PDA

View Full Version : Quan hệ với GMD không dùng bao, nguy cơ lây nhiễm có cao không?

Exc
01-06-2015, 01:54
Chào mọi người, hiện tại em lo lắng quá ko ngủ đc, nên em sẽ vào thẳng vấn đề luôn, mong mọi người giải đáp thắc mắc giúp em.
Hôm qua em vừa có quan hệ với GMD, đầu tiên là cô ấy có oral sex cho e 1 lúc, lúc này không dùng bcs, sau đó cô ấy đeo bcs vào rồi chúng e có quan hệ 1 lúc, rồi sau đó cô ấy lại tiếp tục Os cho em và tháo bcs ra, lúc đó em ko biết là đã tháo ra rồi, tiếp đến là do đã uống rượu vào rồi nên DV của e không cương lên được nên chưa đưa vào sâu trong âm dạo cô ấy được mà chỉ trượt bên ngoài, em đoán chỉ đưa vào được tầm 1cm thôi, sau đó em có xuất tinh ra bên ngoài. Toàn bộ thời gian không có bcs và tiếp xúc ngoài âm đạo vào khoảng 5 phút.
vậy cho em hỏi là với trường hợp này thì nguy cơ lây nhiễm có cao hay không ạ? Và tỷ lệ phơi nhiễm ước tính là bao nhiêu %? Cô ấy thì nói là lần đầu tiên đi khách và cũng chưa có bệnh tật gì cả nhưng mà e vẫn lo lắm
Mong mọi người trả lời giúp em, xin cảm ơn.

Nguyen Ha
01-06-2015, 06:35
Chào mọi người, hiện tại em lo lắng quá ko ngủ đc, nên em sẽ vào thẳng vấn đề luôn, mong mọi người giải đáp thắc mắc giúp em.
Hôm qua em vừa có quan hệ với GMD, đầu tiên là cô ấy có oral sex cho e 1 lúc, lúc này không dùng bcs, sau đó cô ấy đeo bcs vào rồi chúng e có quan hệ 1 lúc, rồi sau đó cô ấy lại tiếp tục Os cho em và tháo bcs ra, lúc đó em ko biết là đã tháo ra rồi, tiếp đến là do đã uống rượu vào rồi nên DV của e không cương lên được nên chưa đưa vào sâu trong âm dạo cô ấy được mà chỉ trượt bên ngoài, em đoán chỉ đưa vào được tầm 1cm thôi, sau đó em có xuất tinh ra bên ngoài. Toàn bộ thời gian không có bcs và tiếp xúc ngoài âm đạo vào khoảng 5 phút.
vậy cho em hỏi là với trường hợp này thì nguy cơ lây nhiễm có cao hay không ạ? Và tỷ lệ phơi nhiễm ước tính là bao nhiêu %? Cô ấy thì nói là lần đầu tiên đi khách và cũng chưa có bệnh tật gì cả nhưng mà e vẫn lo lắm

Bạn nói rõ thời gian dv bên trong AD là bao lâu?

Exc
01-06-2015, 06:43
Bạn nói rõ thời gian dv bên trong AD là bao lâu?
Em đoán khoảng 1 đến 2 phút anh ạ, cũng chưa chắc là đã xâm nhập được vào bên trong âm đạo nữa

Tuanmecsedec
01-06-2015, 07:17

Bạn quan hệ có dùng bao cao su là không có nguy cơ.Vấn đề kích dục bằng miệng thì diễn đàn có nói rất nhiều,bạn có thể tự tìm hiểu.

Không khuyến khích các quan hệ tình dục (trong đó có quan hệ tình dục bằng đường miệng - oral sex) với bạn tình mà mình không rõ về tình trạng nhiễm các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục của họ.

Các nghiên cứu cho thấy HIV rất ít có khả năng lây qua đường miệng. Tuy nhiên, quan hệ tình dục đường miệng có thể gây lây nhiễm một số bệnh lây qua đường tình dục khác như lậu, viêm gan siêu vi B,...

