PDA

View Full Version : Xét nghiệm 86 ngày âm tính sau hành vi nguy cơ qhtd với người hiv 64 tiếng

Ám ảnh
27-04-2015, 15:37
Xin chào các anh chị hôm nay em quay lại thông báo với mọi người em có kết quả xét nghiệm âm tính tét nhanh sau 86 ngày nguy cơ có uống pep. Trc hết em xin cảm ơn các anh chị tring diễn dàn đã giúp đỡ em trong thời gian qua và đặc biệt là anh hiếu đã giúp đỡ em rất nhiều.
Và em cũng muốn hỏi với kết quả tét nhanh em đã an toàn chưa và em có phải xét nghiệm lại vào tháng t6 không

Buonqua
27-04-2015, 16:39
Xin chào các anh chị hôm nay em quay lại thông báo với mọi người em có kết quả xét nghiệm âm tính tét nhanh sau 86 ngày nguy cơ có uống pep. Trc hết em xin cảm ơn các anh chị tring diễn dàn đã giúp đỡ em trong thời gian qua và đặc biệt là anh hiếu đã giúp đỡ em rất nhiều.
Và em cũng muốn hỏi với kết quả tét nhanh em đã an toàn chưa và em có phải xét nghiệm lại vào tháng t6 không
Do bạn có sử dụng pep nên đúng khuyến cáo bạn cần xn khẳng định lại ở 24 tuần. Tuy nhiên với kết quả âm tính bạn vừa xn ở 86 ngày thì bạn có thể an tâm.

Tuanmecsedec
27-04-2015, 17:46

Việc bạn âm tính là bình thường vì đã được tư vấn trong chủ đề này rồi :

Chủ đề: Pep 64h có hiệu quả không (http://diendanhiv.vn/threads/26246-Pep-64h-co-hieu-qua-khong)

Vì vậy bạn hoàn toàn yên tâm kết quả này mình không nhiễm.

Ám ảnh
27-04-2015, 17:51
Việc bạn âm tính là bình thường vì đã được tư vấn trong chủ đề này rồi :

Chủ đề: Pep 64h có hiệu quả không (http://diendanhiv.vn/threads/26246-Pep-64h-co-hieu-qua-khong)

Vì vậy bạn hoàn toàn yên tâm kết quả này mình không nhiễm.
Em cảm ơn anh tuấn nhé. Cảm ơn mọi người đã tư vấn cho em suốt time qua ạ

songchungvoi_HIV
27-04-2015, 20:31
Với songchung thì KQ này bạn an toàn tuyệt đối, XN lại hay ko KQ vẫn AT. Rất vui trong suốt thời gian qua bạn luôn liên lạc với songchung qua được thoại trong những lúc bạn khó khăn nhất, hy vọng với KQ này bạn sẽ bình tâm và tìm lại được chính mình, và KQ này cũng chứng minh BQT luôn đúng

Ám ảnh
27-04-2015, 20:43
Với songchung thì KQ này bạn an toàn tuyệt đối, XN lại hay ko KQ vẫn AT. Rất vui trong suốt thời gian qua bạn luôn liên lạc với songchung qua được thoại trong những lúc bạn khó khăn nhất, hy vọng với KQ này bạn sẽ bình tâm và tìm lại được chính mình, và KQ này cũng chứng minh BQT luôn đúng
Em cảm ơn anh . A đúng là nguoi thầy của em :) chúc anh sức khoẻ và sống thật hạnh phúc

Ám ảnh
05-05-2015, 15:02
Em cảm ơn anh . A đúng là nguoi thầy của em :) chúc anh sức khoẻ và sống thật hạnh phúc
Anh chị cho em hỏi một chút nhé. Em có vấn đề này hơi thắc mắc. Em cũng hơi lo. Hôm rm đi xét nghiệm em có làm test determine hiv1/2 em có đọc phương pháp này cũng có thể cho âm tính giả. Nên em thấy hơi lo lo. Em có phải đi làm lại xét nghiệm elisa k ạ. Hic trả hiểu sao đợt này em hay chóng mặt đau đầu nên e lại thấy hơi lo lo

Tuanmecsedec
05-05-2015, 15:36
Anh chị cho em hỏi một chút nhé. Em có vấn đề này hơi thắc mắc. Em cũng hơi lo. Hôm rm đi xét nghiệm em có làm test determine hiv1/2 em có đọc phương pháp này cũng có thể cho âm tính giả. Nên em thấy hơi lo lo. Em có phải đi làm lại xét nghiệm elisa k ạ. Hic trả hiểu sao đợt này em hay chóng mặt đau đầu nên e lại thấy hơi lo lo

Test nhanh là phương pháp gián tiếp tìm kháng thể là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Không chấp nhận âm tính giả.

songchungvoi_HIV
05-05-2015, 16:12
Chỉ có DT giả, ko hề có AT giả. AT giả có nghĩa khi bạn XN tại thời điểm nguy cơ chưa đủ thời gian chốt mà KQ AT gọi là AT giả.
Ví dụ: Khi XN cho 2 nguy cơ cách nhau 2 tuần tại thời điểm nguy cơ cuối 9 tuần AT thì KQ này chỉ có giá trị cho nguy cơ 1 vừa đủ 11 tuần AT hay nói chí xác KQ AT này chỉ có giá trị cho các nguy cơ trước đó 11 tuần vừa quá khứ.

