PDA

View Full Version : Anh Tuấn giúp em về triệu chứng đau cổ ,vai ,tai ,gáy sau khi ngưng PEP.

yeucuocsong123
08-07-2013, 07:58
Do web chuyển địa chỉ nên em post tiếp về nguy cơ phơi nhiễm của em ah. Em đã ngưng thuốc phơi nhiễm được 8 ngày, nhưng khoảng 4 ngày nay em bị đau vùng cổ, vai, tai, gáy phía sau bên phải, nó hơi sưng lên cứ đau ong ong cả ngày như kiểu đau dây thần kinh ấy ah. Anh Tuấn làm ơn cho em hỏi: Triệu chứng như vậy liệu có phải là do phản ứng thuốc chống phơi nhiễm em đã uống không (Vì em đã ngưng thuốc rồi mà?). Em ở HN thì xn HIV bằng phương pháp thứ 4 ở 21 Trung Liệt phải không ạ? Cám ơn anh!

Tuanmecsedec
08-07-2013, 21:15
Đây không phải tác dụng phụ của thuốc,nếu tình trạng này vẫn tái diễn thì bạn nên đi khám Bác Sĩ.21 Trung Liệt có xét nghiệm hiv ag/ab.

yeucuocsong123
10-07-2013, 03:14
Vâng e mới đi khám thần kinh về ah, họ chụp x-quang khu cổ nhưng không có j khác lạ, bác sỹ nói không sao rồi kê thuốc. Em sợ do hết thuốc chống phơi nhiễm mà virus hiv nó phát tác gây ra triệu chứng như thế quá anh ơi? :((

Nguyen Ha
10-07-2013, 05:23
Thuốc chống phơi nhiễm HIV nếu bạn tuân thủ điều trị sẽ mang lại thành công cho bạn khá cao chứ không phải virút HIV phát tác như bạn nói.

Tuanmecsedec
10-07-2013, 06:57
Vang e moi di kham than kinh ve ah, ho chup x-quang khu co nhung khong co j khac la, bac sy noi khong sao roi ke thuoc. Em so do het thuoc chong phoi nhiem ma virus hiv no phat tac gay ra trieu chung nhu the qua anh oi? :((

Như bạn đã biết thuốc chống phơi nhiễm (PEP ) là dùng cho những trường hợp có nguy cơ bị lây nhiễm HIV và phải sử dụng thuốc trước 72 giờ.

Câu hỏi bạn thắc mắc thì rất nhiều bạn từng hỏi Tuanmecsedec như vậy.Vì khi HIV xâm nhập vào cơ thể thật ra bạn chưa nhiễm.

Vì HIV là 1 khối đa giác có 2 lớp vỏ với nhiều tua bề mặt ( gp 120 nhô ra ngoài và gp41 nằm xuyên qua lớp vỏ). Bên trong là capsid chứa đôi dây RNA, men sao chép ngược và Protein p24.

Sau khi lây nhiễm, HIV hấp phụ lên thụ thể của tế bào limphô T. ARN của virut chui ra khỏi vỏ capsit rồi phiên mã ngược thành ADN của HIV và gắn vào ADN của tế bào T,khi ấy coi như đã nhiễm.

PEP ngăn chặn trước khi HIV sao chép phiên mã ngược để gắn lõi RNA với ADN tế bào T của con người.Thời gian hiệu quả nhất ngăn chặn từ 2 đến 6 giờ hoặc phải trước 72 giờ.Khi dùng thuốc phơi nhiễm đôi lúc sẽ bị mệt mỏi ,đầy hơi và buồn nôn.

yeucuocsong123
12-07-2013, 08:02
Anh Tuấn ơi, em định cuối tuần sau đi xn anh ah, là được 51 ngày từ ngày có nguy cơ và 21 ngày từ khi ngưng PEP, em định làm combo, như thế có được không anh, hay phải chờ thêm ah?

Tuanmecsedec
12-07-2013, 10:21
Anh Tuan oi, em dinh cuoi tuan sau di xn anh ah, la duoc 51 ngay tu ngay co nguy co va 21 ngay tu khi ngung PEP, em dinh lam combo, nhu the co duoc khong anh, hay phai cho them ah?