Hành vi Oral Sex(OS) những điều bạn cần biết...!!! (http://diendanhiv.vn/threads/85-Hanh-vi-Oral-Sex-OS-nhung-dieu-ban-can-biet)

Chủ đề: Nguy cơ hiv quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su và kích dục bằng miệng?. (http://www.diendanhiv.vn/threads/3845-Nguy-co-hiv-quan-he-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-va-kich-duc-bang-mieng)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có kích thích bằng miệng,quan hệ có dùng bao cao su,nguy cơ hiv? (http://diendanhiv.vn/threads/6753-Quan-he-gai-mai-dam-co-kich-thich-bang-mieng-quan-he-co-dung-bao-cao-su-nguy-co-hiv)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có kích thích bằng miệng,quan hệ có dùng bao cao su,nguy cơ hiv? (http://www.diendanhiv.vn/threads/6975-Quan-he-gai-mai-dam-co-kich-thich-bang-mieng-quan-he-co-dung-bao-cao-su-nguy-co-hiv)
Chủ đề: mát xa nhân viên kích dục miệng và quan hệ có dùng bao cao su nguy cơ hiv ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6332-mat-xa-nhan-vien-kich-duc-mieng-va-quan-he-co-dung-bao-cao-su-nguy-co-hiv)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có bao cao su và kích thích miệng, sợ nhiễm HIV khi dùng tay?. (http://diendanhiv.vn/threads/5481-Quan-he-gai-mai-dam-co-bao-cao-su-va-kich-thich-mieng-so-nhiem-HIV-khi-dung-tay)

Chủ đề: Sợ nhiễm hiv khi mát xa kích dục bằng miệng? (http://diendanhiv.vn/threads/7009-So-nhiem-hiv-khi-mat-xa-kich-duc-bang-mieng)
Chủ đề: Nhân viên mát xa kích dục bằng miệng,quan hệ có dùng bao cao su nguy cơ hiv (http://www.diendanhiv.vn/threads/4202-Nhan-vien-mat-xa-kich-duc-bang-mieng-quan-he-co-dung-bao-cao-su-nguy-co-hiv)
Chủ đề: mát xa kích dục bằng miệng sợ nhiễm hiv. (http://diendanhiv.vn/threads/2981-mat-xa-kich-duc-bang-mieng-so-nhiem-hiv)
Chủ đề: Mát xa nhân viên kích dục bằng miệng sợ nhiễm HIV. (http://diendanhiv.com.vn/threads/2211-Mat-xa-nhan-vien-kich-duc-bang-mieng-so-nhiem-HIV)
Chủ đề: Nhân viên mát xa kích dục miệng sợ nhiễm hiv.Gửi anh tuấn (http://diendanhiv.com.vn/threads/2786-Nhan-vien-mat-xa-kich-duc-mieng-so-nhiem-hiv-Gui-anh-tuan)
Chủ đề: Mát xa nhân viên kích dục bằng miệng và sợ lây nhiễm hiv từ khăn lau (http://diendanhiv.com.vn/threads/7038-Mat-xa-nhan-vien-kich-duc-bang-mieng-va-so-lay-nhiem-hiv-tu-khan-lau)
Chủ đề: Mát xa kích dục bằng miệng sợ nhiễm hiv (http://diendanhiv.com.vn/threads/4208-Mat-xa-kich-duc-bang-mieng-so-nhiem-hiv)
Chủ đề: Giúp mình với!!!!mát xa kích dục bằng miệng. (http://diendanhiv.com.vn/threads/223-Giup-minh-voi-mat-xa-kich-duc-bang-mieng)

Tuanmecsedec
01-06-2015, 07:20
Em đoán khoảng 1 đến 2 phút anh ạ, cũng chưa chắc là đã xâm nhập được vào bên trong âm đạo nữa

Vấn đề thực hiện hành vi là chính bản thân bạn làm, chỉ có bạn mới biết chính xác.Vì vậy bạn phải nhớ chính xác thì tham vấn mới chuẩn được.

Nếu bạn khi tháo bao cao su ra mà chỉ trượt bên ngoài không có xâm nhập trực tiếp âm đạo là không sao.Nhưng nếu bạn cho vào âm đạo quan hệ dù 1>2 phút vẫn có nguy cơ.Bạn cần xác định lại.

Exc
01-06-2015, 07:31
Vấn đề thực hiện hành vi là chính bản thân bạn làm, chỉ có bạn mới biết chính xác.Vì vậy bạn phải nhớ chính xác thì tham vấn mới chuẩn được.

