PDA

View Full Version : Xin tư vấn về kim lấy máu xét nghiệm

Lolangnhieu
09-05-2015, 22:45
Em chào anh chị, có thắc mắc lo lắng mong anh chị giúp đỡ
Cách đây 3 ngày em đi làm xét nghiệm, lúc lấy máu cho em cô bác sỹ có dùng xilanh đốc kim mầu đỏ, mầu đốc kim không giống như các nơi khác em từng lấy, em sợ có khi nào kim đó đã sử dụng rồi mà cô ấy dùng lại cho em không ạ. Toàn đốc phần nhựa mầu đỏ nhìn xuyên được ạ
chỗ đấy là phòng khám tư nhân ạ
Rm cảm ơn anh chị.

SangLumia
09-05-2015, 22:50
Cách đây 3 ngày em đi làm xét nghiệm, lúc lấy máu cho em cô bác sỹ có dùng xilanh đốc kim mầu đỏ, mầu đốc kim không giống như các nơi khác em từng lấy, em sợ có khi nào kim đó đã sử dụng rồi mà cô ấy dùng lại cho em không ạ. Toàn đốc phần nhựa mầu đỏ nhìn xuyên được ạ
Rm cảm ơn anh chị.
ống si lanh màu đỏ hay trắng hay xanh, thì có gì khác biệt đâu? do nhà sản xuất thôi, BV tư nhân hay của BYT thì sao? xn lấy máu ko đùa được đâu. ko có chuyện xài kim tiêm củ. thao tác thây kim tiêm khi lấy máu hầu như là được lập trình sẵn rồi, kim cũ bỏ, lấy kim mới lấy máu tiếp.

Lolangnhieu
09-05-2015, 22:56
Anh ơi.
em muốn nói cái xilanh đó ống phần đựng máu thì mầu trắng, nhưng đốc kim phần nhựa ở cuối mũi tiêm cơ ạ nó là mầu đỏ, em nhìn thì nó đỏ đề, nhưng em lo có khi nào nó đỏ là do máu dính vào, hay do bản thân nhà sản xuất làm ra nó là mầu đỏ như vậy rồi, tại vì những lần trước em lấy mấy máu em thấy cái đốc cuống kim tiêm nó mầu vàng nhạt ạ.

SangLumia
09-05-2015, 23:01
Anh ơi.
em muốn nói cái xilanh đó ống phần đựng máu thì mầu trắng, nhưng đốc kim phần nhựa ở cuối mũi tiêm cơ ạ nó là mầu đỏ, em nhìn thì nó đỏ đề, nhưng em lo có khi nào nó đỏ là do máu dính vào, hay do bản thân nhà sản xuất làm ra nó là mầu đỏ như vậy rồi, tại vì những lần trước em lấy mấy máu em thấy cái đốc cuống kim tiêm nó mầu vàng nhạt ạ.
1 bộ kim tiêm hoàn chỉnh trong bao, chỉ việc xe bao và lấy máu, rồi bỏ. đâu ai rảnh tháo kim rồi bỏ vào ống si lanh mới. bạn suy diễn ghê quá. bộ kim tiêm có bao nhiêu tiền đâu. với lại BYT cấm tái sử dụng kim tiêm củ. nên vấn đề bạn lo lắng ko có căng cứ.

Lolangnhieu
09-05-2015, 23:10
Anh cho e hỏi vấn đề là. Cái đốc kim phần nhựa cuống của cái kim đấy ạ, ngoài mầu vàng nhat thông thường ra, nó có mầu đỏ sẫm hơn mầu vàng nhạt không ạ, nó có những mầu gì vậy ạ (không phải nhựa phần ống đựng máu đâu ạ).

SangLumia
09-05-2015, 23:20
Anh cho e hỏi vấn đề là. Cái đốc kim phần nhựa cuống của cái kim đấy ạ, ngoài mầu vàng nhat thông thường ra, nó có mầu đỏ sẫm hơn mầu vàng nhạt không ạ, nó có những mầu gì vậy ạ (không phải nhựa phần ống đựng máu đâu ạ).
xanh, cam, đỏ, vàng, trắng. ui tùy nhà sản xuất thôi àh.

Lolangnhieu
09-05-2015, 23:27
Anh ơi, vậy là không chó TH dùng lại kim tiêm, 100% là phòng khám họ sử dụng kim tiêm mới để lấy máu XN và em không có nguy trong trường hợp này phải không ạ
em cảm ơn.

xuanxanh
09-05-2015, 23:43
Nguy cơ cái đầu bạn. Làm y tá bác sĩ mà dám lấy máu kiểu dùng kim tiêm máu người khác đó chỉ có tâm thần.

Tuanmecsedec
10-05-2015, 08:26
Rm cảm ơn anh chị.

Không có chuyện bệnh viện hay các cơ sở dùng lại kim tiêm cũ dùng cho bệnh nhân.Chuyện này là hoang đường.Tuanmecsedec khóa chủ đề này lại.

Chủ đề: Chủ đề : Sợ lây nhiễm HIV từ việc đi xét nghiệm. (http://diendanhiv.vn/threads/1647-Chu-de-So-lay-nhiem-HIV-tu-viec-di-xet-nghiem)