn, em vẫn hạnh phúc vì mình đang cố sống đủ những ngày ý nghĩa của cuộc đời mình

songchungvoi_HIV
15-04-2015, 12:47
Chào mọi người ạ.
Em biết mình bị H cách đây 3 tháng tức là trước tết âm lịch. Do bị cúm lâu khỏi em đi khám sức khoẻ toàn diện và nhận được tin sét đánh ngang tai. Tại thời điểm khám sức khoẻ CD4 của em gần 500 và bác sĩ nói em có thể đã nhiễm H các đây 5-7 năm rồi nhưng em không hề biết. Lúc đấy em đã thực sự rất tuyệt vọng và mất hết niềm tin về cuộc sống. Vì thú thực nếu không nhiễm bệnh thì không bao giờ em để ý về công tác tuyên truyền phòng chống bệnh này. Sau thời gian tìm hiểu trên mạng trong nước và nước ngoài em hiểu được tương lai gần chúng ta sẽ có may mắn được chữa trị khỏi bởi vacine hoặc ít nhất có những loại thuốc tốt hơn để cho chúng ta có cuộc sống ổn định hơn. Liều thuốc an thần duy nhất của em là diễn dàn này, em đọc đi đọc lại rất nhiều lần hội những người có dòng máu quý tộc phần 1 để hiểu hơn về bệnh và cách sống chung với nó. Em cảm ơn các anh chị và các bạn rất nhiều vì 3 tháng qua nếu không có diễn đàn em không biết mình sẽ vượt qua cú shock này như thế nào.
Do sống tại Hà Nội nên em có tới bệnh viện nhiệt đới trung ương trong bệnh viện bạch mai điều trị và có xin bác sĩ được điều trị tự túc vì những lý do cá nhân. Từ ngày uống viên thuốc đầu tiên tới nay cũng được gần 3 tháng. Trải qua tháng đầu tiền phản ứng phụ của thuốc như say oto thì bây giờ cuộc sống của em đã trở lại bình thường. Bác sĩ có bán cho em loại thuốc T.E.E viên 3 trong 1( là viết tắt của 3 loại thuốc theo như em đọc trong diễn đàn). Viên mầu hồng một mặt có chữ m171 em có tìm hiểu trên diễn đàn nhưng hình như không ai có số này giống em, em muốn hỏi các anh chị admin diễn đàn thông tin của thuốc này ạ ( thuốc mylan sản xuất) em cám ơn anh chị rất nhiều ạ.
Thực sự không biết là vui hay buồn nhưng từ khi biết bệnh của mình em thấy cuộc sống ý nghĩa hơn rât nhiều. Em không quan tâm mình còn bao lâu nữa nhưng mỗi ngày thức dậy việc đầu tiên là vào diễn đàn đọc tâm sự của mọi người và coi như mình có thêm 1 ngày nữa. Làm được nhiều việc ý nghĩa hơn và biết thương những người sống xung quanh mình hơn. Em mong chúng ta cùng nhau vượt qua những ngày tháng này vì cũng không còn bao lâu nữa căn bệnh sẽ được chữa trị hoàn toàn. Còn nếu là người không may mắn, em vẫn hạnh phúc vì mình đang cố sống đủ những ngày ý nghĩa của cuộc đời mình
Hiện tại thuốc bạn đang uống có nguồn SX từ Ấn Độ, Do Bộ Y Tế VN nhập về thông qua quỷ toàn cầu của chính Phủ Mỹ. Bạn ko cần biết nó mang tên gì, chỉ cần nhìn vào lọ thuốc có đủ 3 thuốc kết hợp: Tenofovir + Lamivudine + Efavirenz (300/150/600mg) Là đúng và đủ hàm lượng thuốc

Tuonglaiphiatruoc
15-04-2015, 12:53
Cho em hỏi thêm ạ, bác sĩ kê đơn có dặn uống 2 tiếng sau khi ăn tối. Em chọn giờ uống là 9.30 tối hằng ngày và chưa bao giờ lệch 10 phút. Tuy nhiên có nhiều lần thời gian uống thuốc chỉ sau khi ăn tối 1 tiếng hoặc 30 phút có ảnh hưởng quá nghiêm trọng tới việc uống thuốc không ạ?
Em cám ơn nhiều

songchungvoi_HIV
15-04-2015, 12:58
Cho em hỏi thêm ạ, bác sĩ kê đơn có dặn uống 2 tiếng sau khi ăn tối. Em chọn giờ uống là 9.30 tối hằng ngày và chưa bao giờ lệch 10 phút. Tuy nhiên có nhiều lần thời gian uống thuốc chỉ sau khi ăn tối 1 tiếng hoặc 30 phút có ảnh hưởng quá nghiêm trọng tới việc uống thuốc không ạ?
Em cám ơn nhiều
ARV bạn uống đến chính xác 100% giờ, tức cách nhau 24g => 21g30 mỗi tối uống 1 viên. Lý do tại sau bạn xem chủ đề này:
Tại sao phải tuân thủ điều trị? (http://diendanhiv.vn/threads/8352-Tai-sao-phai-tuan-thu-dieu-tri)Các bệnh nguy hiểm kháng thuốc (http://diendanhiv.vn/threads/17582-Cac-benh-nguy-hiem-khang-thuoc)Người nhiễm HIV không tuân thủ điều trị - Nguy cơ tử vong cao (http://diendanhiv.vn/threads/15019-Nguoi-nhiem-HIV-khong-tuan-thu-dieu-tri-Nguy-co-tu-vong-cao)Hỏi đáp về kháng thuốc HIV (http://diendanhiv.vn/threads/11404-Hoi-dap-ve-khang-thuoc-HIV)Nói thêm về kháng thuốc (http://diendanhiv.vn/threads/10478-Noi-them-ve-khang-thuoc)Thảo luận thất bại điều trị và kháng thuốc phác đồ bậc 1 (http://diendanhiv.vn/threads/6843-Thao-luan-that-bai-dieu-tri-va-khang-thuoc-phac-do-bac-1)

Tuonglaiphiatruoc
15-04-2015, 13:07
Dạ em có đọc và có tuân thủ ạ. Chỉ có một số lần em uống sớm hơn hoặc muộn hơn không quá 5 phút , thì trên diễn đàn em có thấy anh chị nói không ảnh hưởng quá nặng . Điều em băn khoăn chỉ là theo như bác sĩ dặn uống thuốc sau khi ăn 2 tiếng nên em thường ăn tối lúc 7.30 nhưng có vài lần 8h hoặc 8.30 mới ăn tối, như vậy có ảnh hưởng nặng tới viên 3 trong 1 em đang uống không ạ

songchungvoi_HIV
15-04-2015, 13:09
Dạ em có đọc và có tuân thủ ạ. Chỉ có một số lần em uống sớm hơn hoặc muộn hơn không quá 5 phút , thì trên diễn đàn em có thấy anh chị nói không ảnh hưởng quá nặng . Điều em băn khoăn chỉ là theo như bác sĩ dặn uống thuốc sau khi ăn 2 tiếng nên em thường ăn tối lúc 7.30 nhưng có vài lần 8h hoặc 8.30 mới ăn tối, như vậy có ảnh hưởng nặng tới viên 3 trong 1 em đang uống không ạ
Với người nhiễm HIV khi điều trị ARV thời gian đầu rất quan trọng cần tuân thủ đến 100%

batdauvaketthuc
15-04-2015, 13:57
BQT xóa vì ko phù hợp với chủ đề

batdauvaketthuc
15-04-2015, 13:59
Cả nhà cho e hỏi sao bsy của e ko dặn vụ ăn uống ta. Em toàn ăn no rồi uống thuốc. Vậy là sai ạ

songchungvoi_HIV
15-04-2015, 14:04
Cả nhà cho e hỏi sao bsy của e ko dặn vụ ăn uống ta. Em toàn ăn no rồi uống thuốc. Vậy là sai ạ
Với viên 3 trong một có viên kết hợp Efavirenz viên này kỵ chất béo dầu mỡ chất kích thích, khuyến cáo uống sau ăn 2 đến 3 giờ tức uống lúc bụng đói tránh gây ảo giác do các chất béo có trong thức ăn làm tăng nồng độ thuốc.
Như vậy giờ ăn tối ko được ăn dầu mỡ, sữa, các thức uống có chất kích thích như rượu bia

huongthien
15-04-2015, 14:05
Bạn tham khảo thêm ở chủ đề này:

Chủ đề: Xét nghiệm tải lượng virus HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8240-Xet-nghiem-tai-luong-virus-HIV)

Vậy là xét nghiệm Tải lượng vỉrut là mình tự đi xét nghiệm ở pasteur chứ không phải ở opc lấy mẫu xét nghiệm cho mình ạh ?

Charles
15-04-2015, 14:08
Vậy là xét nghiệm Tải lượng vỉrut là mình tự đi xét nghiệm ở pasteur chứ không phải ở opc lấy mẫu xét nghiệm cho mình ạh ?

Bạn muốn XN phải tự túc, XN này không có trong chương trình.

songchungvoi_HIV
15-04-2015, 14:08
NCH ko cần thiết làm XN này, XN này khi và chỉ khi CD4 giảm dưới 50% so với cách đây 6 tháng khi đã điều trị ARV được 24 tháng khi BS nghi ngờ kháng thuốc

batdauvaketthuc
15-04-2015, 14:09
E đang nằm viện bsy cho uống 8h tối mà chả nói gì. Mà e uống xong e đi ngủ liền. Chắc tháng sau e đổi về 11h đêm. Đổi giờ có nguy hiểm không anh songchung

songchungvoi_HIV
15-04-2015, 14:19
E đang nằm viện bsy cho uống 8h tối mà chả nói gì. Mà e uống xong e đi ngủ liền. Chắc tháng sau e đổi về 11h đêm. Đổi giờ có nguy hiểm không anh songchung
Việc đổi giờ bạn cần cân nhắc kỷ trước khi đổi, vì trong suốt quá trình điều trị bạn chỉ đổi duy nhất 1 lần trong đời, ko thể đổi lại giờ nhiều lần, nếu đổi nhiều lần có thể làm cho thuốc ko còn khả năng nhận diện HIV, Do vậy muốn đổi giờ bạn cần xem xét giờ bạn chọn có phù họp cho bạn trong suốt cuộc đời dùng thuốc hay ko. Khi nào bạn đã chọn giờ rồi, cần đổi bạn lên đây songchung hướng dẫn bạn cách uống khi đổi giờ

vietnamboth
15-04-2015, 14:49
Anh Hiếu và các anh chị cho em hỏi, em uống được 12 ngày rồi, và em có một vấn đề là em không tập trung suy nghĩ được, nhiều khi em nói rất nhanh, vì công việc của em phải tiếp khách hàng nên bị như em vậy em cũng khá lo lắng, không biết nó chỉ là tác dụng phụ của thuốc hay là sẽ theo mình suốt đời vậy ạ? (em đang uống viên 3 trong 1), dạo gần đây em cảm thấy mình không còn minh mẫn nữa, mặc dù trước đó cd4 của em là 457 (em cố uống ARV để không lây cho người nhà ạ). Em xin cảm ơn Anh Hiếu và anh chị em.

songchungvoi_HIV
15-04-2015, 14:52
Anh Hiếu và các anh chị cho em hỏi, em uống được 12 ngày rồi, và em có một vấn đề là em không tập trung suy nghĩ được, nhiều khi em nói rất nhanh, vì công việc của em phải tiếp khách hàng nên bị như em vậy em cũng khá lo lắng, không biết nó chỉ là tác dụng phụ của thuốc hay là sẽ theo mình suốt đời vậy ạ? (em đang uống viên 3 trong 1), dạo gần đây em cảm thấy mình không còn minh mẫn nữa, mặc dù trước đó cd4 của em là 457 (em cố uống ARV để không lây cho người nhà ạ). Em xin cảm ơn Anh Hiếu và anh chị em.
Bạn ko cần quá lo lắng, sau 8 tuần điều trị tinh thần bạn sẽ ổn, nguyên nhân là do bạn lo lắng nghĩ quá nhiều về tác dụng phụ của thuốc

batdauvaketthuc
15-04-2015, 15:02
Chết. Vậy cứ uống 8h thì có sao ko a. Hix

Charles
15-04-2015, 15:06

Loại thuốc bạn uống gây nhiều ảo giác nên uống trước khi ngủ là tốt nhất. Vì vậy nếu bạn muốn đổi giờ thì xê dịch dần (từ 20 - 30 phút mỗi ngày), đến khi đúng giờ như bạn muốn thì theo giờ đó suốt đời.

batdauvaketthuc
15-04-2015, 15:08
Hix khổ đời r. Em còn trẻ vẫn còn sống về đêm mà uống 8h bị ảo chắc chết quá. Nhưng nghe chỉ đổi đc 1 lần cũng phải suy nghĩ

songchungvoi_HIV
15-04-2015, 15:09
Giờ là do bạn tự chọn và quyết định, nếu bạn cảm thấy 20g quá sớm thì bạnn ên đổi, nhưng ko nên đổi giờ quá khuya

vietnamboth
15-04-2015, 15:17
Bạn ko cần quá lo lắng, sau 8 tuần điều trị tinh thần bạn sẽ ổn, nguyên nhân là do bạn lo lắng nghĩ quá nhiều về tác dụng phụ của thuốc
dạ em cảm ơn anh Hiếu. em mong nó qua sớm để em tiếp tục cày trả nợ cho ba mẹ hihihi

songchungvoi_HIV
15-04-2015, 15:20
dạ em cảm ơn anh Hiếu. em mong nó qua sớm để em tiếp tục cày trả nợ cho ba mẹ hihihi
Những gì Bạn đang gặp ko bạn 1/1000 của songchung ngày xưa đâu. chọn nhỏ thôi

batdauvaketthuc
15-04-2015, 15:53
Hy vọng vẫn được làm việc, thể dục, chơi bời cafe buổi tối. Đêm là khoảng thời gian vui nhất ngày

songchungvoi_HIV
15-04-2015, 15:56
Hy vọng vẫn được làm việc, thể dục, chơi bời cafe buổi tối. Đêm là khoảng thời gian vui nhất ngày
Chính vì thế bạn ko nên uống thuốc vào giờ quá sớm, và cũng ko dùng giờ quá khuya, songchung uống vào 22g30, đây là giờ hợp lý nhất có thể đi chơi, tiệc tùng, cưới hỏi sinh nhật với bạn bè, xem tivi đến 22g30 là vừa tầm giờ nghĩ ngơi

batdauvaketthuc
15-04-2015, 16:29
Dạ chắc e cũng sẽ đổi về khung giờ đó nhưng tạm thời mới uống cứ uống 8h cho nó lên cd4 tí vậy. Thử sống thanh tịnh một thời gian xem sao. Chứ hôm nọ em làm xn còn 6 con. Uống gần 2 tuần rồi. 21 này đi xn lại hy vọng lwen đc vài trăm hehe

Charles
15-04-2015, 16:45
Dạ chắc e cũng sẽ đổi về khung giờ đó nhưng tạm thời mới uống cứ uống 8h cho nó lên cd4 tí vậy. Thử sống thanh tịnh một thời gian xem sao. Chứ hôm nọ em làm xn còn 6 con. Uống gần 2 tuần rồi. 21 này đi xn lại hy vọng lwen đc vài trăm hehe

Mới uống đã làm gì lên nhanh thế. CD4 cũng phải lên từ từ mới chắc. Giờ cứ xác định sống thật thoải mái, sức khỏe luôn ổn định là tốt rồi.

batdauvaketthuc
15-04-2015, 16:47
Em mong lên nhanh em còn đi làm. Mới 27t mà ở nhà chắc e ko chết vì bệnh mà chết vì điên mất.