Nếu bạn khi tháo bao cao su ra mà chỉ trượt bên ngoài không có xâm nhập trực tiếp âm đạo là không sao.Nhưng nếu bạn cho vào âm đạo quan hệ dù 1>2 phút vẫn có nguy cơ.Bạn cần xác định lại.
Cảm ơn anh, nhưng mà em nghĩ "cho vào âm đạo" là cho hẳn sâu vào bên trong trong tình trạng dv cương cứng đúng ko ạ? Tại vì lúc đó em ko cương nổi nữa nên việc cho vào rất khó khăn và cũng mới chỉ gọi là cọ xát bên ngoài âm vật thôi, không biết vậy có vấn đề gì hay ko?

Nguyen Ha
01-06-2015, 07:31

Nếu không cho vào bên trong thì không có nguy cơ. Nhưng đã cho được vào bên trong AD trong khoảng thời gian này thì bạn có nguy cơ. Bạn nên xác định kỹ có hay không.

Nguyen Ha
01-06-2015, 07:32
Cảm ơn anh, nhưng mà em nghĩ "cho vào âm đạo" là cho hẳn sâu vào bên trong trong tình trạng dv cương cứng đúng ko ạ? Tại vì lúc đó em ko cương nổi nữa nên việc cho vào rất khó khăn và cũng mới chỉ gọi là cọ xát bên ngoài âm vật thôi, không biết vậy có vấn đề gì hay ko?

Nếu chỉ cọ sát bên ngoài thôi thì không sao. Không có nguy cơ.

Exc
01-06-2015, 07:36
Nếu chỉ cọ sát bên ngoài thôi thì không sao. Không có nguy cơ.
Vâng cảm ơn anh, và cho em hỏi thêm 1 câu cuối cùng đó là khoảng mấy tháng sau khi có hành vi qhtd thì có thể xét nghiệm cho kết quả chính xác?

Tuanmecsedec
01-06-2015, 07:46

Khi nào bạn cho vào trong mà có quan hệ tức là có nhịp khi ấy dù 1>2 phút vẫn có nguy cơ.

Tuanmecsedec
01-06-2015, 07:46
Vâng cảm ơn anh, và cho em hỏi thêm 1 câu cuối cùng đó là khoảng mấy tháng sau khi có hành vi qhtd thì có thể xét nghiệm cho kết quả chính xác?

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Exc
01-06-2015, 08:06
Khi nào bạn cho vào trong mà có quan hệ tức là có nhịp khi ấy dù 1>2 phút vẫn có nguy cơ.
Dạ chưa cho hẳn vào trong được bác ạ, mà cũng chưa được nhịp nào cả

Tuanmecsedec
01-06-2015, 08:08

Nếu vậy hoàn toàn không sao.

Exc
01-06-2015, 08:09
Vâng, cảm ơn các anh nhiều, em yên tâm hơn rồi, 6 tuần và 12 tuần em sẽ đi làm xét nghiệm.

Nguyen Ha
01-06-2015, 08:21

Đúng như vậy thì chắc chắn bạn không có nguy cơ.

Exc
01-06-2015, 08:33
Đúng như vậy thì chắc chắn bạn không có nguy cơ.
Dạ, tức là lúc đó dv của em mềm oặt rồi, em có cố nhấp thử vài cái thì không vào được bên trong, được một lúc thì em xuất tinh, tưởng xuất tinh bên trong nhưng mà lúc dậy thì hoá ra là xuất hết ra ngoài, như vậy thì chắc là đầu dv chưa vào hẳn được bên trong rồi.

Nguyen Ha
01-06-2015, 08:36
Dạ, tức là lúc đó dv của em mềm oặt rồi, em có cố nhấp thử vài cái thì không vào được bên trong, được một lúc thì em xuất tinh, tưởng xuất tinh bên trong nhưng mà lúc dậy thì hoá ra là xuất hết ra ngoài, như vậy thì chắc là đầu dv chưa vào hẳn được bên trong rồi.

Bạn là người thực hiện hành vi bạn phải là người rõ nhất.

Exc
01-06-2015, 10:18
Chắc em phải uống PEP thôi, chứ cứ như thế này chắc e suy sụp mất, các anh cho em hỏi thêm là ở tỉnh Hoà Bình thì có thể mua thuốc PEP ở đâu được ạ? Và chi phí như thế nào?

