PDA

View Full Version : Anh chị tư vấn giúp e kết quả xét nghiệm sau 28 ngày âm tính với HIV Combo

lolang_nhiemHIV
28-05-2015, 11:38
Hôm nay e vừa đúng 28 ngày sau nguy cơ.e có ra đà nẵng xn combo HIV tại trung tâm y khoa medilab.
Kết quả xn e âm tính với HIV nhưng dương tính với viêm gan B.
Em có hỏi bác sỹ là kq âm tính HIV thì xác xuất mình được bao nhiêu phần trăm nếu sau 12 tuần xn lại,thì bác sỹ bảo là 50/50. Vì giai đoạn cửa sổ là từ 3 đến 6 tháng,nên chưa có gì đảm bảo với kết quả nx này.Bác sỹ trả lời vậy làm e lo quá.
Mà e kg biết đó có phải là phương pháp xét nghiệm HIV Combo tìm kháng nguyên và kháng thể kg nữa.
Em chỉ thấy để tên là HIV Combi PT (Ag-Ab) (ECLIA) thôi.Đó có phải là pp Combo kg anh chị.
Với anh chị tư vấn giùm e nguyên nhân gây bệnh viêm gan B với.E kg biết từ đâu e bị viêm gan B nữa.Hay là e cũng bị HIV mà bây giờ chưa xn thấy.
.E lo lắng quá.

xuanxanh
28-05-2015, 11:53
Hôm nay e vừa đúng 28 ngày sau nguy cơ.e có ra đà nẵng xn combo HIV tại trung tâm y khoa medilab.
Em có hỏi bác sỹ là kq âm tính HIV thì xác xuất mình được bao nhiêu phần trăm nếu sau 12 tuần xn lại,thì bác sỹ bảo là 50/50. Vì giai đoạn cửa sổ là từ 3 đến 6 tháng,nên chưa có gì đảm bảo với kết quả nx này.Bác sỹ trả lời vậy làm e lo quá.
Mà e kg biết đó có phải là phương pháp xét nghiệm HIV Combo tìm kháng nguyên và kháng thể kg nữa.
Em chỉ thấy để tên là HIV Combi PT (Ag-Ab) (ECLIA) thôi.Đó có phải là pp Combo kg anh chị.
Với anh chị tư vấn giùm e nguyên nhân gây bệnh viêm gan B với.E kg biết từ đâu e bị viêm gan B nữa.Hay là e cũng bị HIV mà bây giờ chưa xn thấy.
.E lo lắng quá.

Phương pháp bạn xét nghiệm là combo, tìm kép kháng nguyên và kháng thể rì. 28 ngày là thời điểm kháng nguyên phát triển cao nhất, bann xét nghiệm âm tính thời điểm này thì khả năng râtd cao là bạn ko nhiễm hiv. Thậm chí xét nghiệm chốt 12 tuần theo khuyến cáo của Bộ y tế chỉ mang tính chất thủ tục vì kết quả ko thay đổi. Bác sĩ trả lời bạn vậy là dựa trên những quan điểm, kiênd thức cũ ngày trước. Bạn yên tâm, chờ 12 tuần chốt thôi,ko phải 6 tháng.
Còn về viêm gan b, nó dễ lây hơn hiv nhiều lần. Tỉ lệ nhiễm viêm gan b trong dân số cũng nhiều. Bạn dương tính với viêm gan b ko có nghĩa là bạn cũng bị hiv.

Tuanmecsedec
28-05-2015, 14:31
.E lo lắng quá.

Nếu sau 28 ngày bạn xét nghiệm phương pháp HIV Combo âm tính thì yên tâm mình không nhiễm là rất cao cho dù bạn thật sự có nguy cơ,huống chi trường hợp của bạn đã được tư vấn không có nguy cơ:

Chủ đề: Quan hệ bị rách bao cao su (http://diendanhiv.vn/threads/29684-Quan-he-bi-rach-bao-cao-su)

Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tư về xét nghiệm HIV Combo đã được trả lời :

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/5685-Xet-nghiem-combo-4-tuan-am-tinh)
Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://diendanhiv.com.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)
Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/11302-Quan-he-khong-bcs-xet-nghiem-28-ngay-combo-am-tinh)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

lolang_nhiemHIV
29-05-2015, 09:59
Anh chị tư vấn giúp em,viêm gan B thì sống được bao lâu,và có thể có con được không,nó dễ lây cho vợ và cho con sau này phải không ạ.E cảm thấy thất vọng và hoang mang nhiều.

