PDA

View Full Version : Em có nguy cơ cao - xét nghiệm 2 lần tại pasteur 31 ngày HIV Combi PT âm tính

boysg3x
26-04-2015, 16:33
Xin chào anh chị,
Em có quan hệ đồng tính ko an toàn qua HM với người có H (sau này em mới biết đc thì đã quá muộn). Em đã làm các xét nghiệm sau , tất cả xn đều ở viện Pasteur:
- Ngày thứ 11 từ khi có nguy cơ: xét nghiệm PCR HIV - âm tính
- Ngày thứ 31 từ khi có nguy cơ: xét nghiệm có kết quả âm tính với các chi tiết là: kháng thể kháng hiv - âm tính, chiến lược 3 - chưa tìm thấy kháng thể kháng hiv, sinh phẩm sử dụng: HIV Combi PT

Em định sẽ làm lại xn vào tuần thứ 8 và 12. Tuy nhiên em muốn hỏi là chiến lược 3 ở pasteur thì có chắc chắn họ làm cả 3 xn cho mẫu máu của em ko ạ? Hay họ chỉ sàng lọc bằng test nhanh thấy âm tính là ngưng luôn rồi? tại em thấy có ghi sinh phẩm sử dụng là HIV Combi PT (em đọc trên diễn đàn bảo là tương đượng với combo) nên hy vọng là họ đã test mẫu máu của em với sinh phẩm đó.

Mong các anh chị tư vấn giúp em. Em cảm ơn ạ!

Tuanmecsedec
26-04-2015, 16:38
Xin chào anh chị,
Em có quan hệ đồng tính ko an toàn qua HM với người có H (sau này em mới biết đc thì đã quá muộn). Em đã làm các xét nghiệm sau , tất cả xn đều ở viện Pasteur:
- Ngày thứ 11 từ khi có nguy cơ: xét nghiệm PCR HIV - âm tính
- Ngày thứ 31 từ khi có nguy cơ: xét nghiệm có kết quả âm tính với các chi tiết là: kháng thể kháng hiv - âm tính, chiến lược 3 - chưa tìm thấy kháng thể kháng hiv, sinh phẩm sử dụng: HIV Combi PT

Em định sẽ làm lại xn vào tuần thứ 8 và 12. Tuy nhiên em muốn hỏi là chiến lược 3 ở pasteur thì có chắc chắn họ làm cả 3 xn cho mẫu máu của em ko ạ? Hay họ chỉ sàng lọc bằng test nhanh thấy âm tính là ngưng luôn rồi? tại em thấy có ghi sinh phẩm sử dụng là HIV Combi PT (em đọc trên diễn đàn bảo là tương đượng với combo) nên hy vọng là họ đã test mẫu máu của em với sinh phẩm đó.

Mong các anh chị tư vấn giúp em. Em cảm ơn ạ!

Nếu 31 ngày bạn làm xét nghiệm HIV Combi PT Ag/Ab âm tính thì bạn yên tâm mình không nhiễm là rất cao.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời ;

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/5685-Xet-nghiem-combo-4-tuan-am-tinh)
Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://diendanhiv.com.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)
Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/11302-Quan-he-khong-bcs-xet-nghiem-28-ngay-combo-am-tinh)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo 1 tháng ÂT. (http://diendanhiv.vn/threads/28242-xet-nghiem-HIV-Combo-1-thang-AT)
Chủ đề: xét nghiệm sau 1 tháng HIV Combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/24296-xet-nghiem-sau-1-thang-HIV-Combo-am-tinh)

boysg3x
26-04-2015, 16:45
Em cảm ơn anh Tuấn đã tư vấn. Cái sinh phẩm họ ghi trên giấy kết quả của em chỉ là HIV Combi PT, không có phần Ag/Ab ạ. Vậy không biết có tạm ổn chưa ạ?

SangLumia
26-04-2015, 16:47
Em cảm ơn anh Tuấn đã tư vấn. Cái sinh phẩm họ ghi trên giấy kết quả của em chỉ là HIV Combi PT, không có phần Ag/Ab ạ. Vậy không biết có tạm ổn chưa ạ?
combi PT là pp xn kháng nguyên và kháng thể = combo.

