PDA

View Full Version : giải thích cho em vấn đề lúc nào là an toàn với hiv 22 tuần âm tính

haybentoi
29-04-2015, 09:15
Xin chào tất cả các anh chị ở diễn đàn.em theo dõi diễn đàn đã lâu nhưng giờ mới viết câu hỏi.
Câu hỏi của em là: Từ khi qhtd không an toàn với nguoi quen trên mạng em đã đi xét nghiệm ở 17 ttuần âm tính.roi mới đây em đến life gap xn lại luc 22 tuần âm tính.xong xuôi bác sĩ hẹn em đúng 6 tháng xn lại tiếp vì họ nói phai đủ 6 tháng.
Anh chị cho em hoi xn hiv tính theo chuẩn y tế là tuần hay tháng.em không sử dụng pep. Truong hợp 1/10000 người là dành cho người già hay cả thanh niên ạ.
Chân thành cảm ơn.

xuanxanh
29-04-2015, 09:34
Theo khuyến cáo chuẩn của Bộ y tế về thời gian xét nghiệm hiv hiện nay thì xét nghiệm chốt hiv ở 12 tuần tương đương 3 tháng với trường hợp ko dùng pep là trường hợp cuả bạn. Vậy với kết quả và thời gian xét nghiệm như trên thì bạn hoàn toàn yên tâm mình ko nhiễm hiv trog thời gian gần nhất là cách 22 tuần tới nay nếu trong khoảng thời gian đó bạn ko phát sinh nguy cơ mới.

Charles
29-04-2015, 11:01
Xin chào tất cả các anh chị ở diễn đàn.em theo dõi diễn đàn đã lâu nhưng giờ mới viết câu hỏi.
Câu hỏi của em là: Từ khi qhtd không an toàn với nguoi quen trên mạng em đã đi xét nghiệm ở 17 ttuần âm tính.roi mới đây em đến life gap xn lại luc 22 tuần âm tính.xong xuôi bác sĩ hẹn em đúng 6 tháng xn lại tiếp vì họ nói phai đủ 6 tháng.
Anh chị cho em hoi xn hiv tính theo chuẩn y tế là tuần hay tháng.em không sử dụng pep. Truong hợp 1/10000 người là dành cho người già hay cả thanh niên ạ.
Chân thành cảm ơn.

XN tính theo tuần. BYT quy định thời gian XN cho một hành vi nguy cơ là 12 tuần, bạn đã XN 22 tuần ÂT là đã an toàn tuyệt đối, không cần XN nữa.

Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Tuanmecsedec
29-04-2015, 11:35
Chân thành cảm ơn.

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Như vậy 22 tuần âm tính là an toàn trên cà an toàn rồi.

songchungvoi_HIV
29-04-2015, 16:45
Chân thành cảm ơn.
KQ AT sau 22 tuần là 1 KQ an toàn tuyệt đối

haybentoi
30-04-2015, 10:30
KQ AT sau 22 tuần là 1 KQ an toàn tuyệt đối

Vâng ạ.xin cho e hỏi test nhanh sàng loc hiv có phải là tìm mẫu máu phản ứng trong các xét nghiệm phải không.neu mẫu máu âm tính thi qua phải không.
Cho e hoi thêm test nhanh hiv co quyền khẳng định không nhiễm phải ko.hay là 3 pp mới có quyền ạ.
Xin cảm ơn.

haybentoi
30-04-2015, 10:31
Cái từ sàng lọc có nghĩa là loc mẫu máu phản ứng hả các anh.em cảm ơn.

Charles
30-04-2015, 10:37
Vâng ạ.xin cho e hỏi test nhanh sàng loc hiv có phải là tìm mẫu máu phản ứng trong các xét nghiệm phải không.neu mẫu máu âm tính thi qua phải không.
Cho e hoi thêm test nhanh hiv co quyền khẳng định không nhiễm phải ko.hay là 3 pp mới có quyền ạ.
Xin cảm ơn.

Test nhanh không được khẳng định mẫu máu DƯƠNG TÍNH với HIV. Khi ÂT thì yên tâm, nhưng khi kết quả có phản ứng thì phải XN lại bằng phương pháp khác (thường là 3PP hoặc Western Blot) để khẳng định lại.