Tuanmecsedec
29-05-2015, 10:02
Anh chị tư vấn giúp em,viêm gan B thì sống được bao lâu,và có thể có con được không,nó dễ lây cho vợ và cho con sau này phải không ạ.E cảm thấy thất vọng và hoang mang nhiều.

Viêm gan B đường lây nhiễm như HIV.Nhưng khả năng lây truyền cao hơn HIV rất nhiều lần.Vì vậy nếu bạn viêm gan B thì nên đưa vợ đi tiêm phòng,vấn đề bị viêm gan B vẫn có con bình thường,vì có thuốc vắc xin ngừa ngừa có trẻ sơ sinh.

lolang_nhiemHIV
16-06-2015, 17:17
E xét nghiệm HIV,viêm gan A,B,C,lậu giang mai.
Kết quả
lậu,giang mai âm tính.
HIV,viêm gan A,C âm tính.
Viêm gan B dương tính.
Mà sao chỉ số HIV lại cao vậy,chỉ số là 0,549,đơn vị là COI.Tại sao lại là COI mà không phải là S/CO.
Có khi nào e đồng nhiễm viêm gan B và HIV,nhưng hiện tại chưa phát hiện ra HIV ạ.E thấy chỉ số HIV cao vậy e lo lắng quá,có khi nào e bị nhiễm HIV nhưng do bị viêm gan B nên làm kết quả HIV sai lệch không ạ.
E xét nghiệm combo Ag/Ab 28 ngày tại medilab Đà Nẵng.
Không biết tại medilab có uy tín không nữa.
Hiện giờ mặt em với trên đầu mọc nhiều mụn đau lắm (em đang uống thuốc bổ gan Hepa-world).Mụn mọc nhiều giống triệu chứng HIV,e lo lắng quá anh chị à.
Anh chị tư vấn giúp e với.E cảm ơn nhiều ạ.

caubecodon
16-06-2015, 17:18
Thế là bạn bị viêm gan B rồi lo đi khám chữa viêm gan B đi. Còn HIV đã âm tính mình không biết bạn làm bằng phương pháp gì cách nguy cơ bao lâu?

caubecodon
16-06-2015, 17:20
Mình vừa đọc chủ đề của bạn, bạn đã được tư vấn không có nguy cơ với HIV rồi mà còn lo gì nữa :zk20155:

Tuanmecsedec
16-06-2015, 19:22
E xét nghiệm HIV,viêm gan A,B,C,lậu giang mai.
Kết quả
lậu,giang mai âm tính.
HIV,viêm gan A,C âm tính.
Viêm gan B dương tính.
Mà sao chỉ số HIV lại cao vậy,chỉ số là 0,549,đơn vị là COI.Tại sao lại là COI mà không phải là S/CO.
Có khi nào e đồng nhiễm viêm gan B và HIV,nhưng hiện tại chưa phát hiện ra HIV ạ.E thấy chỉ số HIV cao vậy e lo lắng quá,có khi nào e bị nhiễm HIV nhưng do bị viêm gan B nên làm kết quả HIV sai lệch không ạ.
E xét nghiệm combo Ag/Ab 28 ngày tại medilab Đà Nẵng.
Không biết tại medilab có uy tín không nữa.
Hiện giờ mặt em với trên đầu mọc nhiều mụn đau lắm (em đang uống thuốc bổ gan Hepa-world).Mụn mọc nhiều giống triệu chứng HIV,e lo lắng quá anh chị à.
Anh chị tư vấn giúp e với.E cảm ơn nhiều ạ.

Bạn chỉ cần là kết quả khẳng định âm tính là được rồi.

