PDA

View Full Version : Trải lòng người đã say

Van
01-10-2013, 22:23
Hôm nay thực tế mà nói thì quả thật là một ngày khó quên nhất trong cuộc đời. Câu chuyện xuất phát từ những cái miệng ăn mắm ăn muối, xuất hát từ lòng đố kị lẫn nhau trong họ hàng, chị em, dì ruột... xuất phát từ những kẻ có đạo đức giả, thích kể công và thích được người khác hầu hạ mình như một ông vua. Bởi thế cuộc đời này còn nhiều lắm những vết dơ bẩn, những vết trầy xướt có thể làm người khác tổn thương hoặc bị hảm hại bởi một người nào đó có giả tâm như vậy.

Nhưng dù sao, mọi chuyện đã qua.. và mình đã im lặng trước những lời chối tai đó, cứ nghĩ rằng mình đã vượt qua và mình không để bụng những lời nói đó thì thực tế nó cũng như gió thổi qua tai... và nó chẳng bao giờ theo mình suốt cả cuộc đời dù lương tâm mình, hành động của mình không hề có ý dịnh như vậy.

Hôm nay, một người chú, một người đã đứng ra coi nhà và thiết kế nhà cho mình. Mình rất biết ơn và vô cùng cảm ơn (không bao giờ hết). Không chỉ vậy, khi mình đang gặp lúc sinh tử thì chú ấy lại xuất hiện lo lắng như ba ruột của mình.. mình rất cảm động và chỉ muốn vỡ oà trong nước mắt mà thôi. Nhưng dù sao chú vẫn là chú, một người chú mà là bạn của ba... và mình chỉ xem chú ấy như ba nuôi của mình.

Nhờ có chú ấy mà tình cảm anh em bấy lâu nay bị rạn nước, mâu thuẩn lẫn nhau chỉ đơn giản là ngồi chung lại và nói cho nhau hiểu những gì mình đang nghĩ. Chứ thực tế anh em lại gần nhau thì không bao giờ tâm sự với nhau hay kể lể cho nhau nghe. Cũng nhờ có chú mà con đã hiểu được trên đời này tình cảm là trên hết và đã thấm thía câu nói "Cuộc đời sắc sắc không không - Trăm năm chỉ có tấm lòng mà thôi". Tuy câu nói trên rất đơn giản và dễ hiểu nhưng để thực sự hiểu rõ và làm theo thì nó thật sự là rất khó, khó với những người như chúng con. Những đứa trẻ miệng còn hôi sữa và thích thể hiện mình cho người khác xem là mình có năng lực và tài năng...

Bây giờ đã hiểu rõ tình yêu là như thế nào và đương nhiên cũng định nghĩa được tình yêu theo cách riêng của mình. Từ đó mà giúp mình tìm được người mà mình tin tưởng trao trái tim bé bỏng này. Nhưng so với lúc trước mình cũng không hề hối hân vì đã trao trái tim này cho cô ấy, và cô ấy vẫn là mối tình đầu của mình. Dù sau này, người yêu mới có ghen tị hay nói năng gì khác đi nữa thì đó là quá khứ.. và quá khứ không bao giờ thay đổi hay nói dối được... vì nó đã được ghi nào lịch sử đời người. Đặc biệt là cá nhân mình sống ở thế giới này.

Ai cũng hiểu chỉ người đọc topic này không hiểu. Nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn đã dành một chút thời gian này đọc bài viết này. Đây là những lời tâm sự.. hay nổi buồn bấy lâu.. và cũng thể nói làm mượn bia giải sầu cũng được. Nhưng cũng trút ra bớt để ngủ cho dễ dàng hơn.

Đón chào ngày mai tươi sáng hơn.