Nguyen Ha
01-06-2015, 10:22
Chắc em phải uống PEP thôi, chứ cứ như thế này chắc e suy sụp mất, các anh cho em hỏi thêm là ở tỉnh Hoà Bình thì có thể mua thuốc PEP ở đâu được ạ? Và chi phí như thế nào?

PEP không phải là kẹo cao su thích thì nhai không thích thì thôi. Nếu bạn không yên tâm với những gì được tư vấn mà cố uống PEP vào thì tác dụng phụ hệ lụy của PEP gây ra bạn tự chịu.

Nguyen Ha
01-06-2015, 10:24

Ở Hòa Bình bạn vào bv đa khoa hoặc Trung tâm y tế dự phòng, hoặc trung tâm phòng chống HIV/AIDS.éSe

Exc
01-06-2015, 10:24
PEP không phải là kẹo cao su thích thì nhai không thích thì thôi. Nếu bạn không yên tâm với những gì được tư vấn mà cố uống PEP vào thì tác dụng phụ hệ lụy của PEP gây ra bạn tự chịu.
Dạ, không phải là em không tin tưởng các anh, mà là em ko tin tưởng chính bản thân mình, việc quan hệ ngày hôm qua như thế nào em cũng không dám chắc chắn, em không đủ can đảm để đánh cược cuộc đời vào sự may rủi được anh ạ, em rất biết ơn anh vì sự tư vấn nhiệt tình.

Nguyen Ha
01-06-2015, 10:28
Dạ, không phải là em không tin tưởng các anh, mà là em ko tin tưởng chính bản thân mình, việc quan hệ ngày hôm qua như thế nào em cũng không dám chắc chắn, em không đủ can đảm để đánh cược cuộc đời vào sự may rủi được anh ạ, em rất biết ơn anh vì sự tư vấn nhiệt tình.

Vậy bạn vào khoa cấp cứu bv đa khoa hoặc vào TTYTDP hoặc TTPC HIV/AIDS.

Nguyen Ha
01-06-2015, 10:29

Bạn nên nhớ uống thuốc trước 72h vàng (tính từ khi có nguy cơ)

Exc
01-06-2015, 10:31
Bạn nên nhớ uống thuốc trước 72h vàng (tính từ khi có nguy cơ)
Vâng, từ khi có nguy cơ đến bây giờ là 12h, chiều nay em sẽ đi mua ngay.

Nguyen Ha
01-06-2015, 10:33
Vâng, từ khi có nguy cơ đến bây giờ là 12h, chiều nay em sẽ đi mua ngay.

Vậy vẫn còn thời gian.

Tuanmecsedec
01-06-2015, 10:54

Việc bạn uống thuốc phơi nhiễm là tùy bạn.Tuanmecsedec khẳng định không có nguy cơ.Nhưng bạn nên nhớ thuốc phơi nhiễm không như những viên thuốc cảm sốt hay ho đơn giản uống đâu,mà bị tác dụng phụ rất nhiều.

Tuanmecsedec
01-06-2015, 10:55

Nếu bạn nói không dám chắc thì việc uống thuốc phơi nhiễm là tùy quyết định của bạn.

Exc
01-06-2015, 10:56
Việc bạn uống thuốc phơi nhiễm là tùy bạn.Tuanmecsedec khẳng định không có nguy cơ.Nhưng bạn nên nhớ thuốc phơi nhiễm không như những viên thuốc cảm sốt hay ho đơn giản uống đâu,mà bị tác dụng phụ rất nhiều.
Vâng em hiểu ạ, nhưng ít ra chịu đựng trong 1 tháng nó nhẹ nhàng hơn vạn lần so với chịu đựng cả đời đúng ko anh? Mà có xét nghiệm cũng mất đến 6 tuần mới có hiệu quả, cứ thế này thì qua 6 tuần chắc là em chết vì suy sụp anh ạ.

Tuanmecsedec
01-06-2015, 10:59
Vâng em hiểu ạ, nhưng ít ra chịu đựng trong 1 tháng nó nhẹ nhàng hơn vạn lần so với chịu đựng cả đời đúng ko anh? Mà có xét nghiệm cũng mất đến 6 tuần mới có hiệu quả, cứ thế này thì qua 6 tuần chắc là em chết vì suy sụp anh ạ.