Tuanmecsedec
30-04-2015, 10:38
Cái từ sàng lọc có nghĩa là loc mẫu máu phản ứng hả các anh.em cảm ơn.

Sàn lọc có nghĩa sàn lọc xét nghiệm tìm kháng thể,loại chất mà cơ thể tạo ra kháng lại vi rút.Nếu trong máu có kháng thể này tức là trong máu có vi rút.

Người ta thường gọi là xét nghiệm HIV nhưng về thực chất nó không phải là xét nghiệm tìm con vi rút HIV. Khoảng thời gian từ 2>12 tuần HIV vào cơ thể, cơ thể sẽ tạo ra chất kháng thể chống lại HIV. Đáng buồn là kháng thể này bất lực, không trị được HIV. Nhưng kháng thể là dấu hiệu cho thấy có nhiễm HIV. Do đó xét nghiệm là tìm kháng thể HIV.

haybentoi
01-05-2015, 08:03
Thưa anh nhu vậy sàng lọc nó còn có nghĩa là tìm mẫu máu dương tính trong các mẫu xn hả anh.vi dụ như đi hiến máu người ta dùng test nhanh dể sàng lọc thi co phải là lọc ra dương tính còn âm tính là ok phải koo anh.
Và nếu môt mẫu máu âm tính rôi thì người ta co xài thêm phương pháp gi nữa ko ạ.hay là test nhanh âm tính thi co thể khẳng định được ạ.
Em cảm ơn

Charles
01-05-2015, 08:38
Thưa anh nhu vậy sàng lọc nó còn có nghĩa là tìm mẫu máu dương tính trong các mẫu xn hả anh.vi dụ như đi hiến máu người ta dùng test nhanh dể sàng lọc thi co phải là lọc ra dương tính còn âm tính là ok phải koo anh.
Và nếu môt mẫu máu âm tính rôi thì người ta co xài thêm phương pháp gi nữa ko ạ.hay là test nhanh âm tính thi co thể khẳng định được ạ.
Em cảm ơn

Trường hợp đi hiến máu người ta sẽ có các phương pháp XN kiểm tra rất kỹ lưỡng các bệnh truyền nhiễm, khi chắc chắn là máu sạch mới cho vào sử dụng.

Còn vấn đề test nhanh, khi kết quả XN có phản ứng mới phải XN lại bằng phương pháp khác, còn khi ÂT thì thôi.

Tuanmecsedec
01-05-2015, 09:36
Em cảm ơn

Tuanmecsedec giải thích từ sàn lọc cho bạn hiểu rõ hơn.Nó là như thế này,xét nghiệm HIV có hai loại,1 là tìm chính ngay vi rút (HIV),2 là tìm kháng thể mà chất cơ thể tạo ra.

Các xét nghiệm thông dụng mà các cơ sở hoặc bệnh viện thường dùng hiện nay là tìm kháng thể (Test nhanh hoặc Elisa ),tức nghĩa từ sàn lọc là tìm kháng thể.

Nhược điểm (Test nhanh) Test nhanh là một test tìm kháng thể rất nhạy cũng dể cho ra dương tính giả,bắt nhầm kháng thể của bệnh khác,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Không chấp nhận âm tính giả.

Nếu mẩu máu với test nhanh này âm tính thì yên tâm,còn mẩu máu với test này có phản ứng(dương tính) thì chưa được khẳng định mẩu máu dương tính HIV mà phải làm lại các phương pháp khác,thường là 3 phương pháp hoặc western blot.

buonquadithoi
01-05-2015, 16:59
Yên tâm 1000000000.....%

haybentoi
02-05-2015, 02:35
UOTE=Tuanmecsedec;233548]Tuanmecsedec giải thích từ sàn lọc cho bạn hiểu rõ hơn.Nó là như thế này,xét nghiệm HIV có hai loại,1 là tìm chính ngay vi rút (HIV),2 là tìm kháng thể mà chất cơ thể tạo ra.