UTMIENTAY
16-04-2015, 01:01

HIV không lây qua giao tiếp , sinh hoạt hàng ngày anh nhé...
Ăn uống,,sinh hoạt thoải mái

Giangthanhphuc
16-04-2015, 09:24
Mình uống Arv được 6 tháng, hấp thụ thuốc trung bình. Cách đây 3 tuần, mình có chuyện buồn, nghĩ quẫn nên đã bỏ thuốc 4 ngày liên tục. Giờ nghĩ lại thì sợ và hối hận, mình không dám hỏi bác sĩ điều trị, vì có thể bị cắt thuốc. Chỉ mong sao không bị kháng thuốc...

Tuanmecsedec
16-04-2015, 09:39
Mình uống Arv được 6 tháng, hấp thụ thuốc trung bình. Cách đây 3 tuần, mình có chuyện buồn, nghĩ quẫn nên đã bỏ thuốc 4 ngày liên tục. Giờ nghĩ lại thì sợ và hối hận, mình không dám hỏi bác sĩ điều trị, vì có thể bị cắt thuốc. Chỉ mong sao không bị kháng thuốc...

Bạn không nên tự bỏ thuốc như vậy nhiều,sẽ dễ dẫn đến kháng thuốc.

Vấn đề nếu Bác Sỹ biết bạn không tuân thủ điều trị thì sẽ cắt điều trị của bạn.Nhưng bạn lưu ý nếu trong hồ sợ bạn bị phê duyệt không tuân thủ điều trị thì hồ sợ của bạn khó mà ở đâu chấp nhận điều trị cho bạn.

huongthien
16-04-2015, 10:12

Những người bệnh này rất nhạy cảm và rất dễ xuống tinh thần . Bạn cố gắng vượt qua nha , đừng tự bỏ thuốc nữa . có chuyện gì buồn cứ lên diễn đàn tâm sự vs mọi người . Ai cũng sẽ có lúc buồn vui , mình cũng phải cố gắng vượt qua mọi chuyện .

batdauvaketthuc
16-04-2015, 15:32
Hôm nay trời nóng quá. Các anh chị em hôm nay thế nào. Khỏe không ạ. Hè đến r thèm đi biển quá.

songchungvoi_HIV
16-04-2015, 15:41
Hôm nay trời nóng quá. Các anh chị em hôm nay thế nào. Khỏe không ạ. Hè đến r thèm đi biển quá.
Hạnh phúc, vui vẻ, lạc quan, yêu đời là liều thuốc tốt nhất dành cho NCH

batdauvaketthuc
16-04-2015, 15:52
Dạ, mà bữa nay e làm 1 điều sai. Nhập viện cả tháng em bỏ thuốc luôn. Thế mà hôm nay hút trộm 1 điếu. He phê tới tận óc. Nhưng phải cai thôi.

songchungvoi_HIV
16-04-2015, 15:58
Dạ, mà bữa nay e làm 1 điều sai. Nhập viện cả tháng em bỏ thuốc luôn. Thế mà hôm nay hút trộm 1 điếu. He phê tới tận óc. Nhưng phải cai thôi.
Hút thuốc ná mà bạn nàm như bạn hít me tí á

batdauvaketthuc
16-04-2015, 18:37
Anh hiếu cho e hỏi viên 127 có teo cơ ko a. E ko biết nhưng dạo này lạ lắm. Em đưa tay ra cầm nắm thì có cảm giác đau lòng bàn tay. Đứng lên thì đau lòng bàn chân. Nó muốn sao đây anh nhỉ

vietnamboth
17-04-2015, 10:31
em cảm thấy tuyệt vọng lắm, bao nhiêu thứ đổ vỡ hết, giờ mỗi khi quá căng thẳng em chỉ cầu cho mình qua được vài năm để trả nợ cho ba mẹ, xong chắc em sẽ tự giải thoát
Xem film người ta hay nói sống không được chết không xong là cảm giác của em hiện giờ....

Charles
17-04-2015, 10:44
em cảm thấy tuyệt vọng lắm, bao nhiêu thứ đổ vỡ hết, giờ mỗi khi quá căng thẳng em chỉ cầu cho mình qua được vài năm để trả nợ cho ba mẹ, xong chắc em sẽ tự giải thoát
Xem film người ta hay nói sống không được chết không xong là cảm giác của em hiện giờ....

Vào lăm là vài lăm thế lào. Bạn cứ uống ARV đều đặn và đúng giờ, chú ý chăm sóc sức khỏe của mình tốt thì 30 - 40 lăm lữa chắc gì đã đi cho.

Charles
17-04-2015, 10:46
http://diendanhiv.vn/images/misc/quote_icon.png Gửi bởi batdauvaketthuc http://diendanhiv.vn/images/buttons/viewpost-right.png (http://diendanhiv.vn/showthread.php?p=230157#post230157)
Anh hiếu cho e hỏi viên 127 có teo cơ ko a. E ko biết nhưng dạo này lạ lắm. Em đưa tay ra cầm nắm thì có cảm giác đau lòng bàn tay. Đứng lên thì đau lòng bàn chân. Nó muốn sao đây anh nhỉ ���������������� �

ARV có tác dụng phụ bị teo cơ.

batdauvaketthuc
17-04-2015, 13:26
Chết ko lẽ e bị teo cơ hix

vietnamboth
17-04-2015, 13:49
anh Hiếu ơi, em uống 127 được 12 ngày rồi, tự dưng sau gáy em nó đau, rờ vô thì thấy 1 cục u tròn, ko thấy di chuyển, em ko biết là bị gì em lo quá anh Hiếu ơi....

Tuanmecsedec
17-04-2015, 13:50
anh Hiếu ơi, em uống 127 được 12 ngày rồi, tự dưng sau gáy em nó đau, rờ vô thì thấy 1 cục u tròn, ko thấy di chuyển, em ko biết là bị gì em lo quá anh Hiếu ơi....

Bạn tới Bác Sỹ điều trị khám mới biết chính xác bị gì bạn.

vietnamboth
17-04-2015, 13:51
Vào lăm là vài lăm thế lào. Bạn cứ uống ARV đều đặn và đúng giờ, chú ý chăm sóc sức khỏe của mình tốt thì 30 - 40 lăm lữa chắc gì đã đi cho.
dạ, anh, em chỉ mong là em có thể chăm sóc ba mẹ, làm tròn đạo hiếu, chứ em thấy mấy nay em cứ vậy hoài em thật sự không muốn sống kiểu này anh ah.... những lúc em tuyệt vọng em hay nói với lòng mình là còn ba mẹ, em trai, còn ba mẹ, em trai để em có thể tĩnh tâm lại, chứ nếu không em đã....

vietnamboth
17-04-2015, 14:06
Bạn tới Bác Sỹ điều trị khám mới biết chính xác bị gì bạn.
dạ, em tưởng uống thuốc nóng quá nó nổi hạch gì đó...

Tuanmecsedec
17-04-2015, 14:16
dạ, em tưởng uống thuốc nóng quá nó nổi hạch gì đó...

Uống thuốc làm gì nổi hạch bạn.

huongthien
17-04-2015, 16:33
ARV có tác dụng phụ bị teo cơ.

uống đến khi nào mới teo anh ? ai cũng bị teo cơ hết hay có người bị người không ? .....đến giờ e vẫn chưa có tác dụng phụ gì , e uống được 12 ngày rồi ... mong sao hok bị gì hết ..

huongthien
17-04-2015, 16:39
dạ, anh, em chỉ mong là em có thể chăm sóc ba mẹ, làm tròn đạo hiếu, chứ em thấy mấy nay em cứ vậy hoài em thật sự không muốn sống kiểu này anh ah.... những lúc em tuyệt vọng em hay nói với lòng mình là còn ba mẹ, em trai, còn ba mẹ, em trai để em có thể tĩnh tâm lại, chứ nếu không em đã....

em trai bạn bao nhiêu tuổi rồi . bạn tâm sự với em trai bạn đi , như vậy còn có người thân chia sẻ và để cho nó biết được tầm quan trọng của nó trong gia đình cũng như là cách chỉ dạy em trai bạn .

Charles
17-04-2015, 16:46
uống đến khi nào mới teo anh ? ai cũng bị teo cơ hết hay có người bị người không ? .....đến giờ e vẫn chưa có tác dụng phụ gì , e uống được 12 ngày rồi ... mong sao hok bị gì hết ..

Mới uống thì chưa sao đâu, thường uống vài năm mới thấy rõ. Hầu như ai cũng bị như vậy, chủ yếu ở phần mặt, tay và chân.

huongthien
17-04-2015, 16:57
Mới uống thì chưa sao đâu, thường uống vài năm mới thấy rõ. Hầu như ai cũng bị như vậy, chủ yếu ở phần mặt, tay và chân.

có cách nào khắc phục không anh . em không phải thuộc tạng người cơ bắp mà bị như vậy thì còn gì nữa

Charles
17-04-2015, 17:21
có cách nào khắc phục không anh . em không phải thuộc tạng người cơ bắp mà bị như vậy thì còn gì nữa

Chịu khó luyện tập cho đỡ thôi bạn.

batdauvaketthuc
17-04-2015, 19:23
Vụ teo cơ này có vẻ căng nhỉ. Em cảm nhận rõ luôn. Teo tay chân còn tập dc chưs teo mặt sao mà tập đây

son86
17-04-2015, 22:30

vì thời tiết nóng, mấy bữa này mình mua nước mát về uống cho thanh nhiệt cơ thể, thấy khỏe. các bạn nếu cần ra chợ, hàng rau, mua làm uống thử:
- một năm lá thuốc dòi
- một nắm râu bắp
- một nắm rễ cỏ tranh
- vài khúc mía lao=> rửa sạch, cắt nhỏ, cho vào 2 lít nước, nấu sôi, để lửa nhỏ khoảng 20-30 phút, bắt xuống, cho ít đường phèn vào, hòa tan, lọc lấy nước uống, không hết cho vào tủ lạnh chiều tối uống tiếp, ngon, bổ, rẻ ..... hơn nước tăng lực đầy hóa chất
chúc anh chị em cơ thể mát mẻ, tinh thần sảng khoái, tuân thủ điều tri.

son86
17-04-2015, 22:32

càng lo lắng thì càng mệt mỏi, xấu đẹp do trời ban, bệnh điều trị khỏe là ok rồi, đừng lo lắng bạn ah, ráng ăn nhiều rau, củ quả và tập trung lao động nhé!
bạn sẽ đẹp rạng ngời cách này cách khác thôi!

icanfly
17-04-2015, 23:09
Mấy a cho e hỏi...e nam mới 20t chưa điều trị ARV, cd4 lần đầu tiên xét nghiệm của e 3 tháng trước là 693, sức khoẻ vẫn ốn nhưng dạo gần đây da e dầu nhiều, và vùng da đầu e có vảy và rụng tóc rất nhiều, hic e cũng có chút sắc mà bị rụng tóc nhiều e sợ lắm, e có khám ở bv da liễu 2 tuần trc nhưng không hết, vậy bây giờ e đến tái khám ở bv da liễu hay qua chỗ e đang điều trị xin bác sĩ cho e bắt đầu điều trị ARV, vì e nghe nói khi bắt đầu uống ARV thí các vấn đề về da sẽ được cải thiện , e cám ơn a chị giải đáp thắc mắc dùm e

UTMIENTAY
17-04-2015, 23:43

Em chưa đi thì sao anh đi trước em được.... Với lại anh được uống ARV rồi... Qua đc giai đoạn tác dụng phụ thì anh sẽ khỏe và bình thuờng thôi.

vietnamboth
18-04-2015, 08:05
Em chưa đi thì sao anh đi trước em được.... Với lại anh được uống ARV rồi... Qua đc giai đoạn tác dụng phụ thì anh sẽ khỏe và bình thuờng thôi.
Anh cảm ơn Út đã khích lệ, nhưng khi uống thuốc Út cũng cần lưu ý là viên 3 in 1 nó làm mình trầm cảm có khi tuyệt vọng đó.
uống arv sẽ bị mất cơ, hại thận, cái này mới thật sự đáng lo. Về lâu dài không biết có thể đi làm được hay không nữa....