Tuanmecsedec
26-04-2015, 16:52

Thuật ngữ HIV Combi PT và HIV Combo là 1 đều kháng thể và kháng nguyên.

boysg3x
26-04-2015, 16:56
Thuật ngữ HIV Combi PT và HIV Combo là 1 đều kháng thể và kháng nguyên.
À, em hiểu rồi ạ. Anh Tuấn cho em hỏi thêm là: vì em không có yêu cầu XN Combo (vd như mấy bạn khác làm ở hòa hảo có thể ycau) mà chỉ đến pasteur điền "HIV" vào tờ giấy xn rồi ra kqua là làm chiến lược 3. Cho em hỏi là chắc chắn bên pasteur đã làm ít nhất 1 xn combo trên mẫu của em rồi phải ko ạ?

Cảm ơn anh nhiều!

Charles
26-04-2015, 17:11
À, em hiểu rồi ạ. Anh Tuấn cho em hỏi thêm là: vì em không có yêu cầu XN Combo (vd như mấy bạn khác làm ở hòa hảo có thể ycau) mà chỉ đến pasteur điền "HIV" vào tờ giấy xn rồi ra kqua là làm chiến lược 3. Cho em hỏi là chắc chắn bên pasteur đã làm ít nhất 1 xn combo trên mẫu của em rồi phải ko ạ?

Cảm ơn anh nhiều!

Pastuer hiện sử dụng phương pháp XN phương cách 3 (3PP), trong đó có 1 sinh phẩm sử dụng Combo Ag/Ab.

Tuanmecsedec
26-04-2015, 19:21

Cảm ơn anh nhiều!

Hiện tại Pastuer khi xét nghiệm HIV làm phương cách 3 làm 3 phương pháp trong đó có 1 phương pháp Ag/Ab.

boysg3x
11-05-2015, 14:04
Xin chào anh chị,

Do có nguy cơ cao (qhe đồng tính qua HM ko an toàn với người có H), em đã tiếp tục làm XN tại pasteur vào ngày thứ 47 từ khi có nguy cơ với kết quả như trong ảnh:

Xin anh chị cho em hỏi khả năng AT vào tuần 12 của em thế nào ạ? Em cảm ơn!

Tuanmecsedec
11-05-2015, 14:09
Xin chào anh chị,

Do có nguy cơ cao (qhe đồng tính qua HM ko an toàn với người có H), em đã tiếp tục làm XN tại pasteur vào ngày thứ 47 từ khi có nguy cơ với kết quả như trong ảnh:

Xin anh chị cho em hỏi khả năng AT vào tuần 12 của em thế nào ạ? Em cảm ơn!

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Như vậy bạn yên tâm với kết quả 47 ngày âm tính tại Pastuer với chiến lược 3 trong có có sinh phẩm HIV combi PT là mình không nhiễm.

boysg3x
13-05-2015, 14:40
Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Như vậy bạn yên tâm với kết quả 47 ngày âm tính tại Pastuer với chiến lược 3 trong có có sinh phẩm HIV combi PT là mình không nhiễm.

Dạ, vậy khả năng AT ở tuần 12 của em có cao ko ạ?

SangLumia
13-05-2015, 14:46
kq này an tâm rất cao là bạn ko nhiễm, xn theo khuyến cáo 12 tuần kq vẫn ko thây đổi nhé. tôi khuyên bạn may mắn ko có miễn phí đâu. lần sau nhớ bảo vệ mình nhé, qhtd phải có bcs.

Tuanmecsedec
13-05-2015, 15:30

Kết quả đó khả năng rất cao bạn không nhiễm rồi.

boysg3x
27-05-2015, 14:36

Anh Tuấn ơi, cho em hỏi quan hệ đường miệng (em là người được OS) với người có H thì có nguy cơ không ạ?

Charles
27-05-2015, 14:38
Anh Tuấn ơi, cho em hỏi quan hệ đường miệng (em là được OS) với người có H thì có nguy cơ không ạ?

Quan hệ đường miệng với HIV thì không sao.

Tuanmecsedec
27-05-2015, 20:20
Anh Tuấn ơi, cho em hỏi quan hệ đường miệng (em là người được OS) với người có H thì có nguy cơ không ạ?

Không sao bạn.

boysg3x
01-06-2015, 21:05
Anh Tuấn ơi, tuần này là tuần thứ 11 rồi. E định chờ đến cuối tuần sau xn lại để chốt nhưng mấy bữa nay em bị sốt viêm họng nên hoang mang quá. Em có nên làm xn tuần này ko anh?
Cho em hỏi là anh có từng gặp trường hợp nào nguy cơ cao như em xn combi AT ở 7 tuần mà DT ở 12 tuần chưa anh?

