PDA

View Full Version : Đổi giờ uống thuốc arv

Kubin
08-06-2015, 22:28
Bác sĩ giúp cháu với
cháu điều trị thuốc arv được 2 năm rồi,tên thuốc là efavirenz, lamivudine and tenofovir....mỗi ngày 1vien vào lúc 7g sáng, bây giờ cháu muốn đổi vào 9g tối có được không vậy.xin bác sĩ giúp cháu với, cháu cám ơn ạ.

Nguyen Ha
08-06-2015, 23:53
Bác sĩ giúp cháu với
cháu điều trị thuốc arv được 2 năm rồi,tên thuốc là efavirenz, lamivudine and tenofovir....mỗi ngày 1vien vào lúc 7g sáng, bây giờ cháu muốn đổi vào 9g tối có được không vậy.xin bác sĩ giúp cháu với, cháu cám ơn ạ.

Loại thuốc này đúng ra là phải uống vào buổi rối mới đúng chứ sao lại uống vào buổi sáng. Bây giờ bạn đổi sang 9h tối uống cho đúng.

Kubin
09-06-2015, 05:31
Hồi mới được điều trị e băn khoăn lắm chẳng biết làm sao, được uống thuốc là mừng rồi. lúc đó kiến thức thì mù mờ, chỉ biết là thuốc uống giờ nào là phải uống nhất định giờ đó thôi.bây giờ đổi bằng cách nào bác chỉ em với ,e cảm ơn nhiều.

Charles
09-06-2015, 06:08
Hồi mới được điều trị e băn khoăn lắm chẳng biết làm sao, được uống thuốc là mừng rồi. lúc đó kiến thức thì mù mờ, chỉ biết là thuốc uống giờ nào là phải uống nhất định giờ đó thôi.bây giờ đổi bằng cách nào bác chỉ em với ,e cảm ơn nhiều.

Bạn muốn đổi giờ thuốc thì mỗi ngày nâng thời gian 30 phút, khi đến giờ thuận lợi bạn uống giờ đó cố định luôn.

Kubin
09-06-2015, 06:45
Vậy là phải uống lùi lại hả a,chứ thuốc này uông trễ đâu có được.e tính sáng 7g uống rồi tối 9g uống thêm 1 v nữa rồi mình uống 9g cố định luôn vây có được không? Tư vấn giúp e với...

Nguyen Ha
09-06-2015, 07:02
Vậy là phải uống lùi lại hả a,chứ thuốc này uông trễ đâu có được.e tính sáng 7g uống rồi tối 9g uống thêm 1 v nữa rồi mình uống 9g cố định luôn vây có được không? Tư vấn giúp e với...

Không hiểu tại sao bạn uống loại thuốc này vào buổi sáng trong khi EFV được khuyến cáo là phải uống vàobuổi tối trước khi đi ngủ. Nhưng 2 năm qua bạn đã tạo ra 1 chu kỳ giờ uống nhất định vào 7h sáng rồi. Giờ đổi sang 9h tối uống không thể thay đổi ngay được mà phải thay đổi từ từ. Cụ thể là hôm nay bạn uống vào 7h30 sáng, ngày mai bạn uống vào 8h, ngày kia bạn uống vào 8h30, ngày kìa bạn uống vào 9h, tiếp theo bạn uống vào 9h 30, tiếp nữa bạn uống vào 10h.....cứ như thế cho tới ngày bạn uống trúng 21h thì giưc nguyên mức cố định là 21h. Nhớ không được thay đổi ngay lập tức từ 7h sang 21h. Và càng không được uống thêm 1 viên như bạn nói vì như thế là quá liều quy định.

Kubin
09-06-2015, 10:11
Vậy là mỗi ngày uống muộn hơn 30phút ,có sao k vậy bác. Cam ơn bác đã tư vấn cho e, chứ e cũng k biết hỏi ai...

Tuanmecsedec
09-06-2015, 10:13
Vậy là mỗi ngày uống muộn hơn 30phút ,có sao k vậy bác. Cam ơn bác đã tư vấn cho e, chứ e cũng k biết hỏi ai...

Bạn đừng để tình trạng uống trễ như vậy kéo dài hoài,như vậy thời gian dài dễ dẫn đến kháng thuốc.

songchungvoi_HIV
09-06-2015, 10:16

Mỗi ngày uống muộn hơn 15p thôi. Vi bạn đã dùng arv lâu rồi nên cơ tể đã có 1 vòng tùâ n thuốc bề vững. 15p muộn cho mỗi lần uống

Kubin
09-06-2015, 11:25
Em cám ơn các bác nhiều nhiều....

tung_1234
09-06-2015, 11:45
uống cứ như theo ac admin nói là ok bạn ạ .

Kubin
09-06-2015, 12:26
Dạ.nếu uống như vậy là phải hết mấy tháng mới uống cố định được. Nhờ có ac admin chứ e k biết hỏi ai, ở chỗ e hỏi bác sĩ thì trả lời là uông giờ nào cũng được nhưng phải uống cố định giờ đó thôi.

Nguyen Ha
09-06-2015, 14:34
Dạ.nếu uống như vậy là phải hết mấy tháng mới uống cố định được. Nhờ có ac admin chứ e k biết hỏi ai, ở chỗ e hỏi bác sĩ thì trả lời là uông giờ nào cũng được nhưng phải uống cố định giờ đó thôi.

Bạn đã duy trì giờ cố định 2 năm liền rồi, giờ muốn thay đổi phải thay đổi từ từ chứ không thay đổi ngay được. Làm gì mà mất mấy tháng mới được.

Kubin
09-06-2015, 14:45
Dạ. Thì mỗi ngày uống trễ 15 phút ,mà đổi vào 9g tối là phải hết 2 tháng mới uống cố định được,mất công thật nhưng phải cố thui...chán

Nguyen Ha
09-06-2015, 15:01
Dạ. Thì mỗi ngày uống trễ 15 phút ,mà đổi vào 9g tối là phải hết 2 tháng mới uống cố định được,mất công thật nhưng phải cố thui...chán

Loại thuốc mà bạn đang uống được khuyến cáo là uống vào buổi tối trước khi đi ngủ. Bạn đổi giờ thì phải đổi từ từ thôi chứ đổi ngay 1 phát không được. Thôi cố gắng vậy chứ biết sao được bạn.

Kubin
09-06-2015, 15:10
Dạ.em cam on