vietnamboth
18-04-2015, 08:14
Mấy a cho e hỏi...e nam mới 20t chưa điều trị ARV, cd4 lần đầu tiên xét nghiệm của e 3 tháng trước là 693, sức khoẻ vẫn ốn nhưng dạo gần đây da e dầu nhiều, và vùng da đầu e có vảy và rụng tóc rất nhiều, hic e cũng có chút sắc mà bị rụng tóc nhiều e sợ lắm, e có khám ở bv da liễu 2 tuần trc nhưng không hết, vậy bây giờ e đến tái khám ở bv da liễu hay qua chỗ e đang điều trị xin bác sĩ cho e bắt đầu điều trị ARV, vì e nghe nói khi bắt đầu uống ARV thí các vấn đề về da sẽ được cải thiện , e cám ơn a chị giải đáp thắc mắc dùm e
Anh nghĩ em chưa cần uống, vì uống ARV tác dụng phụ nhiều lắm, càng lâu uống càng tốt, do anh ham giảm tải lượng vr để giảm khả năng lây nhiễm nên giờ không biết làm sao. Nhưng td phụ cũng tuỳ vào cơ địa từng người chứ không phải ai cũng bị.
Mặc dù theo khuyến cáo là uống sớm thì càng tốt nhưng anh chưa thấy tốt ở đâu cả.
anh cung uống sớm 457 cd4. Nhưng td phụ thật kinh khủng.
nếu em có tiền sử trầm cảm, say tàu xe, phản ứng phụ vs thuốc khác thì khả nằng td phụ của e cũng cao. Phát ban thì sẽ gặp phổ biến nếu em trên 400 do cơ thể còn mạnh nó chống lại thuốc.
em nên thay đổi lại cách sống, tăng đề kháng không thức khuya thì sẽ giảm da dầu
mấy cái này là kinh nghiệm anh chia sẻ cho em thôi, qd vẫn là ở chỗ em.

vietnamboth
18-04-2015, 09:20

Theo tiêu chuẩn của WHO thì dưới 500 nên uống ARV. Nhưng ở Mỹ thì khuyến cáo ai bị nhiễm cũng uống. Vì nguồn thuốc bên đó có nhiều, bên mình chỉ có hạn. Em nên cân nhắc.
anh mới đọc về việc mất mô mỡ, đặc biệt là trên mặt thì khi uống Arv sớm thì hạn chế mất mô mỡ, nhưng ngược lại uống càng lâu lại càng có nguy cơ này. Nói chung td phu là tuỳ mỗi ng ko ai giống ai. anh trải qua 2 tuần td phụ thật sự khó chịu, nhưng có vẻ giảm dần. Td phụ về lâu dài:mất xương, mất cơ, suy thận, giảm mỡ sẽ theo suốt cuộc đời ng có H.

icanfly
18-04-2015, 13:38
Theo tiêu chuẩn của WHO thì dưới 500 nên uống ARV. Nhưng ở Mỹ thì khuyến cáo ai bị nhiễm cũng uống. Vì nguồn thuốc bên đó có nhiều, bên mình chỉ có hạn. Em nên cân nhắc.
anh mới đọc về việc mất mô mỡ, đặc biệt là trên mặt thì khi uống Arv sớm thì hạn chế mất mô mỡ, nhưng ngược lại uống càng lâu lại càng có nguy cơ này. Nói chung td phu là tuỳ mỗi ng ko ai giống ai. anh trải qua 2 tuần td phụ thật sự khó chịu, nhưng có vẻ giảm dần. Td phụ về lâu dài:mất xương, mất cơ, suy thận, giảm mỡ sẽ theo suốt cuộc đời ng có H.
dạ vâng , vậy a có thể cho e xin zalo hay fb gì được không có gì e ko biết e sẽ trao đổi với a, và tiện thể có thêm một người bạn luôn ;)

vietnamboth
18-04-2015, 14:09
Em có thể inbox cho anh được ko? anh ko tiện đưa lên đây ;).

vietnamboth
18-04-2015, 14:11
Anh cũng chỉ biết mình nhiễm có 1 tháng nay thôi, vẫn còn hoảng loạn lắm, ko biết có thể chia sẻ dc gì ko nữa.

icanfly
18-04-2015, 19:27
Anh cũng chỉ biết mình nhiễm có 1 tháng nay thôi, vẫn còn hoảng loạn lắm, ko biết có thể chia sẻ dc gì ko nữa.
E cũng cùng hoàn cảnh với a, inbox bằng cách nào bây giờ e cũng ko tiện đưa lên :((

Charles
18-04-2015, 19:48
E cũng cùng hoàn cảnh với a, inbox bằng cách nào bây giờ e cũng ko tiện đưa lên :((

Hiện tại chức năng inbox của diễn đàn đang lỗi kỹ thuật chờ xử lí, các bạn thông cảm.

icanfly
18-04-2015, 20:49
Hiện tại chức năng inbox của diễn đàn đang lỗi kỹ thuật chờ xử lí, các bạn thông cảm.
A Truong Xuan giải đáp thắc mắc ở trên dùm e với

Charles
18-04-2015, 20:54

Da đầu có vẩy và rụng tóc có thể bạn bị nấm da đầu. Hiện nhiều người dùng dầu gội do có nhiều hóa chất nên rất hay bị nấm da đầu, nếu bạn vẫn dùng dầu gội thì nên dừng lại ngay, chỉ nên gội bồ kết + chanh. Giờ bạn nên đến BV Da liễu khám, nếu là bệnh nấm thì chữa lâu khỏi nên bạn phải kiên trì.

vietnamboth
18-04-2015, 21:04
[QUOTE=icanfly;230574]E cũng cùng hoàn cảnh với a, inbox bằng cách nào bây giờ e cũng ko tiện đưa lên :(([/QUOTE
em có email?

icanfly
18-04-2015, 21:25
[QUOTE=icanfly;230574]E cũng cùng hoàn cảnh với a, inbox bằng cách nào bây giờ e cũng ko tiện đưa lên :(([/QUOTE
em có email?
A add yahoo e đi : quangkhoi870

vietnamboth
18-04-2015, 21:28
[QUOTE=vietnamboth;230612]
A add yahoo e đi : quangkhoi870
Anh chỉ mail dc thôi, ko chat yahoo nhé.

icanfly
18-04-2015, 21:30
A Tạo yahoo rồi add e xin zalo hay fb gì đó chứ e ko xài yahoo nhiều , a mail e cũng được quangkhoi870@yahoo.com

vietnamboth
18-04-2015, 21:51
A Tạo yahoo rồi add e xin zalo hay fb gì đó chứ e ko xài yahoo nhiều , a mail e cũng được quangkhoi870@yahoo.com
Đã mail cho em rồi

batdauvaketthuc
22-04-2015, 09:04
A hiếu cho e hỏi. Có phải uống arv vào nó phục hồi miễn dịch. Bsy e nói thế. E uống 3 tuần đang ngon lăn ra sốt ho viêm họng nôn đủ kiểu. Gia đình thì hoang mang bsy thì bảo ko sao. với cái nhiễm trùng mắt là j vậy a.

Nguyen Ha
22-04-2015, 09:14
A hiếu cho e hỏi. Có phải uống arv vào nó phục hồi miễn dịch. Bsy e nói thế. E uống 3 tuần đang ngon lăn ra sốt ho viêm họng nôn đủ kiểu. Gia đình thì hoang mang bsy thì bảo ko sao. với cái nhiễm trùng mắt là j vậy a.

Bs nói không sao là không sao. Bạn cứ yên tâm tuân thủ ARV đi rồi sẽ lại ngon. Sốt ho viêm họng thay đổi thời tiết cũng bị. Bạn bị nhiễm trùng mắt á?

batdauvaketthuc
22-04-2015, 09:23
E hỏi do tự nhiêm ôm sdt thấy xốn mắt

Nguyen Ha
22-04-2015, 09:31
E hỏi do tự nhiêm ôm sdt thấy xốn mắt

Làm hết hồn, tưởng bị nhiễm trùng mắt thì phải gặp bs chuyên khoa mắt khám và điều trị. Còn thấy xốn mắt thì không sao. Đừng căng thẳng quá.

batdauvaketthuc
22-04-2015, 09:47
Dạ e cảm ơn chị. Cái đám phục hồi miễn dịch này mong cho mau hết hix hix

vietnamboth
22-04-2015, 09:50
em uống gần được được 3 tuần rồi, td phụ sẽ ít nếu em ăn tối nhẹ.
Anh chị cho em hỏi, uống ARV bao lâu thì mình bị mất mỡ trên mặt? em đang uống viên 127. Anh Hiếu ơi, anh chuyển qua 127 có hiệu quả không anh?

Nguyen Ha
22-04-2015, 09:54
em uống gần được được 3 tuần rồi, td phụ sẽ ít nếu em ăn tối nhẹ.
Anh chị cho em hỏi, uống ARV bao lâu thì mình bị mất mỡ trên mặt? em đang uống viên 127. Anh Hiếu ơi, anh chuyển qua 127 có hiệu quả không anh?

127 hiệu quả chứ. Cứ uống đi, không sao đâu. Tác dụng sẽ hết dần khi quen thuốc.

vietnamboth
22-04-2015, 09:58
Dạ, ý em là khi nào mình bị teo cơ mặt đó chị Hà, vì em nghe anh Hiếu nói ảnh chuyển sang viên 127 để giảm bớt tác dụng teo cơ, không biết là ảnh có tăng lên được chưa?
Em không biết bao lâu thì mình bị teo cơ mặt vậy chị?

Nguyen Ha
22-04-2015, 10:05
Dạ, ý em là khi nào mình bị teo cơ mặt đó chị Hà, vì em nghe anh Hiếu nói ảnh chuyển sang viên 127 để giảm bớt tác dụng teo cơ, không biết là ảnh có tăng lên được chưa?
Em không biết bao lâu thì mình bị teo cơ mặt vậy chị?

Bạn cứ uống 127 đi. Tác dụng phụ thì nhiều, người bị thế này, người bị thế kia. Khi quen thuốc tác dụng phụ sẽ hết. Bạn mới uống được 3 tuần cứ tuân thủ điều trị tốt đi đã.

vietnamboth
22-04-2015, 10:12
dạ, em cũng hiểu, mà tại vì không biết khi nào thì nó bị, khi đó chắc em không giữ được việc làm hiện tại rồi...

Nguyen Ha
22-04-2015, 10:18
dạ, em cũng hiểu, mà tại vì không biết khi nào thì nó bị, khi đó chắc em không giữ được việc làm hiện tại rồi...

Không sao đâu, rất nhiều người đang uống loại này vẫn bình thường mà. Đừng căng thẳng quá vậy.

vietnamboth
22-04-2015, 10:33
dạ vâng,.... em nghe nói khoản 12% bị mà em không biết em có bị không thôi, nếu bị thì thường bao lâu mới bị vậy Chị?

Nguyen Ha
22-04-2015, 10:34
dạ vâng,.... em nghe nói khoản 12% bị mà em không biết em có bị không thôi, nếu bị thì thường bao lâu mới bị vậy Chị?
Đã bảo rồi, cứ uống đi lo xa quá làm gì cho mệt.

vietnamboth
22-04-2015, 10:57
dạ tại vì cũng lo, mà phải chi lúc trước, mình tự biết bảo vệ mình tự lo thì giờ đâu phải lo thế này. Gieo nhân nào giờ gặt quả nấy, em cũng ko dám trách ai được, chỉ thương gia đình mình....

Charles
22-04-2015, 11:13
dạ tại vì cũng lo, mà phải chi lúc trước, mình tự biết bảo vệ mình tự lo thì giờ đâu phải lo thế này. Gieo nhân nào giờ gặt quả nấy, em cũng ko dám trách ai được, chỉ thương gia đình mình....

Không ai quay ngược được thời gian hết. Chuyện gì đã qua thì nên cho qua, hãy đối mặt với hiện tại và xác định sống cho tương lai.

K@D
22-04-2015, 16:21
mới nhờ anh Tuấn làm lại pass cho D@K xong, chưa kịp vô tin nhắn xem pass đã quên luôn cái pass nick "YeuDoiDiNhe", anh Tuan pm cho em qua DAHU được không ạ... nick em: e.card

K@D
22-04-2015, 16:27
à, cách đây mấy hôm có vo diễn đàn, đọc được bài của bạn gì đó nói CD4 còn 300-400, bs nói bị nhiễm 5 năm rồi. Làm sao căn cứ vào CD4 mà biết mình nhiễm khi nào vậy các bác? QUả thật em muốn mình biết nhiễm khi nào để pm những bạn trong thời gian đó để biết mà đi test sớm, chứ biết mình nhiễm khi nào cũng đâu làm thay đổi gì.

Em 11/2014 là 212, tháng 5 này em được OPC cho làm CD4, bình thường cấp cho em 28 viên và khám định kỳ vào t4. Tháng vừa rồi cấp cho em 29 viên lận, nên lịch khám qua thứ 5 (em thấy bên OPC treo lịch test CD4 là t2 và thứ 5. Vậy qua tháng 6 em sẽ tiếp tục khám vào thứ 4 hay chuyển qua thứ 5 luôn ?

D@k
22-04-2015, 18:57
đã quay lại và lợi hại hơn xưa.... hellu mọi người, mọi người sức khoẻ vẫn ok chứ.

Tuanmecsedec
22-04-2015, 19:02
đã quay lại và lợi hại hơn xưa.... hellu mọi người, mọi người sức khoẻ vẫn ok chứ.

Mọi người vẫn khỏe,bạn vẫn khỏe chứ?.

Mi Vân
22-04-2015, 19:40
chào mọi ngừơi em là thành viên mới, chúc mọi người sức khỏe thành công hạnh phúc. có gì mong mn giúp đỡ

Charles
22-04-2015, 19:53
chào mọi ngừơi em là thành viên mới, chúc mọi người sức khỏe thành công hạnh phúc. có gì mong mn giúp đỡ

Đây là Topic dành cho những người có dòng máu quý tộc chứ không phải dành cho bạn. Nhầm chỗ rùi.

D@k
22-04-2015, 20:37
Mọi người vẫn khỏe,bạn vẫn khỏe chứ?.

em vẫn khoẻ, tháng 5 em đi làm CD4 đợt 1 sau 6 tháng ARV. 01 tháng uống INH rồi, nên đã quen thuốc, cảm thấy sức khoẻ tốt, vẫn đủ sức đi quẫy với đám bạn học và đồng nghiệp ^^

Tuanmecsedec
22-04-2015, 20:41
em vẫn khoẻ, tháng 5 em đi làm CD4 đợt 1 sau 6 tháng ARV. 01 tháng uống INH rồi, nên đã quen thuốc, cảm thấy sức khoẻ tốt, vẫn đủ sức đi quẫy với đám bạn học và đồng nghiệp ^^

Sẵn đây,Tuanmecsedec chúc bạn dồi dào sức khỏe,lạc quan vui vẻ yêu đời.

batdauvaketthuc
23-04-2015, 17:14
Em vẫn ho như 1 con điên. Chán quá phục hồi miễn dịch đáng sợ quá. Uống cái thứ j cũng ko đỡ. Mỗi codein đi ngủ khỏe.
trời nóng còn ko dc ăn kem hiu hiu. Ăn j cho mát a chị. E nghe đồn bột sắn dây tốt ạ

Charles
23-04-2015, 18:15
Em vẫn ho như 1 con điên. Chán quá phục hồi miễn dịch đáng sợ quá. Uống cái thứ j cũng ko đỡ. Mỗi codein đi ngủ khỏe.
trời nóng còn ko dc ăn kem hiu hiu. Ăn j cho mát a chị. E nghe đồn bột sắn dây tốt ạ

Thời tiết nóng bức bạn ăn bột sắn dây rất tốt.