Tuanmecsedec
01-06-2015, 21:12
Anh Tuấn ơi, tuần này là tuần thứ 11 rồi. E định chờ đến cuối tuần sau xn lại để chốt nhưng mấy bữa nay em bị sốt viêm họng nên hoang mang quá. Em có nên làm xn tuần này ko anh?
Cho em hỏi là anh có từng gặp trường hợp nào nguy cơ cao như em xn combi AT ở 7 tuần mà DT ở 12 tuần chưa anh?

Bạn để hết hẳn cảm sốt thì mới đi xét nghiệm.Bạn yên tâm về thời gian xét nghiệm đã được tư vấn rồi.

Tùng đẹp trai
01-06-2015, 21:12

Từ trước tới giờ chưa ai 7 tuần âm tính mà 12 tuần lật kèo cả ! Bạn an tâm đi!

boysg3x
01-06-2015, 21:44
Từ trước tới giờ chưa ai 7 tuần âm tính mà 12 tuần lật kèo cả ! Bạn an tâm đi!
Dạ. Tại em sắp chờ đc đến tuần 12 để xn chốt mà lại bị viêm họng rồi sốt từ tuần trước đến giờ nên làm em lo quá. Với lại em qh ko an toàn với NCH nên rất sợ :( . Chỉ mong KQ tuần 12 sẽ vẫn là AT...

Tuanmecsedec
02-06-2015, 05:53
Dạ. Tại em sắp chờ đc đến tuần 12 để xn chốt mà lại bị viêm họng rồi sốt từ tuần trước đến giờ nên làm em lo quá. Với lại em qh ko an toàn với NCH nên rất sợ :( . Chỉ mong KQ tuần 12 sẽ vẫn là AT...

Bạn yên tâm những gì đã được tư vấn.

Charles
02-06-2015, 07:56

Bạn đã có kết quả XN 31 ngày Combo ÂT thì khả năng bạn ÂT tiếp ở tuần 12 là rất cao.

boysg3x
02-06-2015, 18:25
Em cám ơn các anh chin đã tư vấn ạ!
Cho em hỏi ở HCM muốn làm test nhanh có kết quả trong ngày thì nên làm ở đâu ạ? Em nghe bảo có xn dùng que đếm gạch có kq sau 20 phút ạ??

Tuanmecsedec
02-06-2015, 19:08
Em cám ơn các anh chin đã tư vấn ạ!
Cho em hỏi ở HCM muốn làm test nhanh có kết quả trong ngày thì nên làm ở đâu ạ? Em nghe bảo có xn dùng que đếm gạch có kq sau 20 phút ạ??

Bạn đến bệnh viện Da Liễu,số 2 Nguyễn Thông,Q3.

boysg3x
04-06-2015, 11:34
Hôm nay là ngày thứ 74 (tuần 11) em đi làm test nhanh ở ttytdp và kết quả là AT (họ ghi "test nhanh Determine 1/2). Cuối tuần sau em sẽ đến Pasteur làm thêm 1 cái xn nữa để chốt ạ, chăc sẽ đc AT tiếp phải ko các anh chị?

Tùng đẹp trai
04-06-2015, 13:25
Hôm nay là ngày thứ 74 (tuần 11) em đi làm test nhanh ở ttytdp và kết quả là AT (họ ghi "test nhanh Determine 1/2). Cuối tuần sau em sẽ đến Pasteur làm thêm 1 cái xn nữa để chốt ạ, chăc sẽ đc AT tiếp phải ko các anh chị?

Với kết quả 74 ngày bằng phương pháp xét nghiệm test nhanh âm tính thì bạn yên tâm đi bạn không nhiễm HIV đâu. Bạn có thể yên tâm vào kết quả này. Không cần phải xét nghiệm thêm nữa

Tuanmecsedec
04-06-2015, 14:58

Vì vậy sau 74 ngày(11 tuần) bạn âm tính thì yên tâm mình không nhiễm.

boysg3x
06-06-2015, 17:50
Không sao bạn.
Kể cả với người có H thì OS với họ cũng không sao với HIV ạ?

Nguyen Ha
06-06-2015, 18:48

Đúng vậy. Không sao bạn ạ.

Charles
06-06-2015, 18:48

boysg3x
15-06-2015, 15:43
Xin chào anh chị,

Hôm nay em nhận kết quả xét nghiệm từ Pasteur với khoảng thời gian là:
- cách 81 ngày kể từ lần cuối qhe ko an toàn qua HM,
- cách 72 ngày từ lần cuối qhe có BCS và
- cách 25 ngày từ lần cuối qhe OS (ko có qhe nào khác)

Em qhe chỉ với 1 người duy nhất và người này có H. Kết quả như hình dưới ạ:

Cho em hỏi vậy là em đã an toàn với H chưa ạ?

