PDA

View Full Version : Bình luận nguy cơ kiêm tiêm đâm từ ghế

Behoangst
02-10-2013, 08:51
Chào Anh Tuấn và các mor . Em có đọc 1 số Trang web và hiện nay nguyên nhân này rất rộ . Nguy cơ Kiêm tiêm đâm từ ghế ngồi ? Sự thật này ra sao ? Vì em có hỏi Anh là phải bơm lượng máu vào cơ thể mới có nguy cơ mà nếu kiêm tiêm đâm ghế lên sao có nguy cơ ? Và người ta đăg trường hợp này rất nhiều lý do tại sao ? Mong các mor giải thích

songchungvoi_HIV
02-10-2013, 09:23
Chào Anh Tuấn và các mor . Em có đọc 1 số Trang web và hiện nay nguyên nhân này rất rộ . Nguy cơ Kiêm tiêm đâm từ ghế ngồi ? Sự thật này ra sao ? Vì em có hỏi Anh là phải bơm lượng máu vào cơ thể mới có nguy cơ mà nếu kiêm tiêm đâm ghế lên sao có nguy cơ ? Và người ta đăg trường hợp này rất nhiều lý do tại sao ? Mong các mor giải thích
Nếu như bạn nói cũng có thể đây là một trò đùa của một số người vô ý thức. Nếu đó thật sự là kim tiêm đã qua sử dụng thì nó phải được mang từ nơi khác đến, và chỉ là một cây kim như vậy xem như kim đã củ, và không có nguy cơ với HIV, chỉ có nguy cơ với viêm gan B,C là khá cao. Riêng với HIV thì nó đã bất hoạt từ máu đã đông. Bất hoạt có nghĩa là nó bị đông và cô lpa65p trong máu khô và không đủ nguy cơ lây nhiễm HIV, do nó là virut yếu khi ra môi trường ngoài. Khi và chỉ khi kim nằm trêm bơm kim vừa mới sử dụng xong và máu còn tươi và chích và bơm trực tiếp vào người thì nguy cơ với HIV cao, kèm theo cả nguy cơ viêm gan B và C

Tuanmecsedec
02-10-2013, 10:19

Không có trường hợp nào bị nhiễm HIV do bị kim tiêm đâm trong rạp hát

Thứ Năm, 17/01/2013 09:19

(PL&XH) - Cũng theo bà Lan, nếu không may bị dính HIV, điều trị đúng cách, người bệnh có thể sống tới hơn 20 năm chứ không phải chỉ 4 tháng như bức thư nói trên.

Gần đây, trên facebook và một số trang mạng lan truyền thông tin về một “bức thư cảnh báo” đại khái với nội dung: “Cách đây vài tuần, trong một rạp hát, một người cảm thấy có vật gì đó chĩa ra từ ghế của cô ấy. Khi cô ấy đứng dậy xem đó là vật gì thì thấy một cây kim nhô ra khỏi ghế kèm theo một mảnh giấy ghi là: “Bạn vừa mới nhiễm HIV”“.

Để minh chứng tiếp và tăng độ tin cậy, bức thư còn nêu ra trường hợp của một cô gái gần kết hôn đã bị đâm phải khi đang xem phim và chết sau đó 4 tháng. Theo bức thư trên, đây là cách mà một số đối tượng bị nhiễm HIV trả thù đời. Bức thư kèm theo khuyến cáo: “Khi bị giẫm kim tiêm chứa HIV thì nên nặn máu ra; ghé vào nhà dân gần nhất xin xà phòng bôi vào vết thương để sát trùng rồi rửa sạch; Trong vòng 24g đến cơ sở y tế gần nhất mua thuốc chống phơi nhiễm HIV. Lưu ý thuốc chỉ có tác dụng trong vòng 72g, uống liên tục trong vòng 4 tuần”.