Xét nghiệm HBsAg dương tính (+) là trường hợp rất hay gặp. Đã có nhiều người mất ăn mất ngủ, tốn tiền vô ích chỉ vì kết quả xét nghiệm HBsAg (+).

HBsAg (+) chiếm khoảng 15% - 20% dân số trong nước. Nhưng đây chỉ là một xét nghiệm tầm soát, chỉ nói lên người đó có nhiễm siêu vi B thôi, chứ chưa hẳn đã là mắc bệnh viêm gan siêu vi B".

HBV phân làm 4 trường hợp:

- Trường hợp 1: Có kháng nguyên bề mặt HBsAg (+) chứng tỏ có virut; có kháng nguyên nội sinh HBeAg (+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, có dấu hiệu lâm sàng viêm gan B rõ (vàng mắt, vàng da, mệt mỏi chán ăn; enzym gan ALT-alanin aminotranferase tăng. Bình thường ALT= 40U/L, khi bị bệnh ALT tăng gấp 2 lần trở lên). Đây là trường hợp cần phải dùng thuốc.

- Trường hợp 2: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi; không có dấu hiệu lâm sàng rõ. Đây là trường hợp người lành mang mầm bệnh, không dùng thuốc.

- Trường hợp 3: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, nhưng không có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người "dung nạp được miễn dịch" cũng chưa cần dùng thuốc. Nhưng trường hợp này có nguy cơ cao, virut có thể tái kích hoạt gây bệnh nên cần theo dõi, nếu thấy xuất hiện các biểu hiện lâm sàng thì khám ngay để kịp thời dùng thuốc.

- Trường hợp 4: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg (-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi nhưng lại có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người bệnh đã từng bị viêm gan B mạn, virut từng kích hoạt âm thầm, sau đó ngừng kích hoạt gọi là người viêm gan B không hoạt tính; chưa cần dùng thuốc (vì virut chưa tái sinh sôi, chưa thực sự tái kích hoạt, dùng sẽ không có lợi). Tuy nhiên phải theo dõi chặt chẽ: khám lâm sàng, xét nghiệm định kỳ, khi cần thiết phải can thiệp ngay.

Trong đại đa số trường hợp không điều trị viêm gan B cấp tính vì nó có khả năng tự khỏi 90% đến 95% đối với thanh niên hay người lớn bị nhiễm mà không cần điều trị.

Hoặc bạn xem chủ đề này Tuanmecsedec có tư vấn ;

Chủ đề: viêm gan B (http://diendanhiv.vn/threads/21889-viem-gan-B)

lolang_nhiemHIV
16-06-2015, 19:48
Hôm nay e xem lại giấy xét nghiệm thì thấy kết quả để là HIV Combi PT (Ag-Ab)(ECLIA).Em không biết có phải là pp Combo không nữa,và độ tin cậy của phương pháp này là như thế nào so với phương pháp Combo.Anh chị giải thích thắc mắc này cho e với.
Kết quả của em âm tính đúng 28 ngày với phương pháp HIV Combi PT (Ag-Ab)(ECLIA).

Tuanmecsedec
16-06-2015, 19:51
Hôm nay e xem lại giấy xét nghiệm thì thấy kết quả để là HIV Combi PT (Ag-Ab)(ECLIA).Em không biết có phải là pp Combo không nữa,và độ tin cậy của phương pháp này là như thế nào so với phương pháp Combo.Anh chị giải thích thắc mắc này cho e với.
Kết quả của em âm tính đúng 28 ngày với phương pháp HIV Combi PT (Ag-Ab)(ECLIA).