Tùy bạn quyết định.Nếu quyết định dùng thì phải dùng trước 72 giờ.Bạn có thể ĐT 098.2727.393 hướng dẫn cho bạn kịp trước 72 giờ.

Exc
01-06-2015, 17:49
Anh/Chị cho em hỏi với, chiều nay em đã đi mua được thuốc phơi nhiễm, trên vỏ hộp có ghi là: Lamivudine/Zidovudine Tablets 150/300mg của hãng MyLan, đây là loại thuốc viên 2 trong 1 có phải ko ạ? Em uống thuốc này là ổn phải ko ạ?

Tuanmecsedec
01-06-2015, 19:20
Anh/Chị cho em hỏi với, chiều nay em đã đi mua được thuốc phơi nhiễm, trên vỏ hộp có ghi là: Lamivudine/Zidovudine Tablets 150/300mg của hãng MyLan, đây là loại thuốc viên 2 trong 1 có phải ko ạ? Em uống thuốc này là ổn phải ko ạ?

Bạn yên tâm hai thành phần này Lamivudine/Zidovudine đúng là phác đồ điều trị phơi nhiễm.

Exc
02-06-2015, 10:28
Em muốn hỏi thêm về vấn đề bệnh lây nhiễm khác, ngoài HIV thì em còn có thể mắc các bệnh khác nữa vậy trong thời gian dùng PEP có thể uống thuốc chữa các bệnh đó không ạ? Và làm xét nghiệm có bị ảnh hưởng bởi PEP hay không ạ?

Nguyen Ha
02-06-2015, 10:32
Em muốn hỏi thêm về vấn đề bệnh lây nhiễm khác, ngoài HIV thì em còn có thể mắc các bệnh khác nữa vậy trong thời gian dùng PEP có thể uống thuốc chữa các bệnh đó không ạ? Và làm xét nghiệm có bị ảnh hưởng bởi PEP hay không ạ?

Bạn vẫn uống các thuốc khác bình thường nhưng phải cách PEP 2,3h. Và không làm ảnh hưởng tới PEP cũng như kết quả XN.

Tuanmecsedec
02-06-2015, 10:59

Nếu có uống thuốc khác thì cách thuốc phơi nhiễm từ 2 giờ trở đi.

Exc
07-06-2015, 18:51
Hiện em đã dùng PEP được 1 tuần rồi, và có biểu hiện buồn nôn, tuy nhiên ăn uống ngủ nghỉ vẫn tốt, anh/chị cho em hỏi có cách nào giảm hiện tượng buồn nôn hay ko ạ?

Charles
07-06-2015, 19:07
Hiện em đã dùng PEP được 1 tuần rồi, và có biểu hiện buồn nôn, tuy nhiên ăn uống ngủ nghỉ vẫn tốt, anh/chị cho em hỏi có cách nào giảm hiện tượng buồn nôn hay ko ạ?

Đó là tác dụng phụ của thuốc, rồi sẽ hết dần. Bạn uống có 28 ngày nên cố chịu thôi.

Tuanmecsedec
07-06-2015, 19:28

Tác dụng phụ của thuốc gây buồn nôn thì phải chịu thôi bạn.

Exc
11-06-2015, 17:14
Làm phiền anh/chị thêm 1 chút ạ, hiện giờ em đang uống PEP vào 7h sáng và 7h tối, nhưng mà giờ em phải đi làm rồi nên có thể chuyển giờ uống vào 6h sáng và 6h tối được ko ạ?

Charles
11-06-2015, 19:18
Làm phiền anh/chị thêm 1 chút ạ, hiện giờ em đang uống PEP vào 7h sáng và 7h tối, nhưng mà giờ em phải đi làm rồi nên có thể chuyển giờ uống vào 6h sáng và 6h tối được ko ạ?

Bạn chuyển được, nhưng mỗi ngày uống dịch từ 15 đến 30 phút thôi, khi được giờ thuận tiện thì uống cố định cho đến hết.

Tuanmecsedec
11-06-2015, 20:55

Mỗi ngày bạn chuyển không quá 30 phút thì khoảng hai ngày sẽ thuận tiện theo giờ bạn muốn chọn,khi ấy bạn giử nguyên giờ uống suốt trong quá trình.