Các xét nghiệm thông dụng mà các cơ sở hoặc bệnh viện thường dùng hiện nay là tìm kháng thể (Test nhanh hoặc Elisa ),tức nghĩa từ sàn lọc là tìm kháng thể.

Nhược điểm (Test nhanh) Test nhanh là một test tìm kháng thể rất nhạy cũng dể cho ra dương tính giả,bắt nhầm kháng thể của bệnh khác,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Không chấp nhận âm tính giả.

Nếu mẩu máu với test nhanh này âm tính thì yên tâm,còn mẩu máu với test này có phản ứng(dương tính) thì chưa được khẳng định mẩu máu dương tính HIV mà phải làm lại các phương pháp khác,thường là 3 phương pháp hoặc western blot.
[/QUOTE]

Trước tiên xin cảm ơn các anh chị vì nhưng tư vấn bổ it.
Cho em hỏi một thắc mắc nữa nhé các anh: Tại sao vẫn có trường hợp là 3 tháng âm tính rồi mà 6 tháng lại dương 1/10000.Vi sao các anh không khuyên mọi người xét nghiệm lúc 6 tháng mà lại nói 3 tháng là 100% an toàn. Lỡ may nó rơi vào một trong số chúng em thì sao ạ.
Mong các anh trả lời câu hỏi cuối này trước khi khóa nick em.
Chân thành cảm ơn

Charles
02-05-2015, 05:49
Cho em hỏi một thắc mắc nữa nhé các anh: Tại sao vẫn có trường hợp là 3 tháng âm tính rồi mà 6 tháng lại dương 1/10000.Vi sao các anh không khuyên mọi người xét nghiệm lúc 6 tháng mà lại nói 3 tháng là 100% an toàn. Lỡ may nó rơi vào một trong số chúng em thì sao ạ.
Chân thành cảm ơn

Tại sao vẫn có trường hợp là 3 tháng âm tính rồi mà 6 tháng lại dương => Đó là trường hợp có nguy cơ liên tiếp, không xác định rõ thời điểm có nguy cơ.

Còn với một trường hợp xác định rõ mốc nguy cơ thì không có chuyện 3 tháng ÂT mà 6 tháng DT, không có chuyện "lỡ may". Nếu bạn nhảm nhí chúng tôi khóa nick thật chứ không phải dọa.

haybentoi
02-05-2015, 06:23
Tại sao vẫn có trường hợp là 3 tháng âm.tính rồi mà 6 tháng lại dương => Đó là trường hợp có nguy cơ liên tiếp, không xác định rõ thời điểm có nguy cơ.

Còn với một trường hợp xác định rõ mốc nguy cơ thì không có chuyện 3 tháng ÂT mà 6 tháng DT, không có chuyện "lỡ may". Nếu bạn nhảm nhí chúng tôi khóa nick thật chứ không phải dọa.

Té ra là vì nhiều trương hợp xét nghiệm 3 tháng âm tính rồi tạo nguy cơ mới xn 6 tháng dương tính nên người ta mơi bảo 1/10000 hả anh ( cả Pep.hee miễn dịch....) đúng koo anh Xuan.

SangLumia
02-05-2015, 07:59
Té ra là vì nhiều trương hợp xét nghiệm 3 tháng âm tính rồi tạo nguy cơ mới xn 6 tháng dương tính nên người ta mơi bảo 1/10000 hả anh ( cả Pep.hee miễn dịch....) đúng koo anh Xuan.
hôm qua tôi có đọc 1 bài của ths BS của bệnh viện quân đội. với các xn hiện đại như bây giờ thì xn HIV thì chắc chắn ko thể lật kèo nếu bạn xn đúng móc âm tính, cho dù bạn uống pep 28 ngày xong bạn cũng có thể xn luôn với pp combo 28 ngày khi xong pep kết quả âm tính thì hầu như kq này ko thể thây đổi với các lần xn tiếp theo. bạn xn 3 tháng at thì moi đâu ra 6 tháng dt được, trừ khi bạn tạo nguy cơ mới nên xn 6 tháng mới dt.

Tuanmecsedec
02-05-2015, 19:10
Chân thành cảm ơn

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.