PDA

View Full Version : Cho em hỏi về hai cách xét nghiệm.

Meo Ba Tu
06-07-2013, 22:06
Em xem trong danh mục xét nghiệm của Hòa Hảo thì có 2 loại xét nghiệm là Anti HIV & HIV Ag/Ab Combo. Cho em hỏi Anti HIV của Hòa Hảo là loại Determine có độ chính xác từ 12 tuần trở lên phải không ạ ? Vậy thời điểm 6,8 hoặc 10 tuần thì XN này có độ chính xác cao không ?

Còn HIV Ag/Ab Combo có phải là tìm kháng nguyên p24 kết hợp tìm kháng thể không ạ ? Nghe nói XN này có độ chính xác vào thời điểm 4 tuần (28 ngày) trở lên phải không

Nguyen Ha
07-07-2013, 02:05
Em xem trong danh mục xét nghiệm của Hòa Hảo thì có 2 loại xét nghiệm là Anti HIV & HIV Ag/Ab Combo. Cho em hỏi Anti HIV của Hòa Hảo là loại Determine có độ chính xác từ 12 tuần trở lên phải không ạ ? Vậy thời điểm 6,8 hoặc 10 tuần thì XN này có độ chính xác cao không ?

Còn HIV Ag/Ab Combo có phải là tìm kháng nguyên p24 kết hợp tìm kháng thể không ạ ? Nghe nói XN này có độ chính xác vào thời điểm 4 tuần (28 ngày) trở lên phải không

pp xn dertermine ở thời điểm 6,8 hoặc 10tuần cho độ chính xác 80- 90%.
Pp xn hiv combo Ag/Ab là loại xn ELISA có khả năng phát hiện kháng nguyên lẫn kháng thể nếu trong mẫu huyết thanh của người được làm xn có sự hiện diện của kháng nguyên hoặc kháng thể. Đây là pp xn giúp chuẩn đoán nhiễm HIV ở giai đoạn sớm.