Ám ảnh
05-05-2015, 16:50
Chỉ có DT giả, ko hề có AT giả. AT giả có nghĩa khi bạn XN tại thời điểm nguy cơ chưa đủ thời gian chốt mà KQ AT gọi là AT giả.
Ví dụ: Khi XN cho 2 nguy cơ cách nhau 2 tuần tại thời điểm nguy cơ cuối 9 tuần AT thì KQ này chỉ có giá trị cho nguy cơ 1 vừa đủ 11 tuần AT hay nói chí xác KQ AT này chỉ có giá trị cho các nguy cơ trước đó 11 tuần vừa quá khứ.
Vâng em cảm ơn anh tuấn anh hiếu nhé. Time này em ổn khá nhiều. Chờ 24 tuần chốt cũng khá dài. Nhg dạo này em cũng vui vẻ khá nhiều tập trung công việc hơn. Hi tại hôm nay trong người hơi khó chịu nên em có tìm hiểu về test nên hơi lo. Hôm em xét nghiệm là đc 86 ngày tròn 8 tuần ngưng pep. Thấy mấy người bảo phải test elisa mới ổn nên đâm lo lên hỏi các anh xem có ổn k

songchungvoi_HIV
05-05-2015, 16:52
Vâng em cảm ơn anh tuấn anh hiếu nhé. Time này em ổn khá nhiều. Chờ 24 tuần chốt cũng khá dài. Nhg dạo này em cũng vui vẻ khá nhiều tập trung công việc hơn. Hi tại hôm nay trong người hơi khó chịu nên em có tìm hiểu về test nên hơi lo. Hôm em xét nghiệm là đc 86 ngày tròn 8 tuần ngưng pep. Thấy mấy người bảo phải test elisa mới ổn nên đâm lo lên hỏi các anh xem có ổn k
Test nhanh là sinh phẩm thế hệ 3 PP Elisa, Combo là sinh phẩm thế hệ PP Elisa, KQ cả bạn an toàn 10000000000000000000000%

Ám ảnh
05-05-2015, 17:24
Test nhanh là sinh phẩm thế hệ 3 PP Elisa, Combo là sinh phẩm thế hệ PP Elisa, KQ cả bạn an toàn 10000000000000000000000%
Hôm đấy em test determine hiv 1/2 anh ạ. Vì em thấy nhiều bài họ bảo phải test elisa mới chúnh xác nên mới lên hỏi lại các anh là phương pháp determine hiv 1/2 có chính xác không. Với kq 12 tuần em cũng ổn định khá nhiều rồi. Mong rằng 3 tháng nữa chốt sẽ không sao anh nhỉ ?

songchungvoi_HIV
05-05-2015, 17:26
Hôm đấy em test determine hiv 1/2 anh ạ. Vì em thấy nhiều bài họ bảo phải test elisa mới chúnh xác nên mới lên hỏi lại các anh là phương pháp determine hiv 1/2 có chính xác không. Với kq 12 tuần em cũng ổn định khá nhiều rồi. Mong rằng 3 tháng nữa chốt sẽ không sao anh nhỉ ?
Determine HIV 1/2 chính là sinh phẩm thế hệ 3 PP Elisa

Ám ảnh
05-05-2015, 17:38
Determine HIV 1/2 chính là sinh phẩm thế hệ 3 PP Elisa
Ơ thế ạ. Hi em k biết cái này. Cảm ơn anh nhé.

songchungvoi_HIV
05-05-2015, 17:43
Ơ thế ạ. Hi em k biết cái này. Cảm ơn anh nhé.

1.GENSCREEN® HIV ½ Version 2, Determine HIV 1/2, BIO HIV 1/2, Serodia HIV 1/2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%.

Là xét nghiệm miễn dịch men dựa trên nguyên lý kỹ thuật “bánh kẹp thịt” (sandwich) để phát hiện các kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2 trong huyết thanh hoặc huyết tương người.

- Tấm plate gồm có 96 giếng đã được phủ lên bởi các kháng nguyên HIV tinh khiết (protein tái tổ hợp gp 160, và p25 một peptide tổng hợp giống epitope đặc hiệu HIV-1 nhóm O và một peptide giống epitope của protein vỏ HIV-2).

- Huyết thanh mẫu thử và huyết thanh chứng dùng để thử nghiệm được cho vào các giếng của tấm plate. Kháng thể, kháng HIV-1/2 nếu có trong huyết thanh mẫu thử sẽ gắn vào kháng nguyên HIV pha cứng trong các giếng của tấm plate.

