PDA

View Full Version : Tư vấn thời gian và pp xét nghiệm qhtd rách bcs có Pep !

Boyfoodcafe91
11-05-2015, 00:01
Em chào Anh Tuấn và các Anh !
TRường hợp của em đã post bên box hỏi đáp phơi nhiễm HIV , em đang rất hồi hộp và lo lắng nên em mong các Anh trả lời giúp em thời gianh chính xác về xét nghiệm để em giải toả tâm lý .
Em qhtd với gmd bị rách bcs vào ngày 4/3 đến ngày 6/3 thì em uống viên Pep đầu tiên , kết thúc Pep vào Chủ Nhật 5/4 ( em uống luôn 30 ngày ) . Tính đến nay đã đđược 9 tuần sau nguy cơ và 5 tuần sau khi dùng xong Pep . Tâm lý em không ổn định cho lắm nên muốn xn để giải tỏa nhưng không biết thời gian xn và pp nào khá quan nhất . Em tính đơi đến 20/5 này cho đủ 7 tuần đi xn combo hay determine nhưng không biết cái nào chính xác .
các anh tư vấn giúp em , em nên đợi tới khi nào và dùng pp gì Khả quan ạ ? Chứ đợi 3 tháng thật tình La lâu quá em đợi không nổi

xuanxanh
11-05-2015, 00:08
Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV 1/2 hay Determine HIV 1/2 hoặc Serodia HIV 1/2 tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày
Sau 8 tuần ngưng thuốc,bạn chỉ cần xét nghiệm HIV phương pháp tìm kháng thể là được rồi,không cần thiết xét nghiệm HIV Combo.Nếu xét nghiệm HIV Combo cũng được.Nhưng phí xét nghiệm sẽ cao hơn.

Boyfoodcafe91
11-05-2015, 00:31
Em cảm ơn ạ
trường hợp của em có dùng Pep thì thời gian xét nghiệm có khác gì với không dùng Pep ạ ? .tại em đọc thấy xn 4 tuần sau nguy cơ không chính xác ( không dùng Pep) . Nếu như em bây giờ xn 8 tuần ( sau nguy cơ 12 tuần , sau Pep 8 tuần) có chính xác lắm không Anh ? . Hôm mua thuốc bs tại TT có dặn em La xn lại 1,3,6 tháng sau khi ngưng Pep , em hiểu 3 tháng sau khi ngưng Pep La tính từ lúc nguy cơ xảy ra đến hiện tại và 2 tháng sau khi dùng Pep đúng không Anh ?

xuanxanh
11-05-2015, 00:53
Ở trên đã nêu rõ quy trình xét nghiệm dành cho dùng pep rồi đó. Sau khi ngưng pep 8 tuần bạn xét nghiệm âm tính thì khi chốt 24 tuần tương đương 6 tháng kết quả vẫn không đổi. Bạn có 2 mốc là 8 tuần sau ngưng pep và chốt 24 tuần sau nguy cơ.

Tuanmecsedec
11-05-2015, 06:23
TRường hợp của em đã post bên box hỏi đáp phơi nhiễm HIV , em đang rất hồi hộp và lo lắng nên em mong các Anh trả lời giúp em thời gianh chính xác về xét nghiệm để em giải toả tâm lý .
Em qhtd với gmd bị rách bcs vào ngày 4/3 đến ngày 6/3 thì em uống viên Pep đầu tiên , kết thúc Pep vào Chủ Nhật 5/4 ( em uống luôn 30 ngày ) . Tính đến nay đã đđược 9 tuần sau nguy cơ và 5 tuần sau khi dùng xong Pep . Tâm lý em không ổn định cho lắm nên muốn xn để giải tỏa nhưng không biết thời gian xn và pp nào khá quan nhất . Em tính đơi đến 20/5 này cho đủ 7 tuần đi xn combo hay determine nhưng không biết cái nào chính xác .
các anh tư vấn giúp em , em nên đợi tới khi nào và dùng pp gì Khả quan ạ ? Chứ đợi 3 tháng thật tình La lâu quá em đợi không nổi

Vì bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút cho nên không xét nghiệm sớm được.Bạn nên để sau 8 tuần ngưng thuốc tức 12 tuần sau nguy cơ xét nghiệm là chính xác nhất.

Tuanmecsedec
11-05-2015, 06:24
Em cảm ơn ạ
trường hợp của em có dùng Pep thì thời gian xét nghiệm có khác gì với không dùng Pep ạ ? .tại em đọc thấy xn 4 tuần sau nguy cơ không chính xác ( không dùng Pep) . Nếu như em bây giờ xn 8 tuần ( sau nguy cơ 12 tuần , sau Pep 8 tuần) có chính xác lắm không Anh ? . Hôm mua thuốc bs tại TT có dặn em La xn lại 1,3,6 tháng sau khi ngưng Pep , em hiểu 3 tháng sau khi ngưng Pep La tính từ lúc nguy cơ xảy ra đến hiện tại và 2 tháng sau khi dùng Pep đúng không Anh ?

Charles
11-05-2015, 07:51

Bạn ngưng PEP đã được 5 tuần rồi, cố đợi 3 tuần nữa XN sẽ rất chính xác. Tại thời điểm đó bạn XN phương pháp nào cũng được, thông thường chỉ cần XN tìm kháng thể đơn lẻ (Anti HIV), vì NHANH - TIỆN - RẺ - CHÍNH XÁC.

Boyfoodcafe91
11-05-2015, 09:28
Em cảm ơn các Anh nhiều lắm !
Dù có Pep nhưng thật sự em vẫn lo lắng , xét nghiệm mà nó ra 2 chu DT chắc em chết mất hix hix

Nguyen Ha
11-05-2015, 09:30
Dù có Pep nhưng thật sự em vẫn lo lắng , xét nghiệm mà nó ra 2 chu DT chắc em chết mất hix hix

Bạn yên tâm khi đã tuân thủ điều trị PEP chưa ai thất bại.

Charles
11-05-2015, 09:32

Nếu bạn uống PEP trong 72h vàng và tuân thủ đúng thì 100% chưa có trường hợp nào thất bại.

Tuanmecsedec
11-05-2015, 14:02

Hiện tại chưa có ca nào thất bại khi uống thuốc phơi nhiễm trước 72 giờ uống đúng và đủ.