Bạn có thể làm xét nghiệm HIV Combo nếu âm tính thì rất khả quan.Nhưng bạn vẫn phải theo khuyến cáo.

yeucuocsong123
13-07-2013, 09:42
E bị nổi hạch rồi anh Tuấn ơi, nổi hạch dưới hàm bên phải và đau, đau ghê gớm. E sờ thì thấy hơi sưng lên, khi khám thì bác sỹ bảo có 1 cục hạch ở đó. E suy sụp quá, e đã dùng pep sau 48h và chưa sai giờ uống mà. E ko biết phải làm gì nữa anh ơi?
Ai có thể cho e biết giai đoạn sơ nhiễm mà bị nổi hạch thì cái hạch ấy như thế nào không: nổi ở đâu, có nhiều không, có to không, có đau không...

Tuanmecsedec
13-07-2013, 09:53
E bi noi hach roi anh Tuan oi, noi hach duoi ham ben phai va dau, dau ghe gom. E so thi thay hoi sung len, khi kham thi bac sy bao co 1 cuc hach o do. E suy sup qua, e da dung pep sau 48h va chua sai gio uong ma. E ko biet phai lam gi nua anh oi?

Ai co the cho e biet giai doan so nhiem ma bi noi hach thi cai hach ay nhu the nao khong: noi o dau, co nhieu khong, co to khong, co dau khong...

Dù bạn có nguy cơ,nếu bạn tuân thủ thuốc đúng và đủ thì thành công rất cao,theo mình chưa ca nào thất bại tính tới thời điểm này,khi dùng đúng.

yeucuocsong123
13-07-2013, 10:00
Vâng e cám ơn anh, quả thật em quá lo lắng anh ah, triệu chứng hầu như e đã có cả, nhưng cái hạch nổi làm e lo sợ bao nhiêu ấy anh ah. E lúc 1 tuần thì bị sốt, bị tiêu chảy 2 ngày. Giờ thì có hạch. Cầu trời e ko bị dương tính, ko e chết mất. :(

Nguyen Ha
13-07-2013, 10:20
Vang e cam on anh, qua that em qua lo lang anh ah, trieu chung hau nhu e da co ca, nhung cai hach noi lam e lo so bao nhieu ay anh ah. E luc 1 tuan thi bi sot, bi tieu chay 2 ngay. Gio thi co hach. Cau troi e ko bi duong tinh, ko e chet mat. :(

Ko phải lo lắng thế đâu bạn ạ. Tuân thủ điều trị phơi nhiễm mang lại thành công rất cao.
Chúc bạn âm tính!

yeucuocsong123
13-07-2013, 11:19
Ko phai lo lang the dau ban a. Tuan thu dieu tri phoi nhiem mang lai thanh cong rat cao.
Chuc ban am tinh!
Vâng ah, có tầm 1 tuần bận quá e quyên béng chuyện này đi thi thấy cơ thể khoẻ mạnh, mà cứ nghĩ lo lắng là bao nhiêu thứ ập tới. Của em là lúc quan hệ rút ra thấy DV ở lại còn cái bao ko thấy đâu, lúc đó hoảng quá e chỉ chạy vào wc rửa mà ko kiểm tra BCS đâu (không biết nó tuột lúc nào, hay có bị rách không, có lẽ nào nó tuột mà e và GMD đều không biết mà vẫn quan hệ??). sau đó về nhà e điện hỏi GMD thì đc trả lời là lúc rút ra mới tuột bao chứ ko tuột trong khi quan hệ, và gái nói ko bị HIV, ko biết gái có lừa e ko, hik. Nhưng e vẫn dùng PEP, là tự mua thuốc Lamvidivir anh Tuấn tư vấn và sài trong 28 ngày. E hối hận quá.

hoangmang01
13-07-2013, 11:58
Ko phai lo lang the dau ban a. Tuan thu dieu tri phoi nhiem mang lai thanh cong rat cao.

Chuc ban am tinh!

Vang ah, co tam 1 tuan ban qua e quyen beng chuyen nay di thi thay co the khoe manh, ma cu nghi lo lang la bao nhieu thu ap toi. Cua em la luc quan he rut ra thay DV o lai con cai bao ko thay dau, luc do hoang qua e chi chay vao wc rua ma ko kiem tra BCS dau (khong biet no tuot luc nao, hay co bi rach khong, co le nao no tuot ma e va GMD deu khong biet ma van quan he??). sau do ve nha e dien hoi GMD thi dc tra loi la luc rut ra moi tuot bao chu ko tuot trong khi quan he, va gai noi ko bi HIV, ko biet gai co lua e ko, hik. Nhung e van dung PEP, la tu mua thuoc Lamvidivir anh Tuan tu van va sai trong 28 ngay. E hoi han qua.

