PDA

View Full Version : Thuốc phơi nhiễm trong giờ thứ 55

cambay89
13-04-2015, 22:33
A/c cho hỏi về cách uống thuốc phơi nhiễm.
Chào các anh chị, Chuyện là em có quan hệ với GMD, lúc xt thì phát hiện bcs bị rách khá to ngoài lúc qh GMD còn OS cho em không bcs. Lúc đó e không biết gì về PEP hay gì cả. Chiều nay sau khi gọi cho a Tuan, a ấy có chỉ e ra tiệm thuốc ở BV đống đa vì em ở HN. Tiệm thuốc ngta có bán cho em 2 hộp Lamzidivir 150mg + Zidovudine 300mg và nói uống ngày 2 viên/ 2 lần mỗi lần 1 viên cách hay 12 tiếng + 1 hộp thuốc bổ gan koganto uống kèm. Em muốn hỏi là thuốc đó có đúng không, e đang đợi đến 11:30pm để uống vì khung giờ này hợp với cs của e. Tính đến lúc 11:30pm hôm nay e bị phơi nhiễm và dùng trong giờ thứ 55 sau khi có phát hiện nguy cơ, e rất lo lắng không biết hiệu quả như thế nào mong các anh chị tư vấn giúp ạ. Và sau khi uống thuốc thì 2 tuần sau khi hoàn thanh PEP e mới có tjeer đi xn phải không ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

Nguyen Ha
14-04-2015, 07:20
Chào các anh chị, Chuyện là em có quan hệ với GMD, lúc xt thì phát hiện bcs bị rách khá to ngoài lúc qh GMD còn OS cho em không bcs. Lúc đó e không biết gì về PEP hay gì cả. Chiều nay sau khi gọi cho a Tuan, a ấy có chỉ e ra tiệm thuốc ở BV đống đa vì em ở HN. Tiệm thuốc ngta có bán cho em 2 hộp Lamzidivir 150mg + Zidovudine 300mg và nói uống ngày 2 viên/ 2 lần mỗi lần 1 viên cách hay 12 tiếng + 1 hộp thuốc bổ gan koganto uống kèm. Em muốn hỏi là thuốc đó có đúng không, e đang đợi đến 11:30pm để uống vì khung giờ này hợp với cs của e. Tính đến lúc 11:30pm hôm nay e bị phơi nhiễm và dùng trong giờ thứ 55 sau khi có phát hiện nguy cơ, e rất lo lắng không biết hiệu quả như thế nào mong các anh chị tư vấn giúp ạ. Và sau khi uống thuốc thì 2 tuần sau khi hoàn thanh PEP e mới có tjeer đi xn phải không ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

Tuân thủ đúng điều trị sẽ mang lại kết quả như mong muốn. Quy trình XN cho trường hợp dùng PEP là XN sau nguy cơ 12 và 24 tuần.

cambay89
14-04-2015, 10:32
Cảm ơn chị ạ, thế em có nghe nói về xn 1.3.6 là như thế nào ạ

Tuanmecsedec
14-04-2015, 11:08

Chào các anh chị, Chuyện là em có quan hệ với GMD, lúc xt thì phát hiện bcs bị rách khá to ngoài lúc qh GMD còn OS cho em không bcs. Lúc đó e không biết gì về PEP hay gì cả. Chiều nay sau khi gọi cho a Tuan, a ấy có chỉ e ra tiệm thuốc ở BV đống đa vì em ở HN. Tiệm thuốc ngta có bán cho em 2 hộp Lamzidivir 150mg + Zidovudine 300mg và nói uống ngày 2 viên/ 2 lần mỗi lần 1 viên cách hay 12 tiếng + 1 hộp thuốc bổ gan koganto uống kèm. Em muốn hỏi là thuốc đó có đúng không, e đang đợi đến 11:30pm để uống vì khung giờ này hợp với cs của e. Tính đến lúc 11:30pm hôm nay e bị phơi nhiễm và dùng trong giờ thứ 55 sau khi có phát hiện nguy cơ, e rất lo lắng không biết hiệu quả như thế nào mong các anh chị tư vấn giúp ạ. Và sau khi uống thuốc thì 2 tuần sau khi hoàn thanh PEP e mới có tjeer đi xn phải không ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!

Những gì Tuanmecsedec hướng dẫn bạn yên tâm.Dù bạn có nguy cơ cao cở nào,nếu uống thuốc trước 72 giờ chưa ca nào bị thất bại.

Charles
14-04-2015, 11:12

Chào các anh chị, Chuyện là em có quan hệ với GMD, lúc xt thì phát hiện bcs bị rách khá to ngoài lúc qh GMD còn OS cho em không bcs. Lúc đó e không biết gì về PEP hay gì cả. Chiều nay sau khi gọi cho a Tuan, a ấy có chỉ e ra tiệm thuốc ở BV đống đa vì em ở HN. Tiệm thuốc ngta có bán cho em 2 hộp Lamzidivir 150mg + Zidovudine 300mg và nói uống ngày 2 viên/ 2 lần mỗi lần 1 viên cách hay 12 tiếng + 1 hộp thuốc bổ gan koganto uống kèm. Em muốn hỏi là thuốc đó có đúng không, e đang đợi đến 11:30pm để uống vì khung giờ này hợp với cs của e. Tính đến lúc 11:30pm hôm nay e bị phơi nhiễm và dùng trong giờ thứ 55 sau khi có phát hiện nguy cơ, e rất lo lắng không biết hiệu quả như thế nào mong các anh chị tư vấn giúp ạ. Và sau khi uống thuốc thì 2 tuần sau khi hoàn thanh PEP e mới có tjeer đi xn phải không ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!

Bạn uống PEP sau nguy cơ 55h là còn nằm trong 72 giờ vàng, cứ yên tâm tuân thủ uống đúng giờ thì chưa ca nào thất bại. Uống xong PEP đợi thêm 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) thì XN.

Charles
14-04-2015, 11:16
Cảm ơn chị ạ, thế em có nghe nói về xn 1.3.6 là như thế nào ạ

XN 1,3,6 tháng tức là xong PEP bạn XN luôn, XN lần này đối với nguy cơ mới thì chưa chính xác, nhưng kết quả khẳng định trước đó bạn không nhiễm HIV, vì nếu trước đó bạn đã nhiễm thì dù có uống 1000 toa PEP cũng vẫn ra DT. Còn XN sau 3 và 6 tháng là để khẳng định cho nguy cơ vừa uống PEP.

cambay89
14-04-2015, 11:30
vâng ạ, vậy e sẽ đợi tuần thứ 12 rồi đi XN ạ. Em lo quá, mới uống thuốc đc 2 hôm mà mấy mồm miệng cứ khô khô. Dù e đã uống nhiều nc ạ

Tuanmecsedec
14-04-2015, 11:33
vâng ạ, vậy e sẽ đợi tuần thứ 12 rồi đi XN ạ. Em lo quá, mới uống thuốc đc 2 hôm mà mấy mồm miệng cứ khô khô. Dù e đã uống nhiều nc ạ

Bạn uống nước nhiều vào.

cambay89
14-04-2015, 11:49
vâng cảm ơn anh Tuan. E vẫn có gắng uống nhiều nước ạ.

cambay89
14-04-2015, 12:46
và e uống 1 viên PEP kèm 2 viên bổ gan như lời người bán thuốc. như vậy có ảnh hưởng đến chất lượng của PEP ko ạ

Tuanmecsedec
14-04-2015, 14:08
và e uống 1 viên PEP kèm 2 viên bổ gan như lời người bán thuốc. như vậy có ảnh hưởng đến chất lượng của PEP ko ạ

Hỗ trợ thêm thuốc mát gan thì tốt bạn.Nhưng bạn có thể uống cách khoảng với thuốc phơi nhiễm từ 1>2 giờ.

Nguyen Ha
14-04-2015, 14:11

Khung giờ uống PEP của bạn là 11h30 và 23h30 thài bạn có thể uống thuốc bổ gan vào buổi sáng và tối, hoặc uống thuốc bổ gan cách PEP 2h.

cambay89
14-04-2015, 17:37
Hix, Vâng ạ, khung giờ uống của em muộn. nên e uống 2 loại cùng nhau. Mất 1 ngày rồi không biết có ảnh hưởng đến PEP không ạ.

cambay89
22-05-2015, 15:35
Chào A/c, Hiện tại e đã hoàn thành PET vào ngày 13/5. Có 60 viên nên em uống cả, trong suốt thời gian sử dụng em luôn tuân thủ uống liệu trình thuốc, uống đúng giờ, đúng liều. Tính đến ngày hnay là 7 tuần kể từ ngay có nguy cơ. Em muốn hỏi A/c là em nên làm những xét nghiệm gì và vào thời gian nào ạ. Chân thành cảm ơn các A/c!

xuanxanh
22-05-2015, 15:39
Chào A/c, Hiện tại e đã hoàn thành PET vào ngày 13/5. Có 60 viên nên em uống cả, trong suốt thời gian sử dụng em luôn tuân thủ uống liệu trình thuốc, uống đúng giờ, đúng liều. Tính đến ngày hnay là 7 tuần kể từ ngay có nguy cơ. Em muốn hỏi A/c là em nên làm những xét nghiệm gì và vào thời gian nào ạ. Chân thành cảm ơn các A/c!

Bạn đợi đủ 12 tuần sau nguy cơ làm xét nghiệm 1 lần và chốt ở 24 tuần nhé. Tuân thủ thuốc thì kết quả nhất định âm tính. Yên tâm.

Tuanmecsedec
22-05-2015, 15:41

Vì đã dùng thuốc ức chế vi rút,bạn nên để sau 8 tuần từ khi ngưng thuốc tức sau 12 tuần nguy cơ xét nghiệm mới chính xác.

cambay89
22-05-2015, 15:45
vâng, vậy em sẽ đợi ạ. Ngoài Xét nghiệm H ra, em có nên làm các xét nghiệm khác về các bệnh tình dục hay gan thận không ạ?

Tuanmecsedec
22-05-2015, 15:55
vâng, vậy em sẽ đợi ạ. Ngoài Xét nghiệm H ra, em có nên làm các xét nghiệm khác về các bệnh tình dục hay gan thận không ạ?

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Mấy hôm trướcTuanmecsedec có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

xuanxanh
22-05-2015, 15:59

Bạn có orla sex, có nguy cơ với các bệnh tình dục khác. Lậu giờ ko có biểu hiện thì yên tâm. Sùi mào gà khi nào có u nhú thì đi khám để xét nghiệm dịch từ mẫu u nhú. Giang mai có thể xét nghiệm từ 1 tháng trở ra tức thời điểm nayg bạn có thể làm xét nghiệm. Viêm gan b thoi điểm này cũng xét nghiệm duoc roi nếu bạn chưa tiêm phòng viêm gan b. Nên xn hay ko là o bạn.

cambay89
23-05-2015, 00:40
Vâng, Em cảm ơn anh chị. Hiện tại em chưa có biểu hiện gì lạ cả. Vẫn đi tiểu bình thường. Chỉ có điều là khi dùng PEP thì đi tiểu nhiều hơn, em nghỉ do em uống nhiều nước. Theo lời khuyên của a/c ngày mai em sẽ đi xét nghiệm Viêm Gan B và Giang mai. Còn H thì em sẽ đợi 6 tuần nữa. Chân thành cảm ơn anh chị ạ.