PDA

View Full Version : Cho em hỏi về thời gian xét nghiệm Combo hiv tại Hòa Hảo

vung tin
23-05-2015, 19:10
Em có đọc được bình luận của 1 bạn nói combo hiv tại thời điểm 28 ngày là chính xác nhất còn sau đó độ chính xác sẽ giảm đi do kháng nguyên giảm rồi mà kháng thể sinh ra chưa nhiều nên phương pháp combo hiv không chính xác nữa nên phải đợi 12 tuần xét nghiệm mới chính xác.Mấy anh chị cho em hỏi có đúng như vậy không?

Charles
23-05-2015, 19:26
Em có đọc được bình luận của 1 bạn nói combo hiv tại thời điểm 28 ngày là chính xác nhất còn sau đó độ chính xác sẽ giảm đi do kháng nguyên giảm rồi mà kháng thể sinh ra chưa nhiều nên phương pháp combo hiv không chính xác nữa nên phải đợi 12 tuần xét nghiệm mới chính xác.Mấy anh chị cho em hỏi có đúng như vậy không?

Sai bét.

Combo Ag/Ab là XN kép (tìm kháng nguyên và kháng thể), có giá trị từ 4 tuần trở đi cho đến vĩnh viễn.

vung tin
23-05-2015, 19:36
Em thấy theo sơ đồ thì tuần thứ 4 kháng nguyên cao nhất sau đó giảm đi rất nhiều mà lúc đó kháng thể cũng chưa nhiều vậy nếu em xét nghiệm lúc gần 6 tuàn có chính xác cao không anh

Charles
23-05-2015, 19:46
Em thấy theo sơ đồ thì tuần thứ 4 kháng nguyên cao nhất sau đó giảm đi rất nhiều mà lúc đó kháng thể cũng chưa nhiều vậy nếu em xét nghiệm lúc gần 6 tuàn có chính xác cao không anh

Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi (vì có Ab tìm kháng thể), vì vậy từ 4 tuần trở đi XN lúc nào cũng có giá trị.

Tuanmecsedec
23-05-2015, 19:58

Phương pháp HIV Combo có nghĩa là kết hợp tìm kháng nguyên và kháng thể.Người ta nguyên cứu ra phương pháp này nhầm giúp phát hiện sớm hơn các xét nghiệm thông thường hiện nay là 12 tuần.

Vì vậy phương pháp này xét nghiệm chính xác từ 4 tuần trở đi,tức là 5 tuần hay 6 hoặc 9 tuần v.v..v đều có giá trị như nhau.

vung tin
26-05-2015, 18:12
sao mấy anh chị k tư vấn cho em đi. em sắp hết 72 giờ vàng rồi. mấy anh chị chuyển chủ đề em vào câu hỏi hoang tưởng kì vậy. em nói thật mà

Nguyen Ha
26-05-2015, 19:22
sao mấy anh chị k tư vấn cho em đi. em sắp hết 72 giờ vàng rồi. mấy anh chị chuyển chủ đề em vào câu hỏi hoang tưởng kì vậy. em nói thật mà

Đọc lại xem.