ông ơi ông cũng dùng lamzinvidin ah,kết quả xn máu của ong ntn? og dùng lamzinvidin co mua thêm thuốc j không tôi cùng tự mua về uống xn sau 13 tuần AT nhưng k yên tâm.keke

yeucuocsong123
13-07-2013, 12:09
Mình dùng Lamzidivir bạn ah. Uống kèm thuốc bổ gan Koganto, thấy anh Tuấn nói uống thế đc. 13 tuần chắc là ok rồi bạn ah, mình mới 6 tuần nên tuần sau mới xn. Chúc mừng bạn nhé. Mà bạn có triệu chứng j không?

hoangmang01
13-07-2013, 12:23
Minh dung Lamzidivir ban ah. Uong kem thuoc bo gan Koganto, thay anh Tuan noi uong the dc. 13 tuan chac la ok roi ban ah, minh moi 6 tuan nen tuan sau moi xn. Chuc mung ban nhe. Ma ban co trieu chung j khong? \

triệu chứng của mình gần giống bạn,nhưng mình xn trên 50c hàng bài-hn cơ. k biết ở đó có yên tâm k,họ xn nhanh lắm 20p là song mà trong tờ giấy xn có ghi xn máu hiv-AB,kết quả AT.mình chả hiểu thế nào nữa

yeucuocsong123
13-07-2013, 12:30
Ban co bi noi hach ko? Hik.

hoangmang01
13-07-2013, 12:53

tôi chả rõ nữa,nhưng bước sang tháng t2 tôi có cái mụn đỏ ở cổ k biết phải hạch không nữa,năn mãi mà chả ra trứng cá. nó cứ thâm lại ý rồi sau này nó cũng hết

hoangmang01
13-07-2013, 13:01

dạo này còn bị cơn ho khan nữa,k biết có bị hiv không. hay tai hút thuốc là nhiều lên bị vậy,hay có đờm ở cổ nữa chứ càng ngày càng lo.huhuhuhuhu

yeucuocsong123
14-07-2013, 03:46
It nhat 6 tuan va xet nghiem lan cuoi sau 12 tuan doi voi nhung truong hop dung thuoc uc che mien dich, 6 thang voi truong hop co dung thuoc
Anh crisM ơi, em có dùng thuốc Pep, tính từ ngày có nguy cơ đến giờ là 7 tuần, em đi xn combo lần đầu đuợc chưa a, hay vẫn nên chờ?

hoangmang01
15-07-2013, 07:14
1 hach nho nhu hat dau den, o ngay duoi cam, so vao thi hoi dau ban a. Sao ha ban? Tai vi minh cung moi noi hach ban ah. Cua ban noi hach no co dau them cho nao khong, hach noi lau chua ban? Chuc ban am tinh nhe. Ah neu ban len dc HN minh nghe anh Tuan noi di xn combo o 21 Trung tu thi co the an tam hon.

tôi đang ở hn nè bạn.tồi dy xn máu ở 50c hàng bài rồi kết quả AT sau 13 tuần.keke

yeucuocsong123
18-07-2013, 02:22
Mai em định lên Bv Hồng Ngọc ở KeangNam XN combo, có anh nào biêt khoảng bao lâu có kết quả không ah, 7 tuần của em, hik.