Thuật ngữ Compi PT và Combo là 1.Nếu sau 28 ngày bạn xét nghiệm phương pháp HIV Combo âm tính thì yên tâm mình không nhiễm là rất cao.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/5685-Xet-nghiem-combo-4-tuan-am-tinh)
Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://diendanhiv.com.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)
Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/11302-Quan-he-khong-bcs-xet-nghiem-28-ngay-combo-am-tinh)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

Charles
16-06-2015, 19:52

Combi PT <=> Combo, chỉ khác nhau về thuật ngữ gọi. Với kết quả 28 ngày ÂT nếu bạn thực sự có nguy cơ thì đây là một kết quả rất khả quan.

lolang_nhiemHIV
22-06-2015, 10:00
E vẫn lo lắng với kết quả xét nghiệm quá anh chị ak.
Tại sao mọi người xét nghiệm thì chỉ số xét nghiệm chỉ có 2 số sau (vd:0.19) còn của e lại tới 3 số (0.549) .Rồi đơn vị của mọi ngươì là S\CO còn của e lại là COI.E kg biết có phải là xét nghiệm Combo Ag/Ab như mọi người xét nghiệm kg nữa,và e kg biết nơi e xét nghiệm có chính xác và uy tín kg nữa.E lo lắng mình đã bị viêm gan b,còn hiv vẫn còn trong thời kì cửa sổ nên giờ chưa xét nghiệm ra,e lo lắng quá.đến hôm nay e được 53 ngày sau nguy cơ,e lo quá định đi xét nghiệm tiếp,mà kg biết xét nghiệm test nhanh có được không,vì trong Quảng Ngãi không có xn Combo.Anh chị tiếp sức những băn khoăn của e với.e chân thành cảm ơn

Charles
22-06-2015, 10:05
Tại sao mọi người xét nghiệm thì chỉ số xét nghiệm chỉ có 2 số sau (vd:0.19) còn của e lại tới 3 số (0.549) .Rồi đơn vị của mọi ngươì là S\C còn của e lại là COI.E kg biết có phải là xét nghiệm Combo Ag/Ab như mọi người xét nghiệm kg nữa,và e kg biết nơi e xét nghiệm có chính xác và uy tín kg nữa.E lo lắng mình đã bị viêm gan b,còn hiv vẫn còn trong thời kì cửa sổ nên giờ chưa xét nghiệm ra,e lo lắng quá.đến hôm nay e được 53 ngày sau nguy cơ,e lo quá định đi xét nghiệm tiếp,mà kg biết xét nghiệm test có được không,vì trong Quảng Ngãi không có xn Combo.Anh chị tiếp sức những băn khoăn của e với.e chân thành cảm ơn

Đi XN ra kết quả ÂT lại lo hơn, không nhẽ kết quả cộp DƯƠNG TÍNH to đùng bạn mới yên tâm???

Bạn đi XN thì cần quan tâm kết quả ghi ÂM TÍNH là đủ rồi, chỉ số đó không phải dành cho bạn. Còn vấn đề bạn lo không biết nơi XN có chính xác không là lo vớ vẩn.

Tuanmecsedec
22-06-2015, 10:09
Tại sao mọi người xét nghiệm thì chỉ số xét nghiệm chỉ có 2 số sau (vd:0.19) còn của e lại tới 3 số (0.549) .Rồi đơn vị của mọi ngươì là S\CO còn của e lại là COI.E kg biết có phải là xét nghiệm Combo Ag/Ab như mọi người xét nghiệm kg nữa,và e kg biết nơi e xét nghiệm có chính xác và uy tín kg nữa.E lo lắng mình đã bị viêm gan b,còn hiv vẫn còn trong thời kì cửa sổ nên giờ chưa xét nghiệm ra,e lo lắng quá.đến hôm nay e được 53 ngày sau nguy cơ,e lo quá định đi xét nghiệm tiếp,mà kg biết xét nghiệm test nhanh có được không,vì trong Quảng Ngãi không có xn Combo.Anh chị tiếp sức những băn khoăn của e với.e chân thành cảm ơn

Xét nghiệm có tên HIV Combi PT. Đây là thế hệ xét nghiệm HIV mới nhất của Hãng Roche. Xét nghiệm HIV Combi PT được sửa dụng trên hệ thống Cobas 8000 của hãng Roche có thể phát hiện đồng thời cả kháng thể HIV và kháng nguyên HIV-1 p24. Điều này giúp tăng độ nhạy và có thể phát hiện sớm hơn so với các xét nghiệm kháng thể kháng HIV khác.

