PDA

View Full Version : HIV tồn tại môi trường ngoài?

hivongtuoisang
23-05-2015, 15:10
Em và bạn trai có qh với nhau. Anh chị cho em hỏi hiv tồn tại trong tinh dịch sau bao lâu sẽ bất hoạt và ko thể lây nhiễm ạ??

xuanxanh
23-05-2015, 15:57
Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy.
Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (là tế bào sắc thể)còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (là tế bào sắc thể) mất đi thì virus cũng sẽ bị mất đi rất nhanh cho dù máu chưa đông.
Bạn tư tìm hiểu thêm o chu de tuong tự.
http://diendanhiv.vn/threads/10476-Thoi-gian-ton-tai-cua-HIV-trong-tinh-dich-khi-ra-moi-truong

Tuanmecsedec
23-05-2015, 16:07
Em và bạn trai có qh với nhau. Anh chị cho em hỏi hiv tồn tại trong tinh dịch sau bao lâu sẽ bất hoạt và ko thể lây nhiễm ạ??

Bạn xem chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

hivongtuoisang
23-05-2015, 16:47
Vâng.cho em hỏi thêm là nếu luợng tinh dịch lớn thì thời gian 5phút liệu có bất hoạt ko ạ? Vì em đọc trên mạng thì virút h sống trong máu khô ít nhất là 2ngày ấy ạ?

Tuanmecsedec
23-05-2015, 16:55
Vâng.cho em hỏi thêm là nếu luợng tinh dịch lớn thì thời gian 5phút liệu có bất hoạt ko ạ? Vì em đọc trên mạng thì virút h sống trong máu khô ít nhất là 2ngày ấy ạ?

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo.

hivongtuoisang
23-05-2015, 17:11
Anh tuấn ơi em bị phơi nhiễm và đag uốg pep đc 13 ngày thì lượg virút trong người em có nhiều ko ạ?

Tuanmecsedec
23-05-2015, 17:19
Anh tuấn ơi em bị phơi nhiễm và đag uốg pep đc 13 ngày thì lượg virút trong người em có nhiều ko ạ?

Bạn đang uống thuốc thì công dụng của thuốc không cho vi rút kết nối nhân bản với AND.Đang có nguy cơ dùng thuốc thì buộc phải bỏ vệ cho người thân,nhất là trong quan hệ tình dục.

hivongtuoisang
23-05-2015, 19:37
Vâng em cảm ơn anh.như vậy là trên lí thuyết em dùng hết liều pep thì virút trong cơ thể em mới bị tiêu diệt hoàn toàn ạ

Tuanmecsedec
23-05-2015, 19:46
Vâng em cảm ơn anh.như vậy là trên lí thuyết em dùng hết liều pep thì virút trong cơ thể em mới bị tiêu diệt hoàn toàn ạ

Bạn phải dùng đúng phác đồ khuyến cáo 4 tuần(28 ngày) mới được.

hivongtuoisang
23-05-2015, 20:06
Của em là 1 liều 30viên mỗi ngày một viên anh ạ.uống hết liều là virút trong cơ thể em bị tiêu diệt ạ

Charles
23-05-2015, 20:07
Của em là 1 liều 30viên mỗi ngày một viên anh ạ.uống hết liều là virút trong cơ thể em bị tiêu diệt ạ

Bạn chỉ cần uống 28 ngày là đủ phác đồ. Nếu tuân thủ uống đúng thì chưa trường hợp nào thất bại.

hivongtuoisang
23-05-2015, 20:23
Nhưng thuốc pep em mua là 1hộp 30 viên bác sĩ bảo uống hết anh ơi

Charles
23-05-2015, 20:25
Nhưng thuốc pep em mua là 1hộp 30 viên bác sĩ bảo uống hết anh ơi

Uống 28 ngày là đủ, nhưng nếu uống cả 30 ngày cũng không sao.

hivongtuoisang
23-05-2015, 20:28
Vâng.em cảm ơn anh trường xuân và anh tuấn.