123tuannguyen123
06-12-2014, 22:59
Chào bạn! Tôi cũng có một chủ đề bên mục XÉT NGHIỆM HIV. Hôm nay có thời gian rảnh, tôi vào mục phơi nhiễm rồi tình cờ vào tham khảo chủ đề của bạn. Tôi thấy triệu chứng của bạn cũng tương tự với trường hợp của tôi. Sau khi ngưng PEP khoảng 4 tuần, tôi thấy phần bên trái cơ thể mình gồm: cổ, hàm, sau tai bị sưng khiến cho phần mặt bên trái của tôi trông hơi lệch 1 chút. Phần bị sưng không đau nhưng khiến cho phần cổ bên trái cảm giác bị vướng, cứ gợn gợn khó chịu. Chờ khoảng hơn 01 tuần không đỡ, tôi đi khám mới được biết vùng cổ mình có nhiều hạch trong đó có 01 số hạch góc hàm 02 bên có kích thước to dưới 01 cm và được bác sĩ chẩn đoản (chỉ qua sờ, nắn vùng cổ, sau tai) bị viêm tuyến mang tai trái. Tôi lên các trang báo mạng tìm kiếm thì thấy nói bị sưng hạch trong khoảng 02-12 tuần sau nguy cơ là triệu chứng ban đầu của HIV. Tôi đã vô cùng lo lắng và bắt đầu biết đến diễn đàn vào ngày 19/11/2014. Tôi đã trình bày chi tiết sự việc xảy ra với mình và được các anh chị, các bạn tư vấn là không có nguy cơ, không cần dùng PEP. Tinh thần của tôi đã tốt hơn mặc dù đôi lúc vẫn tự dằn vặt bản thân rằng biết đâu số mình đen, lại có phần trăm nhỏ nhoi không may xảy ra...Nhưng giờ tôi đã tự trấn an bản thân rằng mình sẽ không sao vì đã được các anh chị, các bạn có kinh nghiệm tư vấn. Cứ phải vui vẻ mà sống thôi. Nếu lăn tăn thì căn đến thời gian XN đi XN để giải tỏa tâm lý. He2. Còn với bạn thì bài viết cuối của bạn vào tháng 7/2013 mà giờ ko có thêm bài viết nào chắc bạn XN đã âm tính rồi. Vậy những triệu chứng xảy ra với bạn không phải do HIV đúng không? he2. Chúc bạn và mọi người sức khỏe tốt nha.

Tuanmecsedec
07-12-2014, 07:37
Chào bạn! Tôi cũng có một chủ đề bên mục XÉT NGHIỆM HIV. Hôm nay có thời gian rảnh, tôi vào mục phơi nhiễm rồi tình cờ vào tham khảo chủ đề của bạn. Tôi thấy triệu chứng của bạn cũng tương tự với trường hợp của tôi. Sau khi ngưng PEP khoảng 4 tuần, tôi thấy phần bên trái cơ thể mình gồm: cổ, hàm, sau tai bị sưng khiến cho phần mặt bên trái của tôi trông hơi lệch 1 chút. Phần bị sưng không đau nhưng khiến cho phần cổ bên trái cảm giác bị vướng, cứ gợn gợn khó chịu. Chờ khoảng hơn 01 tuần không đỡ, tôi đi khám mới được biết vùng cổ mình có nhiều hạch trong đó có 01 số hạch góc hàm 02 bên có kích thước to dưới 01 cm và được bác sĩ chẩn đoản (chỉ qua sờ, nắn vùng cổ, sau tai) bị viêm tuyến mang tai trái. Tôi lên các trang báo mạng tìm kiếm thì thấy nói bị sưng hạch trong khoảng 02-12 tuần sau nguy cơ là triệu chứng ban đầu của HIV. Tôi đã vô cùng lo lắng và bắt đầu biết đến diễn đàn vào ngày 19/11/2014. Tôi đã trình bày chi tiết sự việc xảy ra với mình và được các anh chị, các bạn tư vấn là không có nguy cơ, không cần dùng PEP. Tinh thần của tôi đã tốt hơn mặc dù đôi lúc vẫn tự dằn vặt bản thân rằng biết đâu số mình đen, lại có phần trăm nhỏ nhoi không may xảy ra...Nhưng giờ tôi đã tự trấn an bản thân rằng mình sẽ không sao vì đã được các anh chị, các bạn có kinh nghiệm tư vấn. Cứ phải vui vẻ mà sống thôi. Nếu lăn tăn thì căn đến thời gian XN đi XN để giải tỏa tâm lý. He2. Còn với bạn thì bài viết cuối của bạn vào tháng 7/2013 mà giờ ko có thêm bài viết nào chắc bạn XN đã âm tính rồi. Vậy những triệu chứng xảy ra với bạn không phải do HIV đúng không? he2. Chúc bạn và mọi người sức khỏe tốt nha.

Chủ đề này hơn 1 năm rồi khuyên và tư vấn gì nữa.............Trời.

sugarsweet
07-12-2014, 09:19
vai gáy vai cổ gì, bạn căng thần kinh nên nó đâu phải rồi, phải 1 năm mới hết
tôi nhứt 2 năm nay có sao đâu