Chỉ có S/co và COI như nhau bạn.

lolang_nhiemHIV
23-06-2015, 07:39
sao dạo này mình mọc nhiều mụn trên mặt và trên đầu nữa mọi người,mụn này đau khi chạm nhẹ vào.Từ trước giờ e chưa bị như vậy bao giờ,đặc biệt là chưa bị trên đầu bao giờ,e thấy lo lo quá.Em đọc trên diễn đàn khác có bài xét nghiệm 16 tuần âm tính mà 24 tuần lạ dương tính.Đọc bài đó xong e càng lo lắng hơn trước nữa mọi người ak.

xuanxanh
23-06-2015, 07:45
sao dạo này mình mọc nhiều mụn trên mặt và trên đầu nữa mọi người,mụn này đau khi chạm nhẹ vào.Từ trước giờ e chưa bị như vậy bao giờ,đặc biệt là chưa bị trên đầu bao giờ,e thấy lo lo quá.Em đọc trên diễn đàn khác có bài xét nghiệm 16 tuần âm tính mà 24 tuần lạ dương tính.Đọc bài đó xong e càng lo lắng hơn trước nữa mọi người ak.
Nhắc nhở bạn ko đưa thông tin ko được kiểm chứng. Mụn trên mặt, trên đầu ko liên quan gì đến hiv, bạn đừng đổ thừa cho nó. Bạn đang có kết quả âm.tính rất khả quan.

Charles
23-06-2015, 08:18

Thông tin tào lao, quăng bom... khi đọc thì phải biết phân biệt đâu đúng đâu sai. Nếu không phân biệt được thì chỉ cần biết trường hợp của mình là đủ rồi. Bạn đã được tư vấn không có nguy cơ, cũng đã XN 28 ngày Combo ÂT mà vẫn lo kiểu này thì đúng là hetthuocchua@.kom

lolang_nhiemHIV
23-06-2015, 08:55
Em dẫn đương link cho anh Truong Xuan xem nha,e co đọc rồi ,họ có thật nên e mới lo,chứ không phải e nói xạo làm gì,e cũng đang lo lắm chứ.
http://********.vn/threads/5185-OS-co-XN-HIV-16-tuan-am-ma-24-tuan-combi-PT-1.html
********.vn/threads/5185-OS-co-XN-HIV-16-tuan-am-ma-24-tuan-combi-PT-1.html
Anh xem giúp đi,sao lại như vậy được nhỉ.Em lo lắng quá.

Charles
23-06-2015, 09:03
Em dẫn đương link cho anh Truong Xuan xem nha,e co đọc rồi ,họ có thật nên e mới lo,chứ không phải e nói xạo làm gì,e cũng đang lo lắm chứ.
http://********.vn/threads/5185-OS-co-XN-HIV-16-tuan-am-ma-24-tuan-combi-PT-1.html
********.vn/threads/5185-OS-co-XN-HIV-16-tuan-am-ma-24-tuan-combi-PT-1.html
Anh xem giúp đi,sao lại như vậy được nhỉ.Em lo lắng quá.

Tôi nói rồi, thông tin tào lao, thông tin vịt cạp bạn đọc ở đâu chúng tôi không quan tâm, bạn đến đây cần tư vấn nếu không tin thì đừng hỏi nữa. Bạn có quyền đi XN đến khi nào cảm thấy yên tâm thì thôi.

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa, để tạo điều kiện cho bạn có thời gian đọc lại tất cả những gì đã được tư vấn, BQT khóa chủ đề lại.

Tuanmecsedec
23-06-2015, 09:58
Tôi nói rồi, thông tin tào lao, thông tin vịt cạp bạn đọc ở đâu chúng tôi không quan tâm, bạn đến đây cần tư vấn nếu không tin thì đừng hỏi nữa. Bạn có quyền đi XN đến khi nào cảm thấy yên tâm thì thôi.

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa, để tạo điều kiện cho bạn có thời gian đọc lại tất cả những gì đã được tư vấn, BQT khóa chủ đề lại.

Nếu cần thiết những thành viên nào cảm thấy không tin mà post bài vớ vẩn.Các ban quản trị loại khỏi nick ra khỏi diễn đàn vĩnh viễn.