PDA

View Full Version : hoang mang quá hic hic xét nghiệm 12 tuần âm tính

tranphuochai
21-05-2015, 17:20
Anh chị ơi cho em hỏi em có coi qua bài viết trong diễn đàn có nói là 1 vài trường hợp cực kì hiếm là xn hơn 3 tháng không ra hiv . vậy diễn đàn này anh chị đã gặp ai bị như vậy chưa ạ

songchungvoi_HIV
21-05-2015, 17:27
Anh chị ơi cho em hỏi em có coi qua bài viết trong diễn đàn có nói là 1 vài trường hợp cực kì hiếm là xn hơn 3 tháng không ra hiv . vậy diễn đàn này anh chị đã gặp ai bị như vậy chưa ạ
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgMHIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)

Thời gian cửa sổ là thời gian từ khi có nguy cơ đến khi XN chốt an toàn ở 12 tuần từ khi có nguy cơ

IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)
Bấm vào đây xem:
Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)Cập nhật các câu hỏi và trả lời về xét nghiệm HIV. (http://diendanhiv.vn/threads/119-Cap-nhat-cac-cau-hoi-va-tra-loi-ve-xet-nghiem-HIV)Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

tranphuochai
21-05-2015, 17:29
dạ vậy em làm 12 tuần âm tính là em thoát nạn rồi ạ . mà e làm ở tư nhân ạ . ở bệnh viện đông đúc với đợi lâu quá . tư nhân được đúng không anh .

songchungvoi_HIV
21-05-2015, 17:33
dạ vậy em làm 12 tuần âm tính là em thoát nạn rồi ạ . mà e làm ở tư nhân ạ . ở bệnh viện đông đúc với đợi lâu quá . tư nhân được đúng không anh .
BQT trả lời rùi đó

khongbietserasao
21-05-2015, 17:35

Mình cũng đã được các anh trên diễn đàn tư vấn. Xét nghiệm ở đâu cũng được miễn là âm tính. Nếu là dương tính thì mới cần kiểm tra lại ở những nơi được phép khẳng định dương tính với hiv. Còn âm tính thì yên tâm đi bạn.

tranphuochai
21-05-2015, 17:41
Mình cũng đã được các anh trên diễn đàn tư vấn. Xét nghiệm ở đâu cũng được miễn là âm tính. Nếu là dương tính thì mới cần kiểm tra lại ở những nơi được phép khẳng định dương tính với hiv. Còn âm tính thì yên tâm đi bạn.
cảm ơn bạn nhé vậy mình yên tâm rồi . chiều mới qua trung tâm y tế dự phòng lụm kq cũng âm . thêm tư nhân âm nữa vậy là yên tâm rồi , cảm ơn bạn và a sống chung

xuanxanh
21-05-2015, 17:42

12 tuần âm tính là bạn được khẳng định âm tính tại thời điểm này rồi( trừ trường hợp lại phát sinh nguy cơ mới trong thời gian này). Bạn hãy yên tâm, xét nghiệm ở các cơ sở y tế đều được kiểm tra, giám sát chặt chẽ của Bộ y tế.

Charles
21-05-2015, 18:37

XN HIV sau nguy cơ 3 tháng là trắng đen rõ ràng. Bạn XN 12 tuần ÂT là an toàn 100% rồi.

Tuanmecsedec
21-05-2015, 19:01

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

tranphuochai
23-05-2015, 19:52
em có xn 90 ngày chiều nay tuy âm tính nhưng mỏi cơ bắp và chảy nước mũi dữ dội hihc hic hay là phơi nhiễm . em xn ở tư nhân và xin cho xem kq 1 vạch ạ

Charles
23-05-2015, 19:54
em có xn 90 ngày chiều nay tuy âm tính nhưng mỏi cơ bắp và chảy nước mũi dữ dội hihc hic hay là phơi nhiễm . em xn ở tư nhân và xin cho xem kq 1 vạch ạ

90 ngày ÂT là an toàn 1tỷ % rồi còn nhiễm gì nữa.

tranphuochai
23-05-2015, 19:56
dạ hic hic nhưng cảm giác bị nghẹt mũi và mỏi cơ làm em sợ ạ . em cảm ơn a

tranphuochai
23-05-2015, 19:59
trc giờ anh thấy có trường hợp hiếm hoi nào mà 90 ngày âm mà về sau dương k ạ

Tuanmecsedec
23-05-2015, 19:59

Kết quả sau 90 ngày âm tính là bạn đã an toàn tuyệt đối rồi.Bạn có thể tìm hiểu thêm chính box này.

Tuanmecsedec
23-05-2015, 20:00
trc giờ anh thấy có trường hợp hiếm hoi nào mà 90 ngày âm mà về sau dương k ạ

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn đã an toàn.

tranphuochai
23-05-2015, 20:15
còn tư nhân hay nhà nước gì miễn âm tính là đc đúng k a

Tuanmecsedec
23-05-2015, 20:16

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

Charles
23-05-2015, 20:16

Đúng vậy bạn.