Exc
22-06-2015, 17:37
Anh/chị cho em hỏi: hôm trước em có quên uống thuốc và uống muộn mất 1h. Vậy có vấn đề gì hay ko ạ? Sang hôm sau là em lại uống theo đúng giờ cũ.

xuanxanh
22-06-2015, 18:31
Anh/chị cho em hỏi: hôm trước em có quên uống thuốc và uống muộn mất 1h. Vậy có vấn đề gì hay ko ạ? Sang hôm sau là em lại uống theo đúng giờ cũ.
Bạn chú ý uống muộn ko quá 3 lần mỗi lần ko quá 1 đến 2 giờ. Bạn muộn 1 lần như vậy ko sao. Cố gắng ghi nhớ nha.

Tuanmecsedec
22-06-2015, 20:10

Bạn chỉ bị uống trễ 1 lần thì không sao.

Exc
29-06-2015, 18:51
Chào anh, chị. Hiện em đã uống PEP hết 28 ngày, theo tìm hiểu thì 4 tuần sau mới nên đi xét nghiệm HIV. Tuy nhiên em vẫn lo mắc các bệnh STDs, cho em hỏi là những bệnh nào có thể lây qua đường miệng-dương vật, và miệng-miệng? Và những bệnh nào có thể có biểu hiện ở miệng, và những biểu hiện đó sau bao nhiêu ngày và như thế nào? Em xin cảm ơn nhiều.

Tùng đẹp trai
29-06-2015, 19:42
Chào anh, chị. Hiện em đã uống PEP hết 28 ngày, theo tìm hiểu thì 4 tuần sau mới nên đi xét nghiệm HIV. Tuy nhiên em vẫn lo mắc các bệnh STDs, cho em hỏi là những bệnh nào có thể lây qua đường miệng-dương vật, và miệng-miệng? Và những bệnh nào có thể có biểu hiện ở miệng, và những biểu hiện đó sau bao nhiêu ngày và như thế nào? Em xin cảm ơn nhiều.

Sùi mào gà sau 90 ngày ko có biểu hiện = không bị
lậu sau 5-7 ngày ở dv ko sưng nóng đỏ đau chảy mủ = ko bị
giang mai xét nghiệm sau 1 tháng ( 4 tuần ) bằng phh thpa
viêm gan b xét nghiệm sau 3 tháng!

Charles
29-06-2015, 19:43

Bạn uống PEP xong đợi thêm 8 tuần (tức 12 tuần sau nguy cơ) XN mới có giá trị.

Về các bệnh tình dục khác (lậu, giang mai, mồng gà, viêm gan B…): Lậu thường có biểu hiện sau 3 -> 7 ngày (tiểu đau buốt rát và chảy mủ), nếu không thấy thì yên tâm không bị. Sùi mào gà có biểu hiện từ sau nguy cơ 2 tuần đến 90 ngày, nếu sau 90 ngày không có biểu hiện là không bị, khi nào có biểu hiện thì điều trị và lấy mẫu mồng gà đó làm XN; Giang mai và viêm gan B XN sau 4 đến 12 tuần.

Tuanmecsedec
29-06-2015, 20:06

Bạn dùng thuốc ức chế vi rút thì không xét nghiệm sớm được,bạn để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.

Còn về các bệnh tình dục.Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Tuanmecsedec từng có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

Exc
29-06-2015, 20:39
cảm ơn mọi người nhiều, hiện tại đến giờ em vẫn chưa thấy có biểu hiện gì của lậu hay là sùi mào gà, em muốn hỏi thêm là các bệnh như sùi mào gà, giang mai và VGB có thể lây qua đường oral sex hay không ạ? Vì tuần trước em và vợ có oral sex cho nhau, em sợ sẽ lây bệnh cho vợ, tại thời điểm đó thì em chưa có biểu hiện gì về lậu hay là sùi mào gà.

Charles
29-06-2015, 20:45
cảm ơn mọi người nhiều, hiện tại đến giờ em vẫn chưa thấy có biểu hiện gì của lậu hay là sùi mào gà, em muốn hỏi thêm là các bệnh như sùi mào gà, giang mai và VGB có thể lây qua đường oral sex hay không ạ? Vì tuần trước em và vợ có oral sex cho nhau, em sợ sẽ lây bệnh cho vợ, tại thời điểm đó thì em chưa có biểu hiện gì về lậu hay là sùi mào gà.