D@k
23-04-2015, 18:38
Uống bột sắn dây (như sữa) tốt hơn là ăn bột sắn dây (dạng sệt như hồ). Mỗi lần nóng, nhiệt miệng, mình chơi 1 ngày 2 ly cối là hết, có khi 2 ngày là hết. Bột sắn dây là thần duợc tốt đó, tuy nhiên khi bụng yếu thì hạn chế uống.

batdauvaketthuc
25-04-2015, 07:39
Ah anh chị ơi. Em đc nổi mụn đỏ toàn thân. Mụn to nhỏ đủ kiểu. Chủ yếu trong người tay có ít mặt cũng có ít nữa. bsy cho thuốc nó lặn và thâm. Lâu lâu đỏ lại. E liều mình cạy 1 mụn toàn da các lớp vs 1 ít nước trong ngòi. Sau này vụ này hết ko a chị ơi

Nguyen Ha
25-04-2015, 08:10
Ah anh chị ơi. Em đc nổi mụn đỏ toàn thân. Mụn to nhỏ đủ kiểu. Chủ yếu trong người tay có ít mặt cũng có ít nữa. bsy cho thuốc nó lặn và thâm. Lâu lâu đỏ lại. E liều mình cạy 1 mụn toàn da các lớp vs 1 ít nước trong ngòi. Sau này vụ này hết ko a chị ơi

Bs đã cho thuốc uống mụn đã lặn và thâm nghĩa là đã khỏi. Sau này sẽ hết. Bạn chịu khó ăn uống nhiều đồ mát vào

batdauvaketthuc
25-04-2015, 08:20
Dạ e cảm ơn chị. Gấu e nó thích lưng em. Mà mụn ntn thì e mồ côi mất :d :d :d

Nguyen Ha
25-04-2015, 08:24

Hihi, khi đã yêu thì yêu cả cái xấu lẫn cái đẹp, khi đã thích thì thích tuốt tuồn tuột. Chính những cái mụn đó lại làm Gấu bị cuốn hút hơn đấy. Đừng lo.

Charles
25-04-2015, 08:24

Người ta yêu hay ghét là bản chất con người, chứ ở gì mấy cái mụn.

batdauvaketthuc
25-04-2015, 11:04
Em khổ r cả nhà ơi. Ra viện dc 1 tuần về đám triệu chứng phục hồi md nó hành. trong đó có ho như 1 con điên. Nay e đi tái khám chụp phim lại bsy nghi ngờ viêm phổi và lao. Anh chị cho e hỏi có khi nào uống arv cd4 lên r bệnh lao mới bùng phát ko ạ hix. Khổ thân em lại ôm chăn ôm chiếu vào viện nằm.

Tuanmecsedec
25-04-2015, 11:32
Em khổ r cả nhà ơi. Ra viện dc 1 tuần về đám triệu chứng phục hồi md nó hành. trong đó có ho như 1 con điên. Nay e đi tái khám chụp phim lại bsy nghi ngờ viêm phổi và lao. Anh chị cho e hỏi có khi nào uống arv cd4 lên r bệnh lao mới bùng phát ko ạ hix. Khổ thân em lại ôm chăn ôm chiếu vào viện nằm.

Người bình thường cugn4 có thể bị lao phổi bạn.Vấn đề là bạn phải đi xét nghiệm khám coi có bị lao không.Nếu có thì điều trị không gì phải lo.

batdauvaketthuc
25-04-2015, 13:53
Lần trc e nhập viện đã khám và xn 1 lần âm tính. Mới 1 tuần a ạ. Buồn ghê. Mai lại lấy đờm r. Em đi vào viện đây ạ. Các anh chị ăn lễ vui vẻ. Lễ này e nằm viện r :(

JordanLe
25-04-2015, 17:09
Chào cả nhà! Lâu rồi em mới vào thăm cả nhà. Mọi người vẫn khỏe chứ? THấy diễn đàn có thêm nhiều thành viên quá. tháng 7 em làm cd4 nè, ko biết sẽ thế nào nhưng tình hình là từ khi vào điều trị ARV từ tháng 12 năm ngoái đến giờ em tăng từ 68kg lên 72kg, hoàn toàn rất là khỏe, ko còn bị viêm họng, viêm mũi gì lun, hok còn buồn ngủ ngày. Lúc nào cũng thèm ăn, ăn muốn mạt lun hic hic... Lâu lâu em mới có tg vào thăm cả nhà. CV dạo này nhiều và tiến triển tốt lắm. Sức khỏe tốt, có gấu nữa hihi (gấu em âm) chứ không có dương như em. Thấy cuộc đời đẹp quá các anh chị ạ. Gấu động viên và an ủi em dữ lắm, kì nào đi lấy kẹo cũng đi cùng em cả. E vô khoe với cả nhà tí để cả nhà có tinh thần hơn ạ. Bệnh chưa chắc là đã hết nên hãy vui vẻ và lành mạnh nhé. Rồi mọi thứ sẽ ổn. BS ẻm nói TH của em là rất hiếm vì dùng nhiều thứ thuốc cùng lúc mà em lại phản ứng tích cực. da dẻ hồng hào mập mạp. ko bị tac dụng phụ em mừng hú hồn ah. Thời gian tự kỷ đã trôi qua rồi. Ai đang trong thời gian đó thì cố gắng lên nhé. yêu cả nhà <3

Tuanmecsedec
25-04-2015, 18:08
Chào cả nhà! Lâu rồi em mới vào thăm cả nhà. Mọi người vẫn khỏe chứ? THấy diễn đàn có thêm nhiều thành viên quá. tháng 7 em làm cd4 nè, ko biết sẽ thế nào nhưng tình hình là từ khi vào điều trị ARV từ tháng 12 năm ngoái đến giờ em tăng từ 68kg lên 72kg, hoàn toàn rất là khỏe, ko còn bị viêm họng, viêm mũi gì lun, hok còn buồn ngủ ngày. Lúc nào cũng thèm ăn, ăn muốn mạt lun hic hic... Lâu lâu em mới có tg vào thăm cả nhà. CV dạo này nhiều và tiến triển tốt lắm. Sức khỏe tốt, có gấu nữa hihi (gấu em âm) chứ không có dương như em. Thấy cuộc đời đẹp quá các anh chị ạ. Gấu động viên và an ủi em dữ lắm, kì nào đi lấy kẹo cũng đi cùng em cả. E vô khoe với cả nhà tí để cả nhà có tinh thần hơn ạ. Bệnh chưa chắc là đã hết nên hãy vui vẻ và lành mạnh nhé. Rồi mọi thứ sẽ ổn. BS ẻm nói TH của em là rất hiếm vì dùng nhiều thứ thuốc cùng lúc mà em lại phản ứng tích cực. da dẻ hồng hào mập mạp. ko bị tac dụng phụ em mừng hú hồn ah. Thời gian tự kỷ đã trôi qua rồi. Ai đang trong thời gian đó thì cố gắng lên nhé. yêu cả nhà <3

Nghe bạn kể sức khỏe tốt là vui rồi.Tuanmecsedec luôn luôn chúc bạn dồi dào sức khỏe.CD4 lên như điều gặp gió.

batdauvaketthuc
25-04-2015, 18:36
Em mong dc như a. Chúc a vui khỏe

Charles
25-04-2015, 19:28
Em mong dc như a. Chúc a vui khỏe

Luôn chú ý chăm sóc sức khỏe của mình, đặc biệt phải giữ được tinh thần lạc quan thì sẽ có sức khỏe tốt thôi.

batdauvaketthuc
27-04-2015, 14:24
Lễ rồi. Anh chị em chia sẻ mọi người đi đâu chơi thế ạ
em thì : nằm viện ::d ::d

songchungvoi_HIV
27-04-2015, 19:50
Khi uống ARV vào hệ miễn dịch phục hồi song song đó các vi trùng gây bình cũng mạnh lên vì thế bệnh nhiễm trùng cơ hội có khả năng bùng phát đó là hiển nhiên, vì thế lao phát triển là bình thường thôi bạn

vietnamboth
28-04-2015, 16:00
Em sợ mình bị căng thẳng quá mức quá cả nhà ah. Em không hiểu sao tâm trạng rất chán nản. Em gần như không biết làm gì trong những ngày lễ này...

Charles
28-04-2015, 16:03
Em sợ mình bị căng thẳng quá mức quá cả nhà ah. Em không hiểu sao tâm trạng rất chán nản. Em gần như không biết làm gì trong những ngày lễ này...

Đừng tạo áp lực cho bản thân thế bạn. Thả lỏng cơ thể thư giãn đi, bạn nên đi thể dục sẽ cảm thấy thoải mái đầu óc hơn.

songchungvoi_HIV
28-04-2015, 16:04
Ngày nghĩ lễ một là vươn mình ra cùng bạn bè chu du các điểm vui chơi cho khuây khỏa, hai là đi về thăm gia đình 2 bên nội ngoại trong cảnh gia đìng đoàn tựu. chớ dại gì thu mình trong 4 bức tường

batdauvaketthuc
28-04-2015, 17:48
Khi uống ARV vào hệ miễn dịch phục hồi song song đó các vi trùng gây bình cũng mạnh lên vì thế bệnh nhiễm trùng cơ hội có khả năng bùng phát đó là hiển nhiên, vì thế lao phát triển là bình thường thôi bạn

Lúc trước anh có phục hồi miễn dịch ko a. E sốt ho mệt mỏi nổi mụn. Cơ thể còn mệt hơn lúc chưa arv dù lúc đó đang sốt 1 tháng huhu

Charles
28-04-2015, 19:15
Lúc trước anh có phục hồi miễn dịch ko a. E sốt ho mệt mỏi nổi mụn. Cơ thể còn mệt hơn lúc chưa arv dù lúc đó đang sốt 1 tháng huhu

Đến người khỏe mà bị sốt, ho còn mệt mỏi nữa là... Bệnh cũng dính rồi, thuốc cũng đang điều trị rồi, giờ suy nghĩ làm gì cho thêm mệt mỏi.

vietnamboth
28-04-2015, 19:36
Ngày nghĩ lễ một là vươn mình ra cùng bạn bè chu du các điểm vui chơi cho khuây khỏa, hai là đi về thăm gia đình 2 bên nội ngoại trong cảnh gia đìng đoàn tựu. chớ dại gì thu mình trong 4 bức tường
Dạ em đang ở với ba mẹ. Em cũng không hiểu sao nữa, em không muốn đi đâu cả. Em có đi tập tạ cho lấy lại tin thần xong về cũng ở nhà. Lâu rồi em không cười được kể từ ngày 12/3/2015.... Em sẽ tìm cách lạc quan hơn nhưng có vẻ như chưa tìm ra phương pháp. Giờ em chỉ cố gắng vì ba mẹ. Em cảm ơn anh Hiếu ạ

Charles
28-04-2015, 19:44
Dạ em đang ở với ba mẹ. Em cũng không hiểu sao nữa, em không muốn đi đâu cả. Em có đi tập tạ cho lấy lại tin thần xong về cũng ở nhà. Lâu rồi em không cười được kể từ ngày 12/3/2015.... Em sẽ tìm cách lạc quan hơn nhưng có vẻ như chưa tìm ra phương pháp. Giờ em chỉ cố gắng vì ba mẹ. Em cảm ơn anh Hiếu ạ

Bạn luôn cố gắng vì ba mẹ chứng tỏ bạn đã có suy nghĩ lạc quan rồi. Không nên để ý nhiều ngoài xã hội, chỉ cần trong đầu luôn nghĩ sống làm sao có ích cho bản thân và gia đình, để làm được điều này không phải ai cũng làm được.

vietnamboth
28-04-2015, 20:10
Dạ cảm ơn anh Trường Xuân.

