PDA

View Full Version : Sau Bao Lâu Khi Nhiễm H Phải Điều Trị ARV

Mi Vân
08-05-2015, 02:41
Không biết là sau khoảng thời gian bao nhiêu thì một người dt với H phải điều trị bàng thuốc. vd người đó muốn giấu gia đình để họ vui vẻ thêm một thời gian.
Em muốn hỏi cho bạn em. mong ac tư vấn giúp em có cách nào giữ cd4 cao khi ko uống thuốc không ạ.

buonquadithoi
08-05-2015, 06:23
bạn có H hả. Bạn xn chưa ???

Tuanmecsedec
08-05-2015, 06:47
Không biết là sau khoảng thời gian bao nhiêu thì một người dt với H phải điều trị bàng thuốc. vd người đó muốn giấu gia đình để họ vui vẻ thêm một thời gian.
Em muốn hỏi cho bạn em. mong ac tư vấn giúp em có cách nào giữ cd4 cao khi ko uống thuốc không ạ.

Hiện tại các trung tâm điều trị miễn phí cho cộng đồng khi nào CD4 dưới 350 mới được điều trị,trước đây là dưới CD4 dưới 200.

Người có HIV được chỉ định điều trị bằng ARV trong các trường hợp sau:
- Người nhiễm HIV giai đoạn lâm sàng 1, 2 với CD4 < 250 TB/mm3
- Người nhiễm HIV giai đoạn lâm sàng 3 với CD4 < 350 TB/mm3
- Người nhiễm HIV giai đoạn lâm sàng 4, không phụ thuộc số lượng tế bào CD4
- Nếu không làm được xét nghiệm CD4, chỉ định điều trị ARV khi người nhiễm HIV ở giai đoạn lâm sàng 3, 4

buonquadithoi
08-05-2015, 11:09
giai đoạn lâm sàng 4 Là gần aisd đúng ko a ??? Vậy sẽ dùng phác đồ 2 ạ

songchungvoi_HIV
08-05-2015, 13:27
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Sẽ điều trị ARV cho bệnh nhân HIV tại bệnh viện quận huyện (http://diendanhiv.vn/threads/29401-Se-dieu-tri-ARV-cho-benh-nhan-HIV-tai-benh-vien-quan-huyen)
Bấm vào đây xem:
Thảo luận thất bại điều trị và kháng thuốc phác đồ bậc 1 (http://diendanhiv.vn/threads/6843-Thao-luan-that-bai-dieu-tri-va-khang-thuoc-phac-do-bac-1)

Tuanmecsedec
08-05-2015, 13:49

Không phải lâm sàn 4 là phải dùng phác đồ bậc 2 bạn,người có HIV đầu tiên điều trị là dùng phác đồ bậc 1,khi nào phác đồ bậc 1 bị kháng thuốc mới dùng phác đồ bậc 2.

Mi Vân
08-05-2015, 23:57
như vậy là thuốc và đtri theo phác đồ phải do BS chỉ định. không nên tự ý mua thuốc ở ngoài. cám ơn mn đã tư vấn cho em.

Charles
10-05-2015, 07:24
như vậy là thuốc và đtri theo phác đồ phải do BS chỉ định. không nên tự ý mua thuốc ở ngoài. cám ơn mn đã tư vấn cho em.

Điều trị HIV cần phải có sự chỉ định của BS, quá trình điều trị BS còn phải theo dõi để có hướng điều chỉnh phù hợp.