PDA

View Full Version : QHTD với GMD không dùng BCS, có nhiều triệu chứng

bvk
11-05-2015, 08:50
Xin chào diendanhiv!
Em xin tư vấn nguy cơ nhiễm Hiv của mình.
Hôm 3/4 em có say không làm chủ được bản thân và có trót dại QHTD với GMD không dùng BCS (1lần). Sáng 5/4 ngủ dậy e thấy sốt nhẹ, mệt mỏi, váng đầu; vài ngày sau xuất hiện thêm các triệu chứng đau nhức mỏi vai cổ, đau cơ chân tay, đau nhức thấy cứng các đốt ngón tay, đi ngoài phân lỏng (ngày đi 1 lần). Các TC trên kéo dài cho đến nay không suy giảm ( đã hơn 1 tháng), cơ thể rất mệt mỏi uể oải ngay cả khi mới ngủ dậy. Có phải e đang bị hội chứng nhiễm trùng cấp virut Hiv rồi k ạ?

SangLumia
11-05-2015, 08:56
Xin chào diendanhiv!
Hôm 3/4 em có say không làm chủ được bản thân và có trót dại QHTD với GMD không dùng BCS (1lần). Sáng 5/4 ngủ dậy e thấy sốt nhẹ, mệt mỏi, váng đầu; vài ngày sau xuất hiện thêm các triệu chứng đau nhức mỏi vai cổ, đau cơ chân tay, đau nhức thấy cứng các đốt ngón tay, đi ngoài phân lỏng (ngày đi 1 lần). Các TC trên kéo dài cho đến nay không suy giảm ( đã hơn 1 tháng), cơ thể rất mệt mỏi uể oải ngay cả khi mới ngủ dậy. Có phải e đang bị hội chứng nhiễm trùng cấp virut Hiv rồi k ạ?
HIV ko có TC nào là đặc hiệu cả. bạn qhtd với gmd ko bcs là có nguy cơ. hiện bạn được hơn 1 tháng rồi. thì bạn nên xn HIV nhé, chúc bạn may mắn.

Charles
11-05-2015, 09:04
Xin chào diendanhiv!

Không có biểu hiện hay triệu chứng nào là đặc trưng của HIV hết bạn, muốn biết chỉ có XN máu thôi. Bạn quan hệ không an toàn với đối tượng có nguy cơ cao thì cần XN sau nguy cơ 12 tuần theo khuyến cáo của BYT.

Nguyen Ha
11-05-2015, 09:16
Xin chào diendanhiv!
Đã hơn 1 tháng sau nguy cơ rồi bạn nên đi XN combo HIV để giải tỏa tâm lý, và XN lại sau nguy cơ 12 tuần theo khuyến cáo.

bvk
11-05-2015, 09:19
Em xin cảm ơn tư vấn trên DĐ
Nửa tháng đầu e suy nghĩ nhiều nhưng giờ e đã bình tĩnh lại, lạc quan và hy vọng chờ 3 tháng đi xét nghiệm ( chỗ em ở không có xét nghiệm combo).
Vì các TC cứ hoành hành mệt mỏi khó chịu nên em đã mua thuốc bổ Pharmaton về uống được hơn 1 tuần nhưng cũng không thấy tiến triển.
Em xin hỏi thêm là việc uống thuốc bổ như vậy có ảnh hưởng gì đến kết quả xét nghiệm sau này không?
Và xin chia sẻ thêm là dạo này em đã hết sốt (đo nhiệt kế 37°C) nhưng người vẫn cứ thấy nóng và da rất dễ bị tấy đỏ 1 lúc rồi hết(ví dụ như nầm sấp thì bị tấy đỏ ở ngực và bụng, chơi thể thao tấy đỏ khắp người). Cộng với các TC trước đó, em thấy mình có quá nhiều triệu chứng của nhiễm trùng :(

Charles
11-05-2015, 09:22
Em xin cảm ơn tư vấn trên DĐ
Nửa tháng đầu e suy nghĩ nhiều nhưng giờ e đã bình tĩnh lại, lạc quan và hy vọng chờ 3 tháng đi xét nghiệm ( chỗ em ở không có xét nghiệm combo).
Vì các TC cứ hoành hành mệt mỏi khó chịu nên em đã mua thuốc bổ Pharmaton về uống được hơn 1 tuần nhưng cũng không thấy tiến triển.
Em xin hỏi thêm là việc uống thuốc bổ như vậy có ảnh hưởng gì đến kết quả xét nghiệm sau này không?
Và xin chia sẻ thêm là dạo này em đã hết sốt (đo nhiệt kế 37°C) nhưng người vẫn cứ thấy nóng và da rất dễ bị tấy đỏ 1 lúc rồi hết(ví dụ như nầm sấp thì bị tấy đỏ ở ngực và bụng, chơi thể thao tấy đỏ khắp người). Cộng với các TC trước đó, em thấy mình có quá nhiều triệu chứng của nhiễm trùng :(

Những biểu hiện bạn kể do bạn bị stress gây ra thôi. Còn việc bạn uống thuốc bổ không ảnh hưởng gì đến thời gian cũng như kết quả XN HIV.

bvk
11-05-2015, 11:23
Em không hề bị stress đâu ạ

xuanxanh
11-05-2015, 12:09
Đủ 6 tuần bạn có thể làm xét nghiệm test nhanh nhé. Test nhanh thì ở tỉnh nào cũng có. Tất nhiên là làm được combo thì hơn.

Tuanmecsedec
11-05-2015, 14:00
Xin chào diendanhiv!

Bạn quan hệ tình dục không an toàn là một con đường lây nhiễm các bệnh tình dục trong đó có HIV.Vì vậy bạn cần đi xét nghiệm trong hành vi này.

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Mấy hôm trướcTuanmecsedec có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.