huongthien
04-05-2015, 15:48
Trời đang mưa làm lòng em suy tư nhiều chuyện quá , xin cho phép em được chia sẻ đôi điều mà từ trước nay e không dám nói ra vì sợ tinh thần mình dựa theo nhiều lời chia sẻ mà di xuống cũng như em sợ làm nặng lòng người khác . tuổi đời em còn trẻ quá bao nhiêu dự định cho tương lai đang chấp cánh thì em phát hiện mình bị bệnh này , đáng buồn mà cũng đáng vui vì giờ đây em quí trọng từng khoảnh khắc dù đơn giản trong cuộc sống bên gia đình và người thân , bạn bè . Trước kia mọi ngườii nhìn nhận e là một người ngoan ngoãn , dễ thương , đẹp trai , khôn khéo nhưng mấy ai ngờ rằng e lại ngu như vậy . Thật sự em buồn chứ nhưng sao dám nói cho người thân nghe hết nổi niềm của em , em sợ làm nặng lòng người khác . bây h khi nhìn người khác khỏe mạnh chơi thể thao , vui đùa , thậm chí chỉ nhìn dáng vấp người ta khỏe mạnh e cũng thấy ghen tị quá mặt dù vẻ ngoài của em bây giờ cũng không đến nổi nào . em lo cho gia đình em lắm , em lo họ bị nhiễm từ em . e lo sợ từng ngày . phải đợi thêm vài tháng nữa thì mới chắc chắn giải tỏa tâm lí này của em . Nguy cơ em lo cho gia đình là do cái dao cạo râu , cái cây cạo lưỡi mà em và ba xài chung với nhau , có những lần em chảy máu khi xài 2 vật dụng này . hôm nay khi e tìm hiểu vài thông tin cd4 còn 120 là đang ở giai đoạn aids cũng thấy xót xa lắm chứ , em đã uống A RV 1 tháng nay rồi , nhưng sao có thề kéo lại giai đoạn 2 không triệu chứng được . em còn nhiều suy nghĩ nhưng em dừng tại đây thôi . chuyện hôm qua không thề quay lại dù chỉ 1 giây , ngày mai thì sao ai biết trước , e chỉ còn dựa vào hiện tại mà dặn lòng bước tiếp . em đang rất vui :)

songchungvoi_HIV
04-05-2015, 15:50
Trời đang mưa làm lòng em suy tư nhiều chuyện quá , xin cho phép em được chia sẻ đôi điều mà từ trước nay e không dám nói ra vì sợ tinh thần mình dựa theo nhiều lời chia sẻ mà di xuống cũng như em sợ làm nặng lòng người khác . tuổi đời em còn trẻ quá bao nhiêu dự định cho tương lai đang chấp cánh thì em phát hiện mình bị bệnh này , đáng buồn mà cũng đáng vui vì giờ đây em quí trọng từng khoảnh khắc dù đơn giản trong cuộc sống bên gia đình và người thân , bạn bè . Trước kia mọi ngườii nhìn nhận e là một người ngoan ngoãn , dễ thương , đẹp trai , khôn khéo nhưng mấy ai ngờ rằng e lại ngu như vậy . Thật sự em buồn chứ nhưng sao dám nói cho người thân nghe hết nổi niềm của em , em sợ làm nặng lòng người khác . bây h khi nhìn người khác khỏe mạnh chơi thể thao , vui đùa , thậm chí chỉ nhìn dáng vấp người ta khỏe mạnh e cũng thấy ghen tị quá mặt dù vẻ ngoài của em bây giờ cũng không đến nổi nào . em lo cho gia đình em lắm , em lo họ bị nhiễm từ em . e lo sợ từng ngày . phải đợi thêm vài tháng nữa thì mới chắc chắn giải tỏa tâm lí này của em . Nguy cơ em lo là do cái dao cạo râu , cái cây cạo lưỡi mà em và ba xài chung với nhau , có những lần em chảy máu khi xài 2 vật dụng này . hôm nay khi e tìm hiểu vài thông tin cd4 còn 120 là đang ở giai đoạn aids cũng thấy xót xa lắm chứ , em đã uống A RV 1 tháng nay rồi , nhưng sao có thề kéo lại giai đoạn 2 không triệu chứng được . em còn nhiều suy nghĩ nhưng em dừng tại đây thôi . chuyện hôm qua không thề quay lại dù chỉ 1 giây , ngày mai thì sao ai biết trước , e chỉ còn dựa vào hiện tại mà dặn lòng bước tiếp . em đang rất vui :)
Bấm vào đây xem tài liệu dùm:
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

huongthien
05-05-2015, 08:51
A/C cho e hỏi . e thường uống A RV lúc 10h30 , e uống 1 tháng rồi mà sao không có tác dụng phụ gì hết , người cứ như lúc chưa uống thuốc vậy đó . có khi e ăn cơm trước giờ uống thuốc 2 tiếng , có khi e ăn trước 30p . vậy có được không ah ? e mới đọc thông tin là phải uổng A RV sau khi ăn 2 tiếng . E ăn cơm thất thường như vậy có ảnh hưởng đến nồng độ thuốc không ?

Charles
05-05-2015, 09:07
A/C cho e hỏi . e thường uống A RV lúc 10h30 , e uống 1 tháng rồi mà sao không có tác dụng phụ gì hết , người cứ như lúc chưa uống thuốc vậy đó . có khi e ăn cơm trước giờ uống thuốc 2 tiếng , có khi e ăn trước 30p . vậy có được không ah ? e mới đọc thông tin là phải uổng A RV sau khi ăn 2 tiếng . E ăn cơm thất thường như vậy có ảnh hưởng đến nồng độ thuốc không ?

Bạn uống thuốc gần bữa ăn không ảnh hưởng gì đến nồng độ của thuốc. Còn tác dụng phụ thì tùy cơ địa từng người, bạn không thấy có thì nên mừng mới phải.

huongthien
05-05-2015, 15:15
Bạn uống thuốc gần bữa ăn không ảnh hưởng gì đến nồng độ của thuốc. Còn tác dụng phụ thì tùy cơ địa từng người, bạn không thấy có thì nên mừng mới phải.
em cảm ơn anh .

songchungvoi_HIV
05-05-2015, 16:37
Tác dụng phụ tùy cơ địa mỗi người, tác dụng phụ còn gọi là phục hồi hệ miễn dịch sau 2 tuần trở đi khi đưa thuốc vào cơ thể. Tác dụng phụ thường xảy ra sa 2 tuần dùng thuốc và kéo dài đến 6 tuần hoặc 2 tháng và giảm dần, thức ăn ko làm mất tác dụng cả thuốc, thường viên 3 trong 1 khuyến cáo uống khi bụng đói tránh ăn thức ăn có nhiều dầu mở chất béo và thức uống có chất kích thích như rượu bia

D@k
05-05-2015, 16:52
tiện đây anh songchung cho em hỏi là uống thuốc +-5 tới 10 ph có bị cho là không tuân thủ điều trị không anh? Vì em có hỏi bs rồi, thì họ nsoi là "nên uống đúng giờ 100%".

Em chọn giờ uống 10h30 tối, nhưng có khi đi chơi ăn uống về lúc 10h20 chả lẻ bạn bè về hết mình ngồi lỳ lại 10ph canh giờ uống. Có khi em chạy về không kịp, đồng hồ báo 10h30, em phải vừa chạy xe rồi nuốt viên thuốc vô không nước... thấy hơi ớn vì viên thuốc to quá :D.

songchungvoi_HIV
05-05-2015, 16:56
tiện đây anh songchung cho em hỏi là uống thuốc +-5 tới 10 ph có bị cho là không tuân thủ điều trị không anh? Vì em có hỏi bs rồi, thì họ nsoi là "nên uống đúng giờ 100%".

Em chọn giờ uống 10h30 tối, nhưng có khi đi chơi ăn uống về lúc 10h20 chả lẻ bạn bè về hết mình ngồi lỳ lại 10ph canh giờ uống. Có khi em chạy về không kịp, đồng hồ báo 10h30, em phải vừa chạy xe rồi nuốt viên thuốc vô không nước... thấy hơi ớn vì viên thuốc to quá :D.
Với ngời mới uống trong thời gian 1 năm trở lại thì đây gọi là ko tuân thủ, nế uống trễ dẫn đến nồng độ thốc bao phủ CD4 giảm nguy cơ HIV phá vỡ CD4 chui ra, nếu uống sớm có hại gan vì lúc này nồng độ thuốc bao phủ CD4 chưa hết lại nạp thêm dẫn đến về lâ dài gan tổn thương do phải làm việc qá sức

gia tu di vang
06-05-2015, 06:18
Mấy anh chị vẫn khỏe ha. Bận rộn quá nên không vào thăm mọi người được,thuốc em vẫn ún điều điều... mà sao dạo rày bạn bè ai cũng nói em gầy hết. Mọi người ngoài ún arv thì còn thuốc bổ gì nữa không chỉ em với !

UTMIENTAY
06-05-2015, 09:19
Ăn uống nhiều vô em.... Tập thể dục nữa....

Family
06-05-2015, 09:28
Mọi người trong gia đình dòng máu quý tộc có tư vấn mình nên làm thế nào hoàn cảnh này với:

Mình đang uống arv đã đc 6 tháng và theo chương trình của BV nhiệt đới. Nhg do cv mới gần đây di chuyển mình về quê làm, lúc đầu mình nghĩ ko sao cố gắng thích nghi xin phép nghỉ để lên sg tái khám theo lịch, nhg cv nhiều hơn mình nghĩ, sợ ko thể tháng nào cũng xin nghỉ đúng ngày được. Mà cv hiện tại rất tốt, là nguồn thu nhập chính để mình duy trì cuộc sống cũng như chăm sóc mẹ, mình thật sự ko mún xin nghỉ, thất nghiệp rất khó khăn. Hỏi thăm bv thì họ ko thể thay đổi ngày khá (t4 sang t2), cũng ko thể xin nhận 1 lần 2 tháng thuốc, họ bảo chỉ có cách chuyển về quê, nhg một đi là ko trở lại...
Cho hỏi mọi người hiện tại mình nên làm sao, chuyển hẳn về quê để xin nhân thuốc hay có phương án nào khả thi ko?? Trên sg có OPC nào khám định kỳ t2 hàng tháng ko, mình có thể xin chuyển wa chỗ khác.

Charles
06-05-2015, 10:20
Mọi người trong gia đình dòng máu quý tộc có tư vấn mình nên làm thế nào hoàn cảnh này với:

Mình đang uống arv đã đc 6 tháng và theo chương trình của BV nhiệt đới. Nhg do cv mới gần đây di chuyển mình về quê làm, lúc đầu mình nghĩ ko sao cố gắng thích nghi xin phép nghỉ để lên sg tái khám theo lịch, nhg cv nhiều hơn mình nghĩ, sợ ko thể tháng nào cũng xin nghỉ đúng ngày được. Mà cv hiện tại rất tốt, là nguồn thu nhập chính để mình duy trì cuộc sống cũng như chăm sóc mẹ, mình thật sự ko mún xin nghỉ, thất nghiệp rất khó khăn. Hỏi thăm bv thì họ ko thể thay đổi ngày khá (t4 sang t2), cũng ko thể xin nhận 1 lần 2 tháng thuốc, họ bảo chỉ có cách chuyển về quê, nhg một đi là ko trở lại...
Cho hỏi mọi người hiện tại mình nên làm sao, chuyển hẳn về quê để xin nhân thuốc hay có phương án nào khả thi ko?? Trên sg có OPC nào khám định kỳ t2 hàng tháng ko, mình có thể xin chuyển wa chỗ khác.

Nếu bạn có công việc ổn định ở quê thì nên chuyển hồ sơ về quê nhận thuốc. Bạn chuyển về quê sau này nếu có tháng nào bạn không xin nghỉ được có thể nhờ gia đình đi lĩnh thay.

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 10:58
Mấy anh chị vẫn khỏe ha. Bận rộn quá nên không vào thăm mọi người được,thuốc em vẫn ún điều điều... mà sao dạo rày bạn bè ai cũng nói em gầy hết. Mọi người ngoài ún arv thì còn thuốc bổ gì nữa không chỉ em với !
Uống thuốc phải ăn, cố ăn ngày ít nhất 6 bữa gồm 2 bữa chính 4 bữa phụ

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 11:01

Bạn ở đâu thì chuyển về đó, chuyển về TTYTDP nơi bạn sinh sống, có thể chuyển về TTYTDP ngoài xã khác cùng hyện vẫn được

huongthien
06-05-2015, 11:03
Tác dụng phụ tùy cơ địa mỗi người, tác dụng phụ còn gọi là phục hồi hệ miễn dịch sau 2 tuần trở đi khi đưa thuốc vào cơ thể. Tác dụng phụ thường xảy ra sa 2 tuần dùng thuốc và kéo dài đến 6 tuần hoặc 2 tháng và giảm dần, thức ăn ko làm mất tác dụng cả thuốc, thường viên 3 trong 1 khuyến cáo uống khi bụng đói tránh ăn thức ăn có nhiều dầu mở chất béo và thức uống có chất kích thích như rượu bia

e chưa có tác dụng phụ gì thì cũng có nghĩa là hệ phục hồi miễn dịch của em nó chưa được phục hồi hả anh ?

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 11:08
e chưa có tác dụng phụ gì thì cũng có nghĩa là hệ phục hồi miễn dịch của em nó chưa được phục hồi hả anh ?
Ko phải cứ có tác dụng phụ mới gọi là phục hồi hệ miễn dịch, có người từ khi bắt đầ uống đến khi chết ko hề gặp tác dụng phụ mà CD4 lên ào ào, Nế cơ địa tốt hầu như ko hề có tác dụng phụ, tác dụng phụ là do khi nhiễm người đó có nhiều mầm bệnh đến khi gặp thuốc hệ miễn dịch phục hồi song song đó vi trùng gây bệnh cũng mạnh lên, nên hai bên đánh nha người bệnh đờ ra vậy mới gọi là tác dụng phụ

huongthien
06-05-2015, 11:43
Ko phải cứ có tác dụng phụ mới gọi là phục hồi hệ miễn dịch, có người từ khi bắt đầ uống đến khi chết ko hề gặp tác dụng phụ mà CD4 lên ào ào, Nế cơ địa tốt hầu như ko hề có tác dụng phụ, tác dụng phụ là do khi nhiễm người đó có nhiều mầm bệnh đến khi gặp thuốc hệ miễn dịch phục hồi song song đó vi trùng gây bệnh cũng mạnh lên, nên hai bên đánh nha người bệnh đờ ra vậy mới gọi là tác dụng phụ

cảm ơn anh đã trả lời cụ thể . vậy mà e cứ tưởng phải có tác dụng phụ thì hệ miễn dịch mới phục hồi . e thường uống thuốc trước 10h30 gần 2-5p , sau khi đọc các cmt ở trên thì mai mốt sẽ uống đúng 10h30 .

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 12:06
cảm ơn anh đã trả lời cụ thể . vậy mà e cứ tưởng phải có tác dụng phụ thì hệ miễn dịch mới phục hồi . e thường uống thuốc trước 10h30 gần 2-5p , sau khi đọc các cmt ở trên thì mai mốt sẽ uống đúng 10h30 .
Tham khảo thêm các chủ đề sau:
Tại sao phải tuân thủ điều trị? (http://diendanhiv.vn/threads/8352-Tai-sao-phai-tuan-thu-dieu-tri)Các bệnh nguy hiểm kháng thuốc (http://diendanhiv.vn/threads/17582-Cac-benh-nguy-hiem-khang-thuoc)Người nhiễm HIV không tuân thủ điều trị - Nguy cơ tử vong cao (http://diendanhiv.vn/threads/15019-Nguoi-nhiem-HIV-khong-tuan-thu-dieu-tri-Nguy-co-tu-vong-cao)Hỏi đáp về kháng thuốc HIV (http://diendanhiv.vn/threads/11404-Hoi-dap-ve-khang-thuoc-HIV)Thảo luận thất bại điều trị và kháng thuốc phác đồ bậc 1 (http://diendanhiv.vn/threads/6843-Thao-luan-that-bai-dieu-tri-va-khang-thuoc-phac-do-bac-1)Nói thêm về kháng thuốc (http://diendanhiv.vn/threads/10478-Noi-them-ve-khang-thuoc)

Raindn
06-05-2015, 12:43
Mọi người ơi, em đc bs chẩn đoán bị u mềm lây vùng bẹn ở chân, vì mới phát hiện nên chưa có lây lan nhiều. Anh chị nào có kinh nghiệm chữa trị bày e với, e buồn qúa
Cảm ơn mọi người.

