PDA

View Full Version : bắt tay sợ bị nhiễm hiv mong các anh chị tư vấn gíup ạ

tunglam7
26-04-2015, 13:05
Chào các anh chị trong diễn đàn ạ. E có 1 thắc mắc thế này mong các anh chị giải đáp giúp em
Buổi tối hôm qua em có bắt tay với một bác bị nghiện.Bác này đầu óc k bình thường điên điên khùng khùng là bạn cũ của bố mẹ em nên thịnh thoảng hay vào nhà bố mẹ em xin tiền uống rượu.lúc bắt tay bác ấy tay e có 1 vết thương vào buổi trưa do dao cứa .vết thương này k còn chạy máu nhưng vẫn còn đau.rủa vẫn thấy rát.nếu tay bác ấy cũng bị thương chạy máu thì em có nguy cơ bị nhiễm hiv k ạ.em k rửa tay liền mà khoảng 20p sau mới rửa mà khi rửa em cũng k để ý tay mình có dính máu của bác ấy k. E k biết bác ấy có bị hiv không ạ.các anh chị cho em hỏi nếu tình uống xấu nhất xảy ra là bác ấy bị hiv và tay của em dính máu từ tay bác ấy trong tình trạng tay em có vết thương còn rát nhưng k chảy máu thì có nguy cơ k ạ. E k phải kỳ thị em chị lo cho trường hợp của mình thôi ạ
Em cảm ơn ạ

Hoang Tưởng
26-04-2015, 14:35
Tay không chảy máu, tức là vết thương đã đóng niêm mạc không có nguy cơ , nguy cơ trong trường hợp này chỉ xảy ra khi tay bạn bị đứt máu chảy ròng ròng , tay chú ấy củng như tay bạn 2 tay chà sát vào nhau trong thời gian nhất định mới có thể xảy ra , bạn iên tâm đi ....

SangLumia
26-04-2015, 14:38
Chào các anh chị trong diễn đàn ạ. E có 1 thắc mắc thế này mong các anh chị giải đáp giúp em
Buổi tối hôm qua em có bắt tay với một bác bị nghiện.Bác này đầu óc k bình thường điên điên khùng khùng là bạn cũ của bố mẹ em nên thịnh thoảng hay vào nhà bố mẹ em xin tiền uống rượu.lúc bắt tay bác ấy tay e có 1 vết thương vào buổi trưa do dao cứa .vết thương này k còn chạy máu nhưng vẫn còn đau.rủa vẫn thấy rát.nếu tay bác ấy cũng bị thương chạy máu thì em có nguy cơ bị nhiễm hiv k ạ.em k rửa tay liền mà khoảng 20p sau mới rửa mà khi rửa em cũng k để ý tay mình có dính máu của bác ấy k. E k biết bác ấy có bị hiv không ạ.các anh chị cho em hỏi nếu tình uống xấu nhất xảy ra là bác ấy bị hiv và tay của em dính máu từ tay bác ấy trong tình trạng tay em có vết thương còn rát nhưng k chảy máu thì có nguy cơ k ạ. E k phải kỳ thị em chị lo cho trường hợp của mình thôi ạ
Em cảm ơn ạ
theo bạn kể vết thương của bạn đã đóng niêm mạc rồi, thì ko có chỗ cho virut xâm nhập. huống chi chỉ là giao tiếp thông thường thì lấy gì nhiễm HIV. tay người ta chảy máu người ta cũng thấy đau chứ bạn, đâu ai lấy tay đau mà bắt tây bạn. tại bạn có ác cảm với người nghiện hút ma túy nên bạn mới hoang tưởng thôi. ko có nguy cơ đâu.

Tuanmecsedec
26-04-2015, 14:44
Em cảm ơn ạ

Chủ đề này chỉ mang tính chất hoang tưởng kỳ thị.Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV trên diễn đàn có sẵn để trang bị cho mình và có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

Tên tiêu đề dưới đây chính là câu trả lời cho bạn,Tuanmecsedec khóa chủ đề này lại.

Chủ đề: Những câu hỏi thiếu kiến thức, hoang tưởng. Cần đọc kiến thức trên diễn đàn. (http://www.diendanhiv.vn/threads/1656-Nhung-cau-hoi-thieu-kien-thuc-hoang-tuong-Can-doc-kien-thuc-tren-dien-dan)

tunglam7
27-04-2015, 13:30
Các anh chị cho em hỏi vết thương hở là vết thương thế nào? Vết thương đã đóng niêm mạc là vết thương thế nao. vết thương k còn chạy máu trên bề mặt bên ngòai của da nhưng nhìn vào vẫn còn vẩn thấy đỏ, vẫn thấy hở và vẫn còn cảm giác rát thì còn gọi là vết thương hở nữa k. Vết thương đã đóng niêm mạc thì còn cơ hội nào để hiv xâm nhập k?
Em muốn tìm hiểu thêm về kiến thức hiv. E không muốn vì sợ kém hiểu biết mà vô tình mình trở thành con nguời kỳ thị
Em cảm ơn các anh chị

SangLumia
27-04-2015, 14:24
Các anh chị cho em hỏi vết thương hở là vết thương thế nào? Vết thương đã đóng niêm mạc là vết thương thế nao. vết thương k còn chạy máu trên bề mặt bên ngòai của da nhưng nhìn vào vẫn còn vẩn thấy đỏ, vẫn thấy hở và vẫn còn cảm giác rát thì còn gọi là vết thương hở nữa k. Vết thương đã đóng niêm mạc thì còn cơ hội nào để hiv xâm nhập k?
Em muốn tìm hiểu thêm về kiến thức hiv. E không muốn vì sợ kém hiểu biết mà vô tình mình trở thành con nguời kỳ thị
Em cảm ơn các anh chị
sau khi bị thương, vết thương sau 1-5 giờ là đóng niêm mạc, cho dù vết thương vẫn còn đau vẫn thấy đỏ. virut HIV phải tiêm thẳng vào máu của bạn thì mơi lay nhiễm. vết thương hở là vết thương còn rỉ máu.