Các bệnh tình dục khác có thể lây qua quan hệ đường miệng (Oralsex), vì vậy khi chưa có kết quả XN cuối cùng nên giữ an toàn cho người thân.

Nguyen Ha
29-06-2015, 20:47

Oral sex có nguy cơ với lậu, giang mai, mào gà, viêm gan b. Về lậu và mào gà ko có biểu hiện xem như không bị. Còn giang mai và viêm gan b phải XN mới rõ. Bạn chưa XN an toàn thì nên giữ an toàn cho vợ.

Exc
29-06-2015, 22:45
Vâng, vậy về VGB thì cả 2 vợ chồng đã tiêm vaxine thì liệu có còn nguy cơ nhiễm hay ko ạ?

Charles
30-06-2015, 06:19
Vâng, vậy về VGB thì cả 2 vợ chồng đã tiêm vaxine thì liệu có còn nguy cơ nhiễm hay ko ạ?

Vấn đề về tiêm phòng VGB nếu các bạn tiêm đúng theo trình tự thì hiệu quả bảo vệ thông thường là trong vòng 12 năm.

Tuanmecsedec
30-06-2015, 07:55

Nếu vợ chồng đã tiêm ngừa thì yên tâm không nhiễm.

Exc
05-07-2015, 12:58
Vậy nếu sau 28 ngày sử dụng PEP, mà có quan hệ ko an toàn với người khác, thì liệu người đó có nguy cơ với HIV không ạ?

Charles
05-07-2015, 15:32
Vậy nếu sau 28 ngày sử dụng PEP, mà có quan hệ ko an toàn với người khác, thì liệu người đó có nguy cơ với HIV không ạ?

Bạn đang có nguy cơ, mặc dù đã uống xong PEP nhưng chưa có kết quả XN cuối cùng thì chưa thể khẳng định bạn có nhiễm HIV hay không, vì vậy nên giữ an toàn cho bạn tình trong chuyện QHTD, muốn quan hệ phải sử dụng BCS.

Tuanmecsedec
05-07-2015, 20:09

Bạn cần bảo vệ đến khi nào bạn có kết quả cuối cùng đã an toàn.

Exc
07-07-2015, 22:26
Ặc, ông kia từ đâu nhảy vào hỏi linh tinh chứ k phải là em đâu ạ.
Còn về vụ thuốc PEP thì em vẫn chưa hiểu lắm, ví dụ sau 72h kể từ khi có nguy cơ, em sử dụng PEP tức thuốc Anti Retrovirus, vậy sau 28 ngày sử dụng thuốc thì trong cơ thể của e có còn virus HIV nữa không ạ? Nếu không còn thì tại sao quan hệ không an toàn với người khác lại nguy hiểm? Mong anh/chị giải thích giúp em, em xin cảm ơn.

xuanxanh
07-07-2015, 22:51
Còn về vụ thuốc PEP thì em vẫn chưa hiểu lắm, ví dụ sau 72h kể từ khi có nguy cơ, em sử dụng PEP tức thuốc Anti Retrovirus, vậy sau 28 ngày sử dụng thuốc thì trong cơ thể của e có còn virus HIV nữa không ạ? Nếu không còn thì tại sao quan hệ không an toàn với người khác lại nguy hiểm? Mong anh/chị giải thích giúp em, em xin cảm ơn.

Muốn biết pep thành công hay ko phải đợi đủ thời gian xét nghiệm, 8 tuần sau ngưng pep làn 1và 24 tuần sau nguy cơ lần chốt. Trong vòng 72h hiv còn trôi nổi nên dùng pep để tiêu diệt. Mà diệt được hay ko thì khi xét nghiệm mới biết. Nên khi chưa xét nghiệm pep thành công thì ko qhtd ko an toàm trámh trường hợp pep thất bại sẽ lây cho người khác. Nếu tuân thủ dùng pep đúng thì ko có thất bại nhưng vẫn cần đảm bảo an toàn bạn ạ.