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 12:49
Mọi người ơi, em đc bs chẩn đoán bị u mềm lây vùng bẹn ở chân, vì mới phát hiện nên chưa có lây lan nhiều. Anh chị nào có kinh nghiệm chữa trị bày e với, e buồn qúa
Cảm ơn mọi người.
Bạn nên đến BV Da Liễu hoặc BV chuyên khoa lao để khám và siêu âm chuẩn hơn, có thế đó là hạch bẹn

Raindn
06-05-2015, 13:07
Bạn nên đến BV Da Liễu hoặc BV chuyên khoa lao để khám và siêu âm chuẩn hơn, có thế đó là hạch bẹn
Em đã được bs da liễu chuẩn đoán bệnh cách điều trị cho NCH duy nhất là mua kim tiệt trùng nạo nó ra, e thấy như vậy rất đau và không hợp lý. Em ko thể làm như vậy được, ac có ai chữa trị bệnh này chưa giúp em với

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 13:16
Em đã được bs da liễu chuẩn đoán bệnh cách điều trị cho NCH duy nhất là mua kim tiệt trùng nạo nó ra, e thấy như vậy rất đau và không hợp lý. Em ko thể làm như vậy được, ac có ai chữa trị bệnh này chưa giúp em với
Nếu chữa như vậy là chưa đúng quy trình, bạn nên đến BV chuyên khoa lao khám và làm XN sinh thiết xem có bị lao hạch ko

vietnamboth
06-05-2015, 13:58
Các anh chị cho em kinh nghiệm với, từ hôm uống viên 127 đến giờ không hôm nào em có thể ngủ trưa đưa được. Do em uống thuốc khá trễ (10h50 tối, sáng 6h đã dậy đi làm), nên em muốn ngủ trưa 1 chút, nhưng sao nằm xuống là nó hoảng loạn tin thần. Anh chi nào có kinh nghiệm giúp em với ạ (em uống được 32 ngày rồi). Em xin cảm ơn

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 14:05
Các anh chị cho em kinh nghiệm với, từ hôm uống viên 127 đến giờ không hôm nào em có thể ngủ trưa đưa được. Do em uống thuốc khá trễ (10h50 tối, sáng 6h đã dậy đi làm), nên em muốn ngủ trưa 1 chút, nhưng sao nằm xuống là nó hoảng loạn tin thần. Anh chi nào có kinh nghiệm giúp em với ạ (em uống được 32 ngày rồi). Em xin cảm ơn
Bạn nên gặp BS chuyên điều trị cho bạn trình bày nhé, có thể do tác dụng phụ của thuốc làm tinh thần bạn lo lắng dẫn đến mất ngủ, Vì viên 3 trong 1 có viên EFV (Efavirenz) là ngyên nhân dẫn đến điều này

Raindn
06-05-2015, 14:17
Nếu chữa như vậy là chưa đúng quy trình, bạn nên đến BV chuyên khoa lao khám và làm XN sinh thiết xem có bị lao hạch ko
Hình như a chưa biết như thế nào là bênh " U mềm lây" chỉ là những hạt giống mụn cóc nhỏ chỉ gặp ở trẻ em nhỏ và NCH, NCH nếu ko điều trị thì sẽ bị lây lan

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 14:21
Hình như a chưa biết như thế nào là bênh " U mềm lây" chỉ là những hạt giống mụn cóc nhỏ chỉ gặp ở trẻ em nhỏ và NCH, NCH nếu ko điều trị thì sẽ bị lây lan
Mụn cóc ko có mềm, Tất cả NCH khi bệnh về da đều lây nhiễm cả, Songchng nói rùi, tùy bạn, nghe hay k là tùy

vietnamboth
06-05-2015, 15:07
Bạn nên gặp BS chuyên điều trị cho bạn trình bày nhé, có thể do tác dụng phụ của thuốc làm tinh thần bạn lo lắng dẫn đến mất ngủ, Vì viên 3 trong 1 có viên EFV (Efavirenz) là ngyên nhân dẫn đến điều này
Dạ, em đọc cũng thấy có nói đến, nhưng hình như Việt nam mình không còn nguồn thuốc khác tân tiến hơn phải không anh Hiếu? em thấy đã loại bỏ viên Atripla (mà mình đang uống 127) ra khỏi phát đồ ưu tiên rồi do ảnh hưởng tâm lý như vậy. Mà bây giờ em không uống thì không còn thuốc nào để uống nữa. Uống các loại thuốc cũ hơn thì tác dụng phụ lại nhiều hơn.

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 15:10
Dạ, em đọc cũng thấy có nói đến, nhưng hình như Việt nam mình không còn nguồn thuốc khác tân tiến hơn phải không anh Hiếu? em thấy đã loại bỏ viên Atripla (mà mình đang uống 127) ra khỏi phát đồ ưu tiên rồi do ảnh hưởng tâm lý như vậy. Mà bây giờ em không uống thì không còn thuốc nào để uống nữa. Uống các loại thuốc cũ hơn thì tác dụng phụ lại nhiều hơn.
Viên 127 là phác đồ Ưu tiên hay còn gọi là viên kết hợp 3 trong 1 =>
Phác đồ phối họp 3 trong 1: Tdf/fdc - công dụng và tác dụng phụ (http://diendanhiv.vn/threads/9643-Phac-do-phoi-hop-3-trong-1-Tdf-fdc-cong-dung-va-tac-dung-phu)

huongthien
06-05-2015, 15:10

Anh Vnboth uống A RV giống với số ngày em uống , bắt đầu từ 6/4 tính đến nay cũng đã 32 ngày . trước khi e biết bệnh thì ngủ trưa vẫn được nhưng từ khi biết có bệnh thì trưa ngủ không ngon giấc lắm . E nghĩ phần lớn là do tâm lý mình còn ảm ảnh về căn bệnh này và cũng do tác dụng của thuốc làm cơ địa mình thay đổi . chúc anh sớm khắc phục được tác dụng phụ

vietnamboth
06-05-2015, 15:19
Anh Vnboth uống A RV giống với số ngày em uống , bắt đầu từ 6/4 tính đến nay cũng đã 32 ngày . trước khi e biết bệnh thì ngủ trưa vẫn được nhưng từ khi biết có bệnh thì trưa ngủ không ngon giấc lắm . E nghĩ phần lớn là do tâm lý mình còn ảm ảnh về căn bệnh này và cũng do tác dụng của thuốc làm cơ địa mình thay đổi . chúc anh sớm khắc phục được tác dụng phụ
Là do tác dụng phụ của EFV đó em, nó làm cho mình bị hoảng loạn, trầm cảm. Vì trước khi uống thuốc anh vẫn ngủ trưa bình thường.
Em có bị nhịp tim nhanh lên không? Nhịp tim anh bây giờ có khi lên đến 100 (người bình thường chỉ trong khoản 80 thôi)

vietnamboth
06-05-2015, 15:21
Viên 127 là phác đồ Ưu tiên hay còn gọi là viên kết hợp 3 trong 1 =>
Phác đồ phối họp 3 trong 1: Tdf/fdc - công dụng và tác dụng phụ (http://diendanhiv.vn/threads/9643-Phac-do-phoi-hop-3-trong-1-Tdf-fdc-cong-dung-va-tac-dung-phu)

Dạ nhưng từ hồi tháng 4, người ta đã loại viên này ra khỏi phát đồ ưu tiên do có tác dụng phụ liên quan đến thần kinh ạ. Em chỉ lo là nếu đổi thuốc thì em không có lựa chọn khác vì nguồn thuốc ở Việt nam mình không có loại tân tiến... Nên mấy nay âm thầm chịu đựng tình trạng này hic hic

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 15:25
Dạ nhưng từ hồi tháng 4, người ta đã loại viên này ra khỏi phát đồ ưu tiên do có tác dụng phụ liên quan đến thần kinh ạ. Em chỉ lo là nếu đổi thuốc thì em không có lựa chọn khác vì nguồn thuốc ở Việt nam mình không có loại tân tiến... Nên mấy nay âm thầm chịu đựng tình trạng này hic hic
Làm gì có loại viên nào bạn??? Phác đồ đồ của nó nằm hết trong link đó

vietnamboth
06-05-2015, 15:36
dạ theo hướng dẫn thuốc thì không còn ưu tiên nữa đó anh

There are now five Recommended regimens for antiretroviral therapy (ART)-naive patients—four integrase strand transfer inhibitor (INSTI)-based regimens and one ritonavir-boosted protease inhibitor (PI/r)-based regimen, as listed below:
INSTI-Based Regimens:

Dolutegravir/abacavir/lamivudine (DTG/ABC/3TC)—only for patients who are HLA-B*5701 negative (AI)
DTG plus tenofovir disoproxil fumarate/emtricitabine (TDF/FTC) (AI)
Elvitegravir/cobicistat/TDF/FTC (EVG/c/TDF/FTC)—only for patients with pre-ART CrCl >70 mL/min (AI)
Raltegravir (RAL) plus TDF/FTC (AI)

PI/r-Based Regimen:

Darunavir/ritonavir (DRV/r) plus TDF/FTC (AI)

Two regimens previously classified as Recommended regimens have been moved to the Alternative regimens category, with the rationale stated below:

Atazanavir/ritonavir (ATV/r) plus TDF/FTC (BI)—Based on the results of a large comparative clinical trial showing a greater rate of discontinuation with ATV/r plus TDF/FTC because of toxicities when compared to (DRV/r or RAL) plus TDF/FTC
Efavirenz/TDF/FTC (EFV/TDF/FTC) (BI)—Based on concerns about the tolerability of EFV in clinical trials and practice, especially the high rate of central nervous system (CNS)-related toxicities and a possible association with suicidalit
nguồn http://aidsinfo.nih.gov/guidelines/html/1/adult-and-adolescent-treatment-guidelines/0

huongthien
06-05-2015, 15:39
Là do tác dụng phụ của EFV đó em, nó làm cho mình bị hoảng loạn, trầm cảm. Vì trước khi uống thuốc anh vẫn ngủ trưa bình thường.
Em có bị nhịp tim nhanh lên không? Nhịp tim anh bây giờ có khi lên đến 100 (người bình thường chỉ trong khoản 80 thôi)

e nói thiệt với anh . trường hợp của anh được các A/C BS bên tuvan... quan tâm nhiều và anh cũng làm xét nghiệm nhiều thứ . chứ bên e thì BS chỉ lấy mẫu máu của e 1 lần đề xét nghiệm rồi 1 tuần sau đó cho e uống A RV chứ không được xét nghiệm kỉ như anh đâu . bên em thì không thấy do nhịp tim , huyết áp gì hết . anh được các bs bên tuvan... quan tâm nhiều lắm . Chắc do anh quá lo lắng khi bị tác dụng phụ nhiều nên càng làm anh hoảng hơn , e cũng hiểu được tâm trạng của anh . có thể 1 thời gian nữa tác dụng phụ sẽ giảm dần , chúc anh mau khỏe .

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 15:42
dạ theo hướng dẫn thuốc thì không còn ưu tiên nữa đó anh

There are now five Recommended regimens for antiretroviral therapy (ART)-naive patients—four integrase strand transfer inhibitor (INSTI)-based regimens and one ritonavir-boosted protease inhibitor (PI/r)-based regimen, as listed below:
INSTI-Based Regimens:

Dolutegravir/abacavir/lamivudine (DTG/ABC/3TC)—only for patients who are HLA-B*5701 negative (AI)
Elvitegravir/cobicistat/TDF/FTC (EVG/c/TDF/FTC)—only for patients with pre-ART CrCl >70 mL/min (AI)

PI/r-Based Regimen:

Two regimens previously classified as Recommended regimens have been moved to the Alternative regimens category, with the rationale stated below:

Atazanavir/ritonavir (ATV/r) plus TDF/FTC (BI)—Based on the results of a large comparative clinical trial showing a greater rate of discontinuation with ATV/r plus TDF/FTC because of toxicities when compared to (DRV/r or RAL) plus TDF/FTC
Efavirenz/TDF/FTC (EFV/TDF/FTC) (BI)—Based on concerns about the tolerability of EFV in clinical trials and practice, especially the high rate of central nervous system (CNS)-related toxicities and a possible association with suicidalit
nguồn http://aidsinfo.nih.gov/guidelines/html/1/adult-and-adolescent-treatment-guidelines/0

Bạn vi lòng đọc cho kỷ lại, tất cả đều thuộc nhóm thuốc bạn đang dùng: TDF + 3TC + EFV

vietnamboth
06-05-2015, 16:07
Dạ không phải anh.
dịch là hai phát đồ trước đây là ưu tiên được chuyển sang tùy chọn
favirenz/TDF/FTC (EFV/TDF/FTC) (BI)—Based on concerns about the tolerability of EFV in clinical trials and practice, especially the high rate of central nervous system (CNS)-related toxicities and a possible association with suicidalit
căn cứ theo một số quan ngại về tính phổ cập của EFV trong thử nghiệm và thực tế, đặc biệt tỉ lệ ảnh hưởng trung khu thần kinh cao - liên quan đến độc tố và có khả năng dẫn đến tự sát
Phát đồ ưu tiên hiện giờ là

PI/r-Based Regimen:

songchungvoi_HIV
06-05-2015, 16:19
Dạ không phải anh.
dịch là hai phát đồ trước đây là ưu tiên được chuyển sang tùy chọn
favirenz/TDF/FTC (EFV/TDF/FTC) (BI)—Based on concerns about the tolerability of EFV in clinical trials and practice, especially the high rate of central nervous system (CNS)-related toxicities and a possible association with suicidalit
căn cứ theo một số quan ngại về tính phổ cập của EFV trong thử nghiệm và thực tế, đặc biệt tỉ lệ ảnh hưởng trung khu thần kinh cao - liên quan đến độc tố và có khả năng dẫn đến tự sát
Phát đồ ưu tiên hiện giờ là

