PDA

View Full Version : tiep xuc voi mau cua NCH

pedestrian87
05-10-2013, 20:36
Em xin admin dung xoa bai cua em vi em chi co the online bang dien thoai nen khong the danh tieng Viet co dau duoc.

Chuyen la the nay, sang nay em co di tu thien den tham tre em bi nhiem. Luc choi dua vo tinh mong tay em co dinh mau cua 1 em. Sau do khoang 1-2 phut sau, em ngua lo tai nen vo tinh dung dung ngon tay do ngoay va mong tay do co lam tray xuoc vanh tai em gay chay mau 1 it. Xin hoi em co nguy co bi lay nhiem khong a? Em mong som nhan duoc tu van cua anh chi de co the yen tam tiep tuc hoc hanh. Neu khong thi em can can dung PEP khong a? Vi em van trong thoi gian 72 gio.

Em xin cam on nhieu a©

songchungvoi_HIV
05-10-2013, 21:10
Em xin admin dung xoa bai cua em vi em chi co the online bang dien thoai nen khong the danh tieng Viet co dau duoc.

Chuyen la the nay, sang nay em co di tu thien den tham tre em bi nhiem. Luc choi dua vo tinh mong tay em co dinh mau cua 1 em. Sau do khoang 1-2 phut sau, em ngua lo tai nen vo tinh dung dung ngon tay do ngoay va mong tay do co lam tray xuoc vanh tai em gay chay mau 1 it. Xin hoi em co nguy co bi lay nhiem khong a? Em mong som nhan duoc tu van cua anh chi de co the yen tam tiep tuc hoc hanh. Neu khong thi em can can dung PEP khong a? Vi em van trong thoi gian 72 gio.

Em xin cam on nhieu a©
Bạn nhớ lần sau nên viết có dấu vì đây là quy dịnh của diễn đàn. Tôi không biết bạn làn trong ngành gì? Nhưng theo tôi nghĩ, trước khi bạn tham gia tình nguyên thăm các bé có HIV, có lẽ bạn cũng từng được tập huấn về kiến thức và con đường lây nhiễn của HIV đúng không? Và bạn cũng biết rõ nó lây như thế nào? Với tôi thì các bé nhiễm HIV tại trung tâm nuôi trẻ nhiễm thì các bé đã được điều trị ARV hay còn gọi là thuốc kháng HIV, chính vì thế nó đã làm giãm đi sự lây nhiễm cho nhau và cũng giãm đi sự lây nhiễm cho những người chăm sóc các bé tại đây. Và túm lại bạn cũng đừng quá lo lắng vì trong trường hợp này bạn không có nguy cơ, tôi khẳng định là không có nguy cơ với HIV dù móng tay bạn có thật sự dính một tí máu của các bé. Và một tí máu như vậy bạn có dùng chính ngón tay ấy gãy và làm trầy vành tai bạn cũng không có nguy cơ. Cho nên trong trường hợp này bạn không cần dùng PEP, không cần xn. Bạn cũng nên tìm hiểu kiến thức có sẳn tại diễn đàn này để trang bị cho chính mình, và có rất nhiều câu hỏi tươnbg tự

pedestrian87
05-10-2013, 22:12
Em xin cam on anh rat nhieu vi da tra loi cho cau hoi cua em rat nhanh, giup em bot hoang mang phan nao. Em da doc 1 so bai trong dien dan va hieu rang truong hop cua em la khong co nguy co vi ham luong mau co H it, ton thuong da tren vanh tai la khong sau nen mau co H khong truc tiep di vao dong mau...Nhu vay, du be do co dieu tri ARV chua hay khong cung khong anh huong den truong hop cua em la co nguy co hay khong dung khong a?

Xin anh xac nhan dum em hieu nhu vay co dung khong a? Day la cau hoi cuoi cung cua em. Em hua se tim hieu kien thuc ky hon va lan sau se post bai co dau. Laptop em de o nha nen khong the online de danh tieng Viet co dau duoc. Em thanh that xin loi

songchungvoi_HIV
05-10-2013, 22:17
Em xin cam on anh rat nhieu vi da tra loi cho cau hoi cua em rat nhanh, giup em bot hoang mang phan nao. Em da doc 1 so bai trong dien dan va hieu rang truong hop cua em la khong co nguy co vi ham luong mau co H it, ton thuong da tren vanh tai la khong sau nen mau co H khong truc tiep di vao dong mau...Nhu vay, du be do co dieu tri ARV chua hay khong cung khong anh huong den truong hop cua em la co nguy co hay khong dung khong a?

Xin anh xac nhan dum em hieu nhu vay co dung khong a? Day la cau hoi cuoi cung cua em. Em hua se tim hieu kien thuc ky hon va lan sau se post bai co dau. Laptop em de o nha nen khong the online de danh tieng Viet co dau duoc. Em thanh that xin loi
Khá chuẩn. :k5824633: