PDA

View Full Version : Cho em hỏi về XN HIV!

vicongdong
14-04-2015, 17:14
1 tuần nữa là em đủ 12 tuần từ thời điểm đi massage được nv massage thực hiện blow job. Vào tuần thứ 7 em có đi test nhanh và nhận kết quả âm tính. Em muốn đi xét nghiệm chốt vào tuần 12 cho an tâm nhưng vào tuần thứ 9,10 em có bị cảm mất 1 tuần, đến hôm nay là tuần thứ 11 em có triệu chứng ngộ độc thức ăn nhẹ, hơi sốt nhẹ qua 1 đêm, đi ngoài nước, nhưng sau khoảng 1 ngày thì đã đỡ hơn. Các anh chị cho em hỏi với những tình tiết như vậy nếu đi xét nghiệm test nhanh vào tuần 12 thì có nguy cơ dương tính giả ntn? Có số liệu thống kê về việc test nhanh cho kết quả dương tính giả không ạ?
Em xin cám ơn sự tư vấn của anh chị.

Tuanmecsedec
14-04-2015, 17:18
1 tuần nữa là em đủ 12 tuần từ thời điểm đi massage được nv massage thực hiện blow job. Vào tuần thứ 7 em có đi test nhanh và nhận kết quả âm tính. Em muốn đi xét nghiệm chốt vào tuần 12 cho an tâm nhưng vào tuần thứ 9,10 em có bị cảm mất 1 tuần, đến hôm nay là tuần thứ 11 em có triệu chứng ngộ độc thức ăn nhẹ, hơi sốt nhẹ qua 1 đêm, đi ngoài nước, nhưng sau khoảng 1 ngày thì đã đỡ hơn. Các anh chị cho em hỏi với những tình tiết như vậy nếu đi xét nghiệm test nhanh vào tuần 12 thì có nguy cơ dương tính giả ntn? Có số liệu thống kê về việc test nhanh cho kết quả dương tính giả không ạ?
Em xin cám ơn sự tư vấn của anh chị.

Trường hợp của bạn có nguy cơ đâu mà lo.Bạn yên tâm hoàn toàn kết quả 7 tuần âm tính.Vấn đề dương tính giả thì bạn xem ở đây ;

Các bệnh dễ cho xét nghiệm dương tính giả:

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

vicongdong
18-04-2015, 23:00
Cho em hỏi tại tuần thứ 7 e đi xn hiv có xn luôn giang mai và viêm gan, kết quả đều âm tính, những kết quả này đã chính xác chưa ạ? vì e đọc thấy giang mai cũng xét nghiệm từ 1-3 tháng, k biết nó có giai đoạn cửa sổ như hiv ko?

Tuanmecsedec
19-04-2015, 15:35
Cho em hỏi tại tuần thứ 7 e đi xn hiv có xn luôn giang mai và viêm gan, kết quả đều âm tính, những kết quả này đã chính xác chưa ạ? vì e đọc thấy giang mai cũng xét nghiệm từ 1-3 tháng, k biết nó có giai đoạn cửa sổ như hiv ko?

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

Như vậy với HIV bạn có 7 tuần âm tính thì rất khả quan,còn Giang mai thì bạn yên tâm mình không bị.