PI/r-Based Regimen:

Songchung khẳng định với bạn viên 127 chính là:
EFV/TDF/FTC => Efavirenz + Lamivdine + Tenofovir (600mg/150mg/300mg)

Raindn
07-05-2015, 15:30
Mụn cóc ko có mềm, Tất cả NCH khi bệnh về da đều lây nhiễm cả, Songchng nói rùi, tùy bạn, nghe hay k là tùy
A Songchungvoi_hỉv ơi ! anh là chuyên gia tư vấn về các bệnh xã hội nhiều năm mà ko biết " U mềm lây" là gi ạ? Bệnh này rất dễ mắc và phổ biến ở NCH đây là 2 đường link a tham khảo nhé:
http://www.dalieu.vn/chia-se-chuyen-mon/chia-se-chuyen-mon-cung-dong-nghiep/61-U-m%E1%BB%81m-l%C3%A2y-Molluscom-Contagiosum.html

http://www.cuasotinhyeu.vn/kien-thuc/benh-xa-hoi/u-mem-lay/u-mem-lay

songchungvoi_HIV
07-05-2015, 15:39
A Songchungvoi_hỉv ơi ! anh là chuyên gia tư vấn về các bệnh xã hội nhiều năm mà ko biết " U mềm lây" là gi ạ? Bệnh này rất dễ mắc và phổ biến ở NCH đây là 2 đường link a tham khảo nhé:
http://www.dalieu.vn/chia-se-chuyen-mon/chia-se-chuyen-mon-cung-dong-nghiep/61-U-mềm-lây-Molluscom-Contagiosum.html

http://www.cuasotinhyeu.vn/kien-thuc/benh-xa-hoi/u-mem-lay/u-mem-lay
Hiện tại songchung chưa hề gặp qua, Khi songchung còn làm ko hề nghe nói Mụn U Mền
Bạn xem các chủ đề sa là các bệnh nhiễm trùng cơ hội của NCH:
Bệnh Zona-Thần kinh (http://diendanhiv.vn/threads/3751-Benh-Zona-Than-kinh)Nhiễm khuẩn do CMV (http://diendanhiv.vn/threads/5344-Nhiem-khuan-do-CMV)Nhiễm nấm sâu trên bệnh nhân HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/4017-Nhiem-nam-sau-tren-benh-nhan-HIV-AIDS) Lao là gì? (http://diendanhiv.vn/threads/6001-Lao-la-gi)Bệnh do nấm penicillium marneffei (http://diendanhiv.vn/threads/5353-Benh-do-nam-penicillium-marneffei)định hướng chẩn đoán và điều trị viêm màng não – viêm não nhiễm trùng (http://diendanhiv.vn/threads/5349-dinh-huong-chan-doan-va-dieu-tri-viem-mang-nao-viem-nao-nhiem-trung)Ai dễ bị nhiễm ký sinh trùng Toxoplasma gondii? (http://diendanhiv.vn/threads/13314-Ai-de-bi-nhiem-ky-sinh-trung-Toxoplasma-gondii)Hội chứng màng não. (http://diendanhiv.vn/threads/5299-Hoi-chung-mang-nao)Các bệnh nhiễm trùng cơ hội do nấm ở bệnh nhân nhiễm HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/18302-Cac-benh-nhiem-trung-co-hoi-do-nam-o-benh-nhan-nhiem-HIV-AIDS)

blue day
08-05-2015, 12:01
Bác sĩ cho em thuốc như sau, các bác tư vấn giúp vì em thấy khác với phác đồ trên. Cụ thể:- Cotrim fort 960mg: uống buổi sáng 1 viên/lần- Efavirenz stada 600mg: uống buổi tối lúc đi ngủ 30's, 1 viên/ lần- Lamivudin stada 150mg 6x10's uống buổi tối 2 viên/ lần- Tesrax 300mg 4x7's uống buổi tối, 1 lần 1 viên.
Các bác tư vấn giúp uống thuốc thời điểm nào phù hợp? Em phải thức dậy lúc 5g45 để đi làm. Em có phải ăn uống kiêng khem gì không ah? Ah, CD4 của em chỉ có 111. Em chỉ sa sút tinh thần lúc biết bị nhiễm, không nghĩ CD4 thấp như vậy.Cảm ơn!

songchungvoi_HIV
08-05-2015, 13:18
Bác sĩ cho em thuốc như sau, các bác tư vấn giúp vì em thấy khác với phác đồ trên. Cụ thể:- Cotrim fort 960mg: uống buổi sáng 1 viên/lần- Efavirenz stada 600mg: uống buổi tối lúc đi ngủ 30's, 1 viên/ lần- Lamivudin stada 150mg 6x10's uống buổi tối 2 viên/ lần- Tesrax 300mg 4x7's uống buổi tối, 1 lần 1 viên.
Các bác tư vấn giúp uống thuốc thời điểm nào phù hợp? Em phải thức dậy lúc 5g45 để đi làm. Em có phải ăn uống kiêng khem gì không ah? Ah, CD4 của em chỉ có 111. Em chỉ sa sút tinh thần lúc biết bị nhiễm, không nghĩ CD4 thấp như vậy.Cảm ơn!
Efavirenz stada 600mg: uống buổi tối lúc đi ngủ 30's, 1 viên/ lần- Lamivudin stada 150mg 6x10's uống buổi tối 2 viên/ lần- Tesrax 300mg 4x7's uống buổi tối, 1 lần 1 viên. => Đây là thuốc ARV dạng rời cùng công thức và hàm lượng thôi, ko có gì khác cả, Khi nào bạn dung nạp thuốc tốt sa 2 tháng, BS chính thức chuyển qua dạng kết hợp 3 trong 1.
Cotrim fort 960mg => Viên này uống vào lúc 13g đến 15g là tốt nhất
Cotrim là thuốc chống nhiễm trùng cơ hội.
Bấm vào đây xem thêm:
Phòng ngừa nhiễm trùng cơ hội bằng cotrimoxazol (http://diendanhiv.vn/threads/18167-Phong-ngua-nhiem-trung-co-hoi-bang-cotrimoxazol)

Khongcanten
08-05-2015, 13:26
Ôi đã tập 2 rồi cơ à box anh hiếu đắt hàng ghê . Qua đi lĩnh thuốc và làm CD4 ở ba đình bệnh nhận phải bỏ tiền túi ra XN . Thiệt hại mất 243 nghìn , nghe BS nói dự án đã hết nên phải tự lo kinh phí khâu XN . Nhờ anh Hiếu check dùm đúng không nhé

songchungvoi_HIV
08-05-2015, 13:28
Ôi đã tập 2 rồi cơ à box anh hiếu đắt hàng ghê . Qua đi lĩnh thuốc và làm CD4 ở ba đình bệnh nhận phải bỏ tiền túi ra XN . Thiệt hại mất 243 nghìn , nghe BS nói dự án đã hết nên phải tự lo kinh phí khâu XN . Nhờ anh Hiếu check dùm đúng không nhé
Em xem chủ đề này:
Bảo hiểm y tế: Giải pháp bền vững cho điều trị HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/12448-Bao-hiem-y-te-Giai-phap-ben-vung-cho-dieu-tri-HIV-AIDS)

batdauvaketthuc
09-05-2015, 15:15
Chào cả nhà. Mấy hôm nay ho và sốt quá nên e ko lên dc. Thật sự em đang buồn lắm. Em phục hồi miễn dịch mà phổi em gần như tổn thương nặng. Các bsy làm đủ cách.
em được đtri khsinh ko có kqua. 3 hôm nay dc chuyển điều trị lao dù làm xn đờm âm tính.
bsy nói chỉ sợ nấm vì nấm thuốc đắt cũng chỉ duy trì vậy thôi. em hoang mang lắm. Anh chị nào có biết rõ về nấm phổi tư vấn giúp em. Chứ 90% em bị nấm phổi r. Phải chuẩn bị vào nhiệt đới hcm xn. Nhưng nếu đi mà ko khỏi thì thôi e ở nhà nhìn gia đình

blue day
12-05-2015, 08:29
Chào các bác. Em uống arv được 4 ngày rồi. Trước khi uống arv, em bị nổi ngứa khắp cơ thể, em đã nói cho bác sĩ biết. Bác sĩ nói uống arv sẽ hết. Nhưng em thấy chưa có hết, em vẫn còn ngứa, quan trọng là em bị mất ngủ luôn. Ngứa thì lúc có lúc không, nhưng ban đêm thì có vẻ ngứa hơn. Làm em không ngủ được, sáng sớm dậy đi làm nhìn rất thảm. Cho em hỏi đấy có phải là tác dụng phụ của arv không? Nếu có em nên làm gì và bao lâu sẽ hết? Cảm ơn các anh chị quan tâm chia sẽ!

Family
12-05-2015, 13:44
Sau hơn 7 tháng uống ARV với chỉ số CD4 ban đầu là chi 65, kết quả xét nghiệm tháng trước là 134. Bác sĩ bảo đây là tín hiệu tốt, đang hồi phục cố gắng tiếp tục tuân thủ quy tắc. Mọi người cho hỏi sau 1 time như thế, chỉ số CD4 tăng như vậy có phải khả thi hơn ko, phải chăng như câu anh em vẫn nói "chậm mà chắc".

Tuanmecsedec
12-05-2015, 13:59
Sau hơn 7 tháng uống ARV với chỉ số CD4 ban đầu là chi 65, kết quả xét nghiệm tháng trước là 134. Bác sĩ bảo đây là tín hiệu tốt, đang hồi phục cố gắng tiếp tục tuân thủ quy tắc. Mọi người cho hỏi sau 1 time như thế, chỉ số CD4 tăng như vậy có phải khả thi hơn ko, phải chăng như câu anh em vẫn nói "chậm mà chắc".

Bạn điều trị CD4 tăng là tốt rồi.

Nguyen Ha
12-05-2015, 15:05
Chào các bác. Em uống arv được 4 ngày rồi. Trước khi uống arv, em bị nổi ngứa khắp cơ thể, em đã nói cho bác sĩ biết. Bác sĩ nói uống arv sẽ hết. Nhưng em thấy chưa có hết, em vẫn còn ngứa, quan trọng là em bị mất ngủ luôn. Ngứa thì lúc có lúc không, nhưng ban đêm thì có vẻ ngứa hơn. Làm em không ngủ được, sáng sớm dậy đi làm nhìn rất thảm. Cho em hỏi đấy có phải là tác dụng phụ của arv không? Nếu có em nên làm gì và bao lâu sẽ hết? Cảm ơn các anh chị quan tâm chia sẽ!
Mới uống ARV được 4 ngày thôi, cố gắng tuân thủ điều trị sức khỏe sẽ hồi phục. Còn bạn bị ngứa có thể là do men gan tăng, nóng gan....bạn ăn uống nhiều đồ mát vào.

blue day
12-05-2015, 16:59
Dear Chị Nguyenha
Cảm ơn Chị tư vấn. Nhưng em vẫn chưa rõ lắm. Em bi nổi ngứa như vậy có cần uống thuốc gì không, hay cứ chịu trận vậy luôn? Khoảng bao lâu thì hết? Tất nhiên là em đang rất tuân thủ uống arv.
Còn chuyện em mất ngủ giữa đêm, ngoài việc mẫn ngứa, đó còn có thể là do tác dụng của arv nữa. Việc này cũng kró dài trong bao lâu vậy chị? Có cần uống gì bổ sung không, chứ lên công ty người em đờ đẫn lắm.
Em cũng có bị sốt nhẹ và đau đầu, do tác dụng của thuốc. Nên uống bổ sung gì cho em biết luôn ah. Cảm ơn anh chị nhiều.

Nguyen Ha
12-05-2015, 17:20
Dear Chị Nguyenha
Cảm ơn Chị tư vấn. Nhưng em vẫn chưa rõ lắm. Em bi nổi ngứa như vậy có cần uống thuốc gì không, hay cứ chịu trận vậy luôn? Khoảng bao lâu thì hết? Tất nhiên là em đang rất tuân thủ uống arv.
Còn chuyện em mất ngủ giữa đêm, ngoài việc mẫn ngứa, đó còn có thể là do tác dụng của arv nữa. Việc này cũng kró dài trong bao lâu vậy chị? Có cần uống gì bổ sung không, chứ lên công ty người em đờ đẫn lắm.
Em cũng có bị sốt nhẹ và đau đầu, do tác dụng của thuốc. Nên uống bổ sung gì cho em biết luôn ah. Cảm ơn anh chị nhiều.

Bạn có thể uống thêm thuốc mát gan nhưng nhớ uống xa giờ ARV ra 2,3 gườ. Và nổi mẩn ngứa vậy có thể mua thuốc bôi da như Flucina về bôi.
Cố gắng lên bạn, chỉ 1 thời gian ngắn thôi, khi đã quen thuốc rồi sẽ không bị tâc dụng phụ nữa. Bạn nên ăn nhiều hoa quả và uống đồ mát nữa nhé.

doivanvui
12-05-2015, 17:40
chào tất cả anh chị, không biết nên buồn hay nên vui khi diễn dàn mình có thêm 1 người....
em có kết quả khẳng định được 3 tuần rồi, em chưa đi xét nghiệm CD4 để biết kết quả vì sợ nó trả kết quả về xã.
em vừa bị mất việc, vì em là công chức huyện,...chưa chuẩn bị tinh thần đón nhận mình bị H lại bị đối diện với mất việc, đối diện với dư luận.
sếp cho e 2 sự lựa chọn, 1 là nghỉ việc, 2 là tổ chức họp thông báo tình trạng bệnh của em cho mọi người biết mà khi làm việc với em còn phòng tránh. mà ở cơ quan nhà nước họ lời ra tiếng vào ghê góm biết e bị zậy rồi liệu có làm việc được. nên e quyết định xin nghỉ, nỗi lo lơn nhất không biết nói sao với ba mẹ khi mình nghỉ việc, còn chuyện bị H thì tật sự e không dám nói ra, em không biết tâm sự cùng ai, em cô đơn, lạnh lẽo, em bị stress rất nhiều.
em chỉ mới 24t thôi.....em phải sống sao.

xuanxanh
12-05-2015, 18:19
Bạn đã chính thức có quyết định thôi việc chưa?

blue day
12-05-2015, 18:58
Bạn có thể uống thêm thuốc mát gan nhưng nhớ uống xa giờ ARV ra 2,3 gườ. Và nổi mẩn ngứa vậy có thể mua thuốc bôi da như Flucina về bôi.
Cố gắng lên bạn, chỉ 1 thời gian ngắn thôi, khi đã quen thuốc rồi sẽ không bị tâc dụng phụ nữa. Bạn nên ăn nhiều hoa quả và uống đồ mát nữa nhé.