Tuanmecsedec
08-07-2015, 05:46

Khi vi rút mới xâm nhập vào cơ thể,vi rút còn đang tự do,vi rút sẽ tìm cách nhân bản nhờ bạch cầu con người.Trước 72 giờ chính thuốc phơi nhiễm sẽ ức chế không cho vi rút chuyễn mã nhân bản,sau đó sẽ chết.

Người điều trị phơi nhiễm chỉ dùng trong 4 tuần,trong 4 tuần này không cho vi rút chuyễn mã để kết nối với gen con người,sau đó vi rút sẽ chết ,không có trong cơ thể bạn.Bạn có thể xem Clip dưới sẽ thấy vòng đời của HIV khi xâm nhập có thể con người(Lõi RAN vi rút sẽ kết nối ADN con người khi ấy bạn sẽ là người nhiễm).

https://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

Nhưng phải bảo vệ người khác đến khi nào có kết quả cuối cùng đã an toàn.

Charles
08-07-2015, 07:29

BYT khuyến cáo khi có nguy cơ phải uống thuốc phơi nhiễm mà chưa có kết quả XN khẳng định an toàn thì phải giữ an toàn cho người khác, vì để phòng trường hợp điều trị thất bại. Thực tế thì chưa có trường hợp nào uống PEP trước 72h vàng, tuân thủ đúng và đủ mà thất bại. Nhưng vẫn phải XN mới khẳng định được điều trị phơi nhiễm có thành công hay không.

Exc
08-07-2015, 17:38
BYT khuyến cáo khi có nguy cơ phải uống thuốc phơi nhiễm mà chưa có kết quả XN khẳng định an toàn thì phải giữ an toàn cho người khác, vì để phòng trường hợp điều trị thất bại. Thực tế thì chưa có trường hợp nào uống PEP trước 72h vàng, tuân thủ đúng và đủ mà thất bại. Nhưng vẫn phải XN mới khẳng định được điều trị phơi nhiễm có thành công hay không.

Dạ, vậy nếu điều trị PEP thành công thì sau đó em không có khả năng lây nhiễm đúng không ạ?

Tuanmecsedec
08-07-2015, 18:33
Dạ, vậy nếu điều trị PEP thành công thì sau đó em không có khả năng lây nhiễm đúng không ạ?

Bạn hỏi gì lạ nhễ,đã điều trị thành công mà còn nhiễm gì nữa.

Charles
08-07-2015, 20:35

Bạn hỏi sau khi điều trị thành công PEP bạn không có khả năng lây nhiễm nữa hay ý bạn sau đó bạn có khả năng không bị lây nhiễm nữa. Nếu bạn điều trị thành công tức bạn không nhiễm HIV thì lấy gì lây nhiễm cho người khác??? Còn khi điều trị thành công rồi mà bạn vẫn đi QHTD bừa bãi thì vẫn có nguy cơ lây nhiễm như thường.

Exc
10-07-2015, 12:48
À không ạ, ý em là sau thời gian 28 ngày sử dụng PEP nếu thành công thì trong người em ko còn HIV nữa đúng ko ạ. Nếu như vậy thì chỉ cần sau 28 ngày thì em ko còn khả năng lây nhiễm cho người khác đúng ko?

Nguyen Ha
10-07-2015, 14:10
À không ạ, ý em là sau thời gian 28 ngày sử dụng PEP nếu thành công thì trong người em ko còn HIV nữa đúng ko ạ. Nếu như vậy thì chỉ cần sau 28 ngày thì em ko còn khả năng lây nhiễm cho người khác đúng ko?

Tất nhiên điều trị PEP sau 28 ngày là xong. Nhưng đề phòng PEP thất bại thì BYT khuyến cáo vẫn phải giữ an toàn cho người khác tới khi nhận kết quả XN an toàn.

Charles
10-07-2015, 14:35

Chưa có kết quả XN khẳng định sao đã biết PEP thành công??? BYT khuyến cáo là đề phòng thất bại PEP, vì vậy bạn phải giữ an toàn cho người khác đến khi có kết quả XN cuối cùng.

Tuanmecsedec
10-07-2015, 14:48

Đúng rồi bạn.Nhưng bạn phải đợi xét nghiệm đến khi nào có kết quả an toàn,vì trừ những trường hợp không thành công thì sao.