Charles
15-06-2015, 15:46
Xin chào anh chị,

Hôm nay em nhận kết quả xét nghiệm từ Pasteur với khoảng thời gian là:
- cách 81 ngày kể từ lần cuối qhe ko an toàn qua HM,
- cách 72 ngày từ lần cuối qhe có BCS và
- cách 25 ngày từ lần cuối qhe OS (ko có qhe nào khác)

Em qhe chỉ với 1 người duy nhất và người này có H. Kết quả như hình dưới ạ:

Cho em hỏi vậy là em đã an toàn với H chưa ạ?

Lần quan hệ có BCS và lần OS không có nguy cơ với HIV, vì vậy với kết quả 81 ngày ÂT bạn đã an toàn với HIV.

boysg3x
15-06-2015, 16:16
Dạ em cảm ơn. Cho em hỏi sinh phẩm Murex HIV 1.2.0 có phải dùng cho PPXN combo ko ạ? Mọi khi Pasteur dùng HIV Combi PT nay họ lại dùng cái này ạ.

Charles
15-06-2015, 16:22
Dạ em cảm ơn. Cho em hỏi sinh phẩm Murex HIV 1.2.0 có phải dùng cho PPXN combo ko ạ? Mọi khi Pasteur dùng HIV Combi PT nay họ lại dùng cái này ạ.

3 PP Eliza của Pastuer:
1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%. (http://www.diendanhiv.vn/)
2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab (http://www.diendanhiv.vn/)
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%. (http://www.diendanhiv.vn/)
3. Sinh Phẩm: Determine HIV 1/2 Ab <=> GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%. (http://www.diendanhiv.vn/)

boysg3x
15-06-2015, 18:15
Dạ, vậy cho em hỏi em có cần làm thêm xet nghiệm nữa ko ạ?

Tuanmecsedec
15-06-2015, 19:17
Dạ, vậy cho em hỏi em có cần làm thêm xet nghiệm nữa ko ạ?

Tuanmecsedec khẳng định 100% bạn đã an toàn với chiến lược 3 mà ở Pastuer xét nghiệm âm tính.

boysg3x
19-06-2015, 08:48
Tuanmecsedec khẳng định 100% bạn đã an toàn với chiến lược 3 mà ở Pastuer xét nghiệm âm tính.
Dạ em cảm ơn anh Tuấn. Thứ 3 (16/6 - ngày thứ 86 tính từ lần cuối qhe ko an toàn qua HM) em phải làm xn Anti-HIV cho 1 tiểu phẩu và kết quả là AT. Vậy chắc em đã thoát khỏi HIV rồi phải ko ạ?

Em có cần chờ thêm 2 tuần cho đủ 6 tuần để xn cho lần cuối OS ko mang bcs ko ạ?

Charles
19-06-2015, 08:50
Dạ em cảm ơn anh Tuấn. Thứ 3 (16/6 - ngày thứ 86 tính từ lần cuối qhe ko an toàn qua HM) em phải làm xn Anti-HIV cho 1 tiểu phẩu và kết quả là AT. Vậy chắc em đã thoát khỏi HIV rồi phải ko ạ?

OS không có nguy cơ với HIV. Bạn đã XN an toàn rồi, không cần XN nữa.

Tuanmecsedec
19-06-2015, 08:56

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

boysg3x
20-06-2015, 17:02

Dạ, vậy em ko cần xn cho lần OS cách 25 ngày trước khi làm xn ở Pasteur ạ?

Charles
20-06-2015, 17:11

Yên tâm đi, không cần XN HIV nữa.

Tuanmecsedec
20-06-2015, 17:27

Không có nguy cơ,vì vậy không cần xét nghiệm nữa.

boysg3x
23-06-2015, 18:04
Anh chị ơi, nếu người kia cho ngón tay vào HM của em thì có sao ko ạ? Em thấy đau nên kêu người đó bỏ ra sau vài giây. Lúc đó hơi tối, em có nhìn bàn tay người đó thì thấy bình thường, ko có máu ạ.

Tuanmecsedec
23-06-2015, 18:13
Anh chị ơi, nếu người kia cho ngón tay vào HM của em thì có sao ko ạ? Em thấy đau nên kêu người đó bỏ ra sau vài giây. Lúc đó hơi tối, em có nhìn bàn tay người đó thì thấy bình thường, ko có máu ạ.

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.