PDA

View Full Version : Xét nghiệm các bệnh STDT. Mong được tư vấn !

Cuocsongvui
30-04-2015, 19:00
Dạ xin chào các anh chị. Hiện em có một nỗi lo về các bệnh STDT, còn HIV em đã xét nghiệm 2 lần âm tính ở pastuer bằng 3pp. Nguy cơ là em có OS với GMD, dù đã qua 1 năm và không có bất kỳ triệu chứng gì lâm sàng của các bệnh STDT, nhưng em nghe là giang mai rất âm thầm và không triệu chứng cụ thể, có bác sĩ lại bảo là khi nào có triệu chứng thì hẵng xét nghiệm. Vậy mong được anh chị tư vấn giúp xem là em có cần làm xét nghiệm giang mai và các bệnh STDT không ạ. Xin cảm ơn.

Charles
30-04-2015, 19:28
Dạ xin chào các anh chị. Hiện em có một nỗi lo về các bệnh STDT, còn HIV em đã xét nghiệm 2 lần âm tính ở pastuer bằng 3pp. Nguy cơ là em có OS với GMD, dù đã qua 1 năm và không có bất kỳ triệu chứng gì lâm sàng của các bệnh STDT, nhưng em nghe là giang mai rất âm thầm và không triệu chứng cụ thể, có bác sĩ lại bảo là khi nào có triệu chứng thì hẵng xét nghiệm. Vậy mong được anh chị tư vấn giúp xem là em có cần làm xét nghiệm giang mai và các bệnh STDT không ạ. Xin cảm ơn.

Các bệnh STDs mà hơn 1 năm bạn không thấy có biểu hiện gì thì yên tâm không bị lậu và sùi mào gà. Còn giang mai, viêm ban B phải XN mới biết.

michael24
30-04-2015, 19:34
BQT xóa bài viết hỏi trong topic thành viên khác.

Tuanmecsedec
30-04-2015, 21:10

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Mấy hôm trướcTuanmecsedec có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

Cuocsongvui
30-04-2015, 23:57
Xn cảm ơn các anh.

Cuocsongvui
01-05-2015, 14:56
Dạ cho em hỏi là sáng nay em có đi làm xét nghiệm giang mai bằng cả 3 phương pháp ở Medlatec Võ Thành Trang cả ba đều âm tính cả. Vậy cho em hỏi là kết quả này là em đã yên tâm chưa hay có cần làm lại lần nữa ở pasteur ko ạ. Xin cảm ơn.

Tuanmecsedec
01-05-2015, 14:57
Dạ cho em hỏi là sáng nay em có đi làm xét nghiệm giang mai bằng cả 3 phương pháp ở Medlatec Võ Thành Trang cả ba đều âm tính cả. Vậy cho em hỏi là kết quả này là em đã yên tâm chưa hay có cần làm lại lần nữa ở pasteur ko ạ. Xin cảm ơn.

Nếu yên tâm đi bạn,không cần thiết xét nghiệm lại Pasteur.

Charles
01-05-2015, 15:29

Kết quả này bạn yên tâm không cần XN lại nữa.