PDA

View Full Version : Cắt lông mũi ở tiệm bị chảy máu

canmotcohoi
08-06-2015, 11:48
Anh chị ơi, htrc e có đi cắt tóc ở tiệm, ngta tiện thể cắt lông mũi luôn, nhưng chẳng may cắt phải thịt nên chảy máu. Kb có sao không ạ, tại lần trước em có đọc bài báo nói về việc lây Hiv do đi làm móng ở tiệm.

nguyenvanan
08-06-2015, 12:00
Anh chị ơi, htrc e có đi cắt tóc ở tiệm, ngta tiện thể cắt lông mũi luôn, nhưng chẳng may cắt phải thịt nên chảy máu. Kb có sao không ạ, tại lần trước em có đọc bài báo nói về việc lây Hiv do đi làm móng ở tiệm.
bạn yên tâm không có nguy cơ nhiễm HIV

xuanxanh
08-06-2015, 13:30

Ko có nguy cơ đâu bạn. Hiv sống trog tế bào sống chứ ko sống trên cây kéo. Bạn yên tâm.

Tùng đẹp trai
08-06-2015, 13:30

Bạn yên tâm đi không có nguy cơ đâu!

Charles
08-06-2015, 14:44

Bạn yên tâm không có nguy cơ trong tình huống này, vì HIV không sống được trên lưỡi kéo, dù trước đó có dính máu cũng khô trong tích tắc làm bất hoạt virus rồi.

Tuanmecsedec
08-06-2015, 14:53

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Vì vậy nếu cây kéo đó có máu thì tít tắc ra môi trường khô ngay.Bạn tìm hiểu về tồn tại HIV khi ra môi trường ngoài.Bạn xem chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)