http://img.phapluatxahoi.vn/Images/Uploaded/Share/2013/01/17/3f312312325.jpg

Không dùng chung bơm kim tiêm. Ảnh: TL

Bà Lã Thị Lan, Phó Giám đốc Trung tâm phòng chống HIV/AIDS Hà Nội cho biết: Việc xét nghiệm bơm kim tiêm như đã nói ở trên là không thể thực hiện được và 20 năm nay chưa ghi nhận trường hợp nào bị nhiễm HIV do có kim tiêm đâm ở các điểm công cộng như ATM hay các rạp hát, rạp chiếu phim. “Ở Hà Nội có đến hàng chục CLB người nhiễm HIV nhưng chưa bao giờ có phản ánh tình trạng này” - bà Lan dẫn chứng.

Cũng theo bà Lan, nếu không may bị dính HIV, điều trị đúng cách, người bệnh có thể sống tới hơn 20 năm chứ không phải chỉ 4 tháng như bức thư nói trên. Có khá nhiều người gọi điện đến trung tâm tư vấn khi bị giẫm phải bơm kim tiêm nhưng đa phần là trong trường hợp họ đi thể dục buổi sáng trong các công viên chứ chưa có trường hợp nào nói “tôi bị bơm kim tiêm đâm trong rạp hát”. “Về lý thuyết, có tiếp xúc với nguồn lây là có nguy cơ, nhưng theo thống kê hàng năm, không có trường hợp nào bị nhiễm HIV do kim tiêm đâm trong rạp hát. Nguy cơ lây nhiễm HIV cao nhất là qua đường tình dục” - bà Lan đánh giá.

Bà Lã Thị Lan hướng dẫn: Khi tiếp xúc với nguồn lây thực sự ví dụ như một bơm kim tiêm có máu tươi hoặc cấp cứu người bị nạn ngoài đường, máu rất nhiều thì thứ nhất là rửa sạch, nếu bị thương thì hãy để máu chảy tự nhiên, rửa sạch bằng chất sát khuẩn trong vòng 5-10 phút. Sau đó xin tư vấn ở một cơ sở y tế gần nhất chứ không tự ý mua thuốc. “Việc mua thuốc sẽ được cán bộ tư vấn xem cụ thể giẫm vào cái gì, nguồn tiếp xúc là gì, mức độ ra sao để khuyên có mua thuốc hay không chứ không phải trường hợp nào cũng mua thuốc uống” - Phó Giám đốc Trung tâm phòng, chống HIV/AIDS Hà Nội khuyến cáo.

Q.Minh - T.Dương

http://phapluatxahoi.vn/2013011709079413p1001c1051/khong-co-truong-hop-nao-bi-nhiem-hiv-do-bi-kim-tiem-dam-trong-rap-hat.htm

Behoangst
02-10-2013, 17:59
Thanks các mor . Cho em hỏi 1 vấn đề , nguy cơ máu . Ngươi bị té xe vết thương xâu rộng qua 12h đã đóng niêm mạc chưa , và nếu máu đó Văn vào mắt có nguy cơ ko thưa anh

songchungvoi_HIV
02-10-2013, 18:04
Thanks các mor . Cho em hỏi 1 vấn đề , nguy cơ máu . Ngươi bị té xe vết thương xâu rộng qua 12h đã đóng niêm mạc chưa , và nếu máu đó Văn vào mắt có nguy cơ ko thưa anh
Bạn làm như vết thương trúng tĩnh mạch máu, rùi máu phọt ra như vòi rồng không bằng. :k5824633:

Tuanmecsedec
02-10-2013, 20:30

Câu hỏi này,mình có cảm giác hơi dư thừa.

Behoangst
02-10-2013, 22:05
Anh Tuấn tay người đó băng 12gio đồng Hồ rùi tháo ra cho thoáng , vô tình tay người đó trúng mắt em vậy em có sao ko Anh tuấn

Tuanmecsedec
02-10-2013, 22:08
Anh Tuấn tay người đó băng 12gio đồng Hồ rùi tháo ra cho thoáng , vô tình tay người đó trúng mắt em vậy em có sao ko Anh tuấn

Không sao,chỉ sợ vô tình mạnh quá thì có thể lòi hột nhãn ra thôi.:zk2016:

Behoangst
04-10-2013, 15:15
Anh Tuấn ơi em có thắc mắc nếu đi dép bị Kim tiêm đâm thì nó dính trên dép và chân mình luôn phải ko Anh và nếu mình bỏ dép ra thì ko được vì Kim dính dép và chân mình nên phải lấy Kim ra trước phải ko anh

songchungvoi_HIV
04-10-2013, 15:24
Anh Tuấn ơi em có thắc mắc nếu đi dép bị Kim tiêm đâm thì nó dính trên dép và chân mình luôn phải ko Anh và nếu mình bỏ dép ra thì ko được vì Kim dính dép và chân mình nên phải lấy Kim ra trước phải ko anh
Muốn biết rõ thì thí nghiệm đi

Behoangst
04-10-2013, 16:53
Ax . Anh có thể cho em biết nguy cơ bị kiêm tiêm đâm khi mang dép là nhiêu phần trăm không thanks Anh . Cho em cho hỏi ở nhiệt độ môi trường nắng bao lâu kiêm tiêm bất hoạt . Em có đọc kiến thức cơ bản hiv rồi mà ko hju mong Anh giải đáp thắc mắc của em . Thanks các Anh chúc các Anh 1 ngày tốt đẹp hp

Prayquink
04-10-2013, 17:57
Nguy cơ kiêm tiêm đâm thì TRUNG BÌNH là 0,3%, bên cạnh đó khi xuyên dép thì phần nào máu sẽ bị chùi mất trong quá trình xuyên dép, giảm thiểu khả năng lây truyền HIV. Bên cạnh đó kim tiêm dính vào dép và không tự rớt ra. Nguy cơ thật sự cao là khi dẫm phải kim tiêm và ống tiêm đẩy bơm máu vào cơ thể.

Behoangst
04-10-2013, 18:09
Thanks Anh pray . Nhưng em thắc mắc . Kiêm tiêm đâm xuyên dép rất đau phải ko Anh mà mang dép sao nó bơm vào được anh

Behoangst
04-10-2013, 18:10
Và em nghe 1 số người nói đau 2,3 ngày đi ko được ?

Prayquink
04-10-2013, 18:13
Chắc chắn là đau nhói, nhất là bàn chân, cơ quan hay dùng để đi lại, mỗi lần bước đi thì sẽ đạp mạnh xuống đất dù bạn không ý thức được điều đó. Bạn có thể tự mình thử nghiệm

Behoangst
04-10-2013, 18:31
Ý em ? 2,3 ngay van dau ha anh

Behoangst
08-10-2013, 22:04
Anh Tuấn các mor có kinh nghiệm cho em hỏi máu bay vô mắt do vô tình , thế nào thì có nguy cơ ạ

Tuanmecsedec
08-10-2013, 22:07
Anh Tuấn các mor có kinh nghiệm cho em hỏi máu bay vô mắt do vô tình , thế nào thì có nguy cơ ạ

Bạn hỏi câu sao dễ trả lời vậy,hình như ai cũng hiểu chỉ có một người không hiểu.Nếu máu có HIV vào mắt là 1 nguy cơ cao.

songchungvoi_HIV
08-10-2013, 22:07
Hoang tưởng đến thế là cùng. Chắc là người nào đó chơi nguyên thau máu hất vô mặt kiểu ny mới vô mắt. Nếu có trường hợp này nước sông Hoàng Hà rữa cũng không sạch nữa.
:zk20145:

Behoangst
08-10-2013, 22:37
Ko Anh vì em có đánh nhau ngươfi đó vô tình vào mặt phun máu ra em ko để ý , em kiểm tra mắt em có đỏ . Và em có dui mắt ko bjk máu có Văn vô mắt em hay tay em trúng máu người đó rồi dụi có sao ko ạ

songchungvoi_HIV
08-10-2013, 22:52
Ko Anh vì em có đánh nhau ngươfi đó vô tình vào mặt phun máu ra em ko để ý , em kiểm tra mắt em có đỏ . Và em có dui mắt ko bjk máu có Văn vô mắt em hay tay em trúng máu người đó rồi dụi có sao ko ạ
:k4744254::zk2020::zk2044::zk20145::th_Yoyo23::k64 31613:

Prayquink
08-10-2013, 23:11

Xin hỏi bạn học môn phái nào? Chằng hay bạn đã xuống núi hay chưa? Nội công của bạn thật là thâm hậu. Kính ngưỡng , kính ngưỡng ah..:khi331982:

Behoangst
09-10-2013, 10:21
Em sợ nó bay vô mắt , với tay em dính máu người đó em dụi mắt có sao ko Anh tuấn

Behoangst
09-10-2013, 11:45
Anh tuấn trả lời hộ em với tay em dính máu người đó rùi dụi mắt có sao ko anh

Behoangst
13-10-2013, 22:32
Anh Tuấn cho em hỏi trươc giờ nguy cơ kiêm tiêm toàn bị đâm chân , có trường hợp nào bị đâm lưng hay bắp đùi gì ko Anh ?

Behoangst
14-10-2013, 15:33
Anh Tuấn cho em hỏi trươc giờ nguy cơ kiêm tiêm toàn bị đâm chân , có trường hợp nào bị đâm lưng hay bắp đùi gì ko Anh ? Tại em nghi ngờ bị đâm ngay bắp đùi lúc em bị đâm chân em đang tê nên em lo ko bjk hjc Anh giúp em

Tuanmecsedec
14-10-2013, 16:15
Anh Tuấn cho em hỏi trươc giờ nguy cơ kiêm tiêm toàn bị đâm chân , có trường hợp nào bị đâm lưng hay bắp đùi gì ko Anh ? Tại em nghi ngờ bị đâm ngay bắp đùi lúc em bị đâm chân em đang tê nên em lo ko bjk hjc Anh giúp em

Việc nghi ngờ thì sẽ hình dung ra vô số.

Behoangst
15-10-2013, 00:06
Dạ Anh Tuấn em bị ám ảnh 6 tháng nay . Ra đường cũng nhìn xung quay sợ người ta đâm sau lưng đi chơi game nhìn ghế ngồi ngay cả uống cafe v.v em bị sao vậy Anh Tuấn em có Cần khám bệnh gì ko

Charles
15-10-2013, 04:56
Dạ Anh Tuấn em bị ám ảnh 6 tháng nay . Ra đường cũng nhìn xung quay sợ người ta đâm sau lưng đi chơi game nhìn ghế ngồi ngay cả uống cafe v.v em bị sao vậy Anh Tuấn em có Cần khám bệnh gì ko

Bạn đang quá hoang mang, nên vào đây để giải tỏa tâm lý: http://www.diendanhiv.vn/forums/60-Phong-giai-toa-tam-ly

Behoangst
16-10-2013, 20:28
Anh Tuấn và mọi người cho em hỏi kiem đâm vào Mông có máu không và nhiều không và đâm ra sao mới có nguy cơ

Charles
16-10-2013, 20:35
Anh Tuấn và mọi người cho em hỏi kiem đâm vào Mông có máu không và nhiều không và đâm ra sao mới có nguy cơ

Khắp trên cơ thể chỗ nào bị đâm vào mà chả có máu bạn. Còn nguy cơ nhiễm H khi bị kim đâm là kim đó chứa máu có H vẫn tươi đâm và bơm máu vào cơ thể.

songchungvoi_HIV
16-10-2013, 20:42
Câu hỏi này sáng nay tôi đã trả lời cho bạn rùi, bạn luông đưa ra những câu hỏi cùng một chủ đề hoang tưởng, không logic, Tôi khóa topic này lại.
CHỦ ĐỀ: Kim-dam-vao-mong (http://www.diendanhiv.vn/threads/3550-Kim-dam-vao-mong?p=31017#post31017)