- Các chất cộng hợp được tạo nên bởi: các kháng nguyên HIV gắn peroxidase (các peptides gp41 và gp36 tương tự epitope của các glycoprotein vỏ HIV-1 và HIV-2, một peptide tổng hợp tương tự epitope đặc hiệu HIV-1 nhóm O) (chất cộng hợp 2) được cho vào sẽ lần lượt gắn vào các kháng thể IgG, IgM, IgA đã bị bắt giữ trong các giếng. Sau khi ủ, phần mẫu còn lại trong giếng được hút bỏ và các giếng được rửa để loại bỏ các kháng thể không gắn.

- Sự có mặt của các phức bộ chất cộng hợp được thể hiện bằng sự thay đổi màu. Phản ứng được dừng lại và đo độ hấp thụ quang sử dụng máy đo ở bước sóng 450nm/620-700 nm. Độ hấp thụ quang đo được xác định sự có mặt của các kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2.

2.GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab <=> Combo: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%.

Là xét nghiệm miễn dịch men dựa trên nguyên lý kỹ thuật “bánh kẹp thịt” (sandwich) để phát hiện kháng nguyên HIV và các kháng thể chống HIV-1 và/hoặc HIV-2 trong huyết thanh hoặc huyết tương người.

Đĩa xét nghiệm gồm có 96 giếng đã được phủ lên bởi các kháng thể đơn clon kháng p24 HIV-1 và các kháng nguyên HIV tinh khiết (protein tái tổ hợp gp 160, một peptide tổng hợp giống epitope đặc hiệu HIV-1 nhóm O và một peptide giống epitope của protein vỏ HIV-2).

Các chất cộng hợp được tạo nên bởi: các kháng thể đa dòng kháng kháng nguyên HIV đã được biotin hoá (chất cộng hợp 1); và Streptavidin và các kháng nguyên HIV gắn peroxidase (các peptides gp41 và gp36 tương tự epitope của các glycoprotein vỏ HIV-1 và HIV-2, một peptide tổng hợp tương tự epitope đặc hiệu HIV-1 nhóm O) (chất cộng hợp 2).

Chất cộng hợp 1 và huyết thanh hoặc huyết tương được hút vào các giếng xét nghiệm, các kháng nguyên HIV nếu có trong mẫu sẽ gắn vào các kháng thể đơn dòng đã gắn sẵn lên các giếng và chất cộng hợp 1. Các kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2, nếu có ở trong mẫu xét nghiệm, sẽ gắn vào các kháng nguyên đã gắn sẵn trong các giếng. Sau khi ủ, phần mẫu còn lại trong giếng được hút bỏ và các giếng được rửa để loại bỏ các kháng nguyên và kháng thể không gắn.

Chất cộng hợp 2 được cho vào các giếng, Streptavidin phản ứng với phức hợp Ab-Ag-Ab được biotin hoá và các kháng nguyên HIV-1 và HIV-2 tinh khiết đã gắn sẵn peroxidase lần lượt gắn vào các kháng thể IgG, IgM, IgA đã bị bắt giữ trong các giếng. Sau bước ủ thứ 2, phần không gắn với chất cộng hợp 2 được loại bỏ thong qua bước rửa. Sau khi ủ có sự có mặt của cơ chất, sự có mặt của các phức bộ chất cộng hợp được thể hiện bằng sự thay đổi màu. Phản ứng được dừng lại và đo độ hấp thụ quang sử dụng máy đo ở bước sóng 450nm/620-700 nm. Độ hấp thụ quang đo được xác định sự có mặt của kháng nguyên HIV hoặc các kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2.

3.Murex HIV Ag/Ab Combination hay còn gọi là Combo hay Combi: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%.

Là xét nghiệm miễn dịch men dựa trên nguyên lý kỹ thuật “bánh kẹp thịt” (sandwich) để phát hiện các kháng nguyên vỏ của HIV-1 (nhóm O), HIV-2 và kháng thể kháng p24 của HIV-1 trong huyết thanh hoặc huyết tương người.

- Tấm plate gồm có 96 giếng đã được phủ bởi các kháng nguyên HIV và kháng thể đơn dòng.

- Huyết thanh mẫu thử và huyết thanh chứng dùng để thử nghiệm được cho vào các giếng của tấm plate. Kháng thể, kháng nguyên HIV 1/2 nếu có trong huyết thanh mẫu thử sẽ gắn vào kháng nguyên HIV pha cứng trong các giếng của tấm plate.

- Các chất cộng hợp được tạo nên bởi kháng nguyên HIV và kháng thể đơn dòng liên hợp với chất tạo màu. Sau khi ủ, phần mẫu còn lại trong giếng được hút bỏ và các giếng được rửa để loại bỏ các kháng thể không gắn.

- Sự có mặt của các phức bộ chất cộng hợp được thể hiện bằng sự thay đổi màu. Phản ứng được dừng lại và đo độ hấp thụ quang sử dụng máy đo ở bước sóng 450nm/620-700 nm. Độ hấp thụ quang đo được xác định sự có mặt của các kháng nguyên và kháng thể kháng HIV-1 và/hoặc HIV-2. .

Tuanmecsedec
06-05-2015, 16:15
Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.Bạn không được spam lập lại câu hỏi khi đã trả lời rồi.