Cảm ơn Chị Nguyenha.
Cho em hỏi thêm, thuốc mát gan ở đây là uống cà gai leo, nước cây nhân trần và chó đẻ, Có được không Chi? Nổi mẫn ngứa thì các hạt li ti chị ah...2-3g đồng hồ mới ngứa, em chả biết tha làm sao. Còn về cái khoản mất ngủ, có cần mua thuốc an thần không chị? Hay là cố gắng luôn? Trái cây thì em cố gắng ngày nào cũng ăn chị a, đu đủ là chủ yếu, vừa mát vừa tốt.... Chi cho em biết thêm nhé. Cảm ơn Chị! Em phải ráng giữ hinh ảnh ở công sở chị ah...chứ vào văn phòng mà mệt mỏi rồi gái ngứa....chắc tiêu mất....

xuanxanh
12-05-2015, 19:01
chào tất cả anh chị, không biết nên buồn hay nên vui khi diễn dàn mình có thêm 1 người....
em có kết quả khẳng định được 3 tuần rồi, em chưa đi xét nghiệm CD4 để biết kết quả vì sợ nó trả kết quả về xã.
em vừa bị mất việc, vì em là công chức huyện,...chưa chuẩn bị tinh thần đón nhận mình bị H lại bị đối diện với mất việc, đối diện với dư luận.
sếp cho e 2 sự lựa chọn, 1 là nghỉ việc, 2 là tổ chức họp thông báo tình trạng bệnh của em cho mọi người biết mà khi làm việc với em còn phòng tránh. mà ở cơ quan nhà nước họ lời ra tiếng vào ghê góm biết e bị zậy rồi liệu có làm việc được. nên e quyết định xin nghỉ, nỗi lo lơn nhất không biết nói sao với ba mẹ khi mình nghỉ việc, còn chuyện bị H thì tật sự e không dám nói ra, em không biết tâm sự cùng ai, em cô đơn, lạnh lẽo, em bị stress rất nhiều.

Sếp bạn vi phạm quy định pháp luật quy định tại LUẬT
PHÒNG, CHỐNG NHIỄM VI RÚT GÂY RA HỘI CHỨNG
SUY GIẢM MIỄN DỊCH MẮC PHẢI Ở NGƯỜI (HIV/AIDS). Theo đó sếp bạn vừa vi phạm về quyền của người nhiễm hiv là 1, vi phạm những hành vi bị nghiêm cấm như Kỳ thị, phân biệt đối xử với người nhiễm HIV, Công khai tên, địa chỉ, hình ảnh của người nhiễm HIV hoặc tiết lộ cho người khác biết việc một người nhiễm HIV khi chưa được sự đồng ý của người đó...là 2 và vi phạm quy định phòng chống HIV/AIDS tại nơi làm việc là 3.
Vì vậy nếu trường hợp tốt bạn chưa có quyết định nghỉ việc thì bạn hãy tiép tục làm việc, đó là quyền của bạn. Vì sao bạn nên tiép tục làm việc vì bạn cần 1 cv ổn định để duy trì cuộc sống và yên tâm chữa bệnh. Và người nhiễm hiv vẫn làm việc bình thường, bạn còn trẻ không nên nghĩ ngắn quá, đấu tranh cho cuộc sống của mình chứ.

Charles
12-05-2015, 19:09
Cảm ơn Chị Nguyenha.
Cho em hỏi thêm, thuốc mát gan ở đây là uống cà gai leo, nước cây nhân trần và chó đẻ, Có được không Chi? Nổi mẫn ngứa thì các hạt li ti chị ah...2-3g đồng hồ mới ngứa, em chả biết tha làm sao. Còn về cái khoản mất ngủ, có cần mua thuốc an thần không chị? Hay là cố gắng luôn? Trái cây thì em cố gắng ngày nào cũng ăn chị a, đu đủ là chủ yếu, vừa mát vừa tốt.... Chi cho em biết thêm nhé. Cảm ơn Chị! Em phải ráng giữ hinh ảnh ở công sở chị ah...chứ vào văn phòng mà mệt mỏi rồi gái ngứa....chắc tiêu mất....

Các loại thảo dược hỗ trợ gan bạn uống rất tốt. Còn việc mất ngủ bạn nên cố gắng điều chỉnh dần, không nên nạm dụng thuốc sẽ không tốt.

buonquadithoi
12-05-2015, 19:37
bạn phải sống nha. Hiv ko phân biệt bạn là ai. nó chỉ quan tâm bn đã làm j . Bn yên tâm còn nh ng bị trẻ hơn bn lắm. bn phải thấy may mắn nhé :) Sống khoẻ + uống tjuốc :) đảm bảo trong vài năm nữa sẽ có thuốc nhé. Sống phải có niềm tin bn nha

xuanxanh
12-05-2015, 19:45

Ko có cách nào liên lạc với bạn. Hy vọng bạn sớm vào topic và đọc được lời nhắn của mình. Và hy vọng chưa xảy ra trường hợp xấu bạn đã nhạn quyết định nghỉ việc vì bị ép buộc. Dù trường hợp nào thì bạn hãy nhanh chóng liên hệ với Văn phòng trợ giúp pháp lý về HIV/AIDS tại Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ: Số 111 Lê Thánh Tôn, quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Điện thoại: 088223028
nhờ họ giúp đỡ về mặt pháp luật.
Công việc, lao động giúp bạn sống vui hơn. Đừng quá chán nản lúc mà buông xuôi bạn ạ.Bạn hãy sống, lamd việc tiếp thật tốt, tại chính cơ quan bạn để chính bạn làm thay đổi sự kỳ thị của những người xung quanh, trong đó có sếp bạn.

doivanvui
12-05-2015, 19:49
Sếp bạn vi phạm quy định pháp luật quy định tại LUẬT
PHÒNG, CHỐNG NHIỄM VI RÚT GÂY RA HỘI CHỨNG
SUY GIẢM MIỄN DỊCH MẮC PHẢI Ở NGƯỜI (HIV/AIDS). Theo đó sếp bạn vừa vi phạm về quyền của người nhiễm hiv là 1, vi phạm những hành vi bị nghiêm cấm như Kỳ thị, phân biệt đối xử với người nhiễm HIV, Công khai tên, địa chỉ, hình ảnh của người nhiễm HIV hoặc tiết lộ cho người khác biết việc một người nhiễm HIV khi chưa được sự đồng ý của người đó...là 2 và vi phạm quy định phòng chống HIV/AIDS tại nơi làm việc là 3.
Vì vậy nếu trường hợp tốt bạn chưa có quyết định nghỉ việc thì bạn hãy tiép tục làm việc, đó là quyền của bạn. Vì sao bạn nên tiép tục làm việc vì bạn cần 1 cv ổn định để duy trì cuộc sống và yên tâm chữa bệnh. Và người nhiễm hiv vẫn làm việc bình thường, bạn còn trẻ không nên nghĩ ngắn quá, đấu tranh cho cuộc sống của mình chứ.
bạn ơi, biết là sếp mình vi pham nhung địa phương có người bị là điều chuyển về huyện, mà sếp mình là lãnh đạo là biết chắt chắn rồi, với lại những người lãnh đạo văn phòng cũng biết hết rồi,...nếu làm việc mà công khai thì chắc chắn không ai muốn làm việc với mình. nhưng ở lại sớm muộn j mọi người cũng biết. mình còn không dán đi xét nghiệm CD4 ở địa phương,...mình đang rất muốn tham gia câu lạc bộ hay hội gì của NCH để có thể chia sẽ,....
ai ở Bình Dương cho mình yahoo hay zalo nha

xuanxanh
12-05-2015, 19:56
bạn ơi, biết là sếp mình vi pham nhung địa phương có người bị là điều chuyển về huyện, mà sếp mình là lãnh đạo là biết chắt chắn rồi, với lại những người lãnh đạo văn phòng cũng biết hết rồi,...nếu làm việc mà công khai thì chắc chắn không ai muốn làm việc với mình. nhưng ở lại sớm muộn j mọi người cũng biết. mình còn không dán đi xét nghiệm CD4 ở địa phương,...mình đang rất muốn tham gia câu lạc bộ hay hội gì của NCH để có thể chia sẽ,....
ai ở Bình Dương cho mình yahoo hay zalo nha

Vậy là rào cản kỳ thị quả thực còn hại hơn nhiều hiv. Và 1 phần cũng là do tự những người như bạn cùng xây đắp rào cản với phía những người ko có hiv bên kia. Quan trọng cuối cùng là bạn vẫn quyết định từ bỏ công việc...Mình thấy buồn vì việc này...Nhưng chia sẻ chán thành thì nếu là cá nhân mình trong hoàn cảnh nbạn có lẽ mình cũng ko quyết định như bạn mà ko đủ dũng khí đạp đổ bức rào cản kia... Bạn cố gắng lên nhé. Hiv ko có nghĩa là kết thúc mà. Hãy thường lên diễn đàn chia sẻ với mọi người.

doivanvui
12-05-2015, 20:03
từ lúc nói chuyện với sếp về, mình nằm 1 chổ không thể nhất người lên nỗi, t2 tuần sau sẽ là ngày mình chính thức nghĩ việc, mình cũng thông cảm vì cơ quan mình có quyền được biết để báo cáo, quản lý, dù mình nhận ra sự thay đổi trong họ, dù cố gắng bình thường với mình nhưng không thể nào bình thường được.
mình lại thất nghiệp chắt ba mẹ đau lòng lắm, xin lỗi con lại ăn bám,.....
tuần sau mình sẽ lên SG xét nghiệm CD4 và hi vọng nó vẫn còn cao, hi vọng có thể gặp anh em nào cho mình lời tư vấn.

buonquadithoi
12-05-2015, 20:07
khổ cho bn quá . Sếp j mà kiến thức thì hạn hẹp , nhân tính cũng ko có. Con ông cháu cha ah :( chả biết khuyên bn tn . Nhưng bn phải nhìn lên chứ đg có nhìn xuống

doivanvui
12-05-2015, 20:22
khổ cho bn quá . Sếp j mà kiến thức thì hạn hẹp , nhân tính cũng ko có. Con ông cháu cha ah :( chả biết khuyên bn tn . Nhưng bn phải nhìn lên chứ đg có nhìn xuống

sếp cũng có khuyên mình, khuyên nên ở lại làm việc nhưng với điều kiện phải công khai, minh chi moi biet mình bị 3 tuần còn chưa vượt qua nữa mà giờ lại mất việc rồi, nếu ở lại cũng không xong, làm việc ko tự nhiên, không có cơ hội thăng tiến. mình hụt hẫn vô cùng thái độ mọi người thai đổi rõ rệt, không dám ở phòng mình luôn, không dám giao việc luôn,....bây giờ mình phả đối diện 1 lúc với 3 việc: vừa biết tin bị HIV, bị mất việc, ăn nói với gia đình sau khi khó khăn lắm mới xin được công việc hiện tại,....rồi còn sau này sẽ uống thuốc ra sau, điều trị ra sau khi không muốn cho ai biết. mình sẽ nói cho cha mẹ nhưng không phải lúc này, vì mình vẫn còn khoa vẫn có thể làm việc bình thường, nên mình sợ ba mẹ biết được qua lời người ta đồn thổi nhau chứ không phải chính miệng mình.

Tuanmecsedec
12-05-2015, 20:27
sếp cũng có khuyên mình, khuyên nên ở lại làm việc nhưng với điều kiện phải công khai, minh chi moi biet mình bị 3 tuần còn chưa vượt qua nữa mà giờ lại mất việc rồi, nếu ở lại cũng không xong, làm việc ko tự nhiên, không có cơ hội thăng tiến. mình hụt hẫn vô cùng thái độ mọi người thai đổi rõ rệt, không dám ở phòng mình luôn, không dám giao việc luôn,....bây giờ mình phả đối diện 1 lúc với 3 việc: vừa biết tin bị HIV, bị mất việc, ăn nói với gia đình sau khi khó khăn lắm mới xin được công việc hiện tại,....rồi còn sau này sẽ uống thuốc ra sau, điều trị ra sau khi không muốn cho ai biết. mình sẽ nói cho cha mẹ nhưng không phải lúc này, vì mình vẫn còn khoa vẫn có thể làm việc bình thường, nên mình sợ ba mẹ biết được qua lời người ta đồn thổi nhau chứ không phải chính miệng mình.

Sếp của bạn đã sai quy định,có thể sẽ bị xử lý hình sự.Nếu bắt buộc hoặc người nào tự công khai cho người khác biết bạn có HIV.

xuanxanh
12-05-2015, 21:04

Về mặt pháp luật thì chắc chắn 1 điều bạn được bảo vệ giữ nguyên chỗ làm rôì. Chỉ là ở chỗ bạn quyết định như thế nào, chọn từ bỏ hay ko thôi. Can thiệp pháp luật, bạn được bảo vệ nhưng sẽ giống như 1 hòn đá to ném vào ao nước mới lăn tăn ít sóng. Dư chấn sau cú ném của hòn đá to đó đòi hỏi nhiều hơn nữa sự mạnh mẽ, nghị lực của bạn để đối mặt với dư luận nhiều hơn, nhiều người biết đến vụ việc mà qua đó biết bạn có hiv hơn... Tất cả quyền quyết định là của bạn, vượt qua hay chọn đường khác đi.
Về bố mẹ bạn, mình nghĩ đồng nghiệp đã biết thì trước sau bố mẹ cũng nghe đến tai. Bạn nên chủ động chia sẻ để bố mẹ hiểu mình hơn là cho họ nghe từ bên ngoài được. Họ xứng đáng nhận sự chủ động chia sẻ từ bạn.
Luôn luôn cố gắng nha. 24, cuộc đời còn dài mà.