PDA

View Full Version : Tư vấn giùm em về xét nghiệm phản ứng sau đó xét nghiệm lại âm tính

Tuvan1
10-06-2015, 17:19
Em Xin chào các anh các chi trong ban quản trị diễn đàn và Moines người trên diễn đàn. Mong anh chị cho e lời khuyên:Em có nguy cơ quan hệ tình dịc không an toàn cách đây 1 năm. Trong 1 năm đó em có làm một số xn và đến giờ không dám đi xn lại . Cụ thể như sau ạ
- ngày thứ 25 em làm xn combi pt kết quả 0,114 coi bác sĩ bảo em âm tính
-ngày thứ 41 em lại tiếp tuc làm combi pt kết quả 0,115 âm tính
-ngày thứ 60 em làm tét nhanh ở trung tâm y tế dự phòng thì người ta hẹn sau 3 tuần lấy kết quả vì có nghi ngờ sau 3 tuần fe lấy kết quả thì kết quả như sau
. Srodia
.elisa3.0
.dểtmin
kết luận âm tính
- ngày thứ 85 em ra 21 trung liệt xn tét dertermin thì có phản ứng mờ người ta lại bảo chờ thẩm định lại ngày hôm sau và hôm sau em nhận kết quả như sau:
.combimurex
.srodia
.dertermin
kết luận âm tính
-tuần thứ 16 em xn tét nhanh ở pkham tư nhân người ta lại nói em phản ứng mờ em sợ quá xuống viện nhiệt đới tw xn 3 pp thì kết luận âm tính và sang tuần thứ 25 em đi xn combi pt hiv kết quả 0,307 coi và giang Mai pp Rpr âm tính
em rất hoảng loạn vì các kết quả em không biết em thế nào nữa vì lúc âm lúc phản ứng. Mong anh chị bỏ chút thời gian tư vấn dùm e với ạ. Em sợ lắm mong cuộc đời tha thứ was chi em và em làm lại em sợ lắm rồi

Tuvan1
10-06-2015, 17:37
Xin anh chị tư vấn cho em. Trong 1 năm qua em không vượt qua được nỗi đau tinh thần em lúc nào cũng hoảng loạn và tâm lí không ổn định

minh khiêm
10-06-2015, 17:52
Đọc bản xét nghiệm của bạn trong vòng 1 năm bạn đưa ra.mình thấy bạn đã lo lắng quá. Không sao bạn nhé. Bạn hãy chơi một môn thể thao nào đó. Đừng ngồi một chỗ mà sinh ra nghĩ quẩn bạn nhé.

Tuvan1
10-06-2015, 18:09
Nhưng cái quan trọng là em không biết em đã an toan hay chưa an toàn vì nó cứ phản ứng xong nó lại âm e không biết thế nài nữa.

Tuvan1
10-06-2015, 18:11
Mong anh tuấn anh anh song Chung và mọi người chia sẻ trường hợp em với

Tuanmecsedec
10-06-2015, 19:35
Em Xin chào các anh các chi trong ban quản trị diễn đàn và Moines người trên diễn đàn. Mong anh chị cho e lời khuyên:Em có nguy cơ quan hệ tình dịc không an toàn cách đây 1 năm. Trong 1 năm đó em có làm một số xn và đến giờ không dám đi xn lại . Cụ thể như sau ạ
-ngày thứ 60 em làm tét nhanh ở trung tâm y tế dự phòng thì người ta hẹn sau 3 tuần lấy kết quả vì có nghi ngờ sau 3 tuần fe lấy kết quả thì kết quả như sau
. Srodia
.elisa3.0
.dểtmin
kết luận âm tính
- ngày thứ 85 em ra 21 trung liệt xn tét dertermin thì có phản ứng mờ người ta lại bảo chờ thẩm định lại ngày hôm sau và hôm sau em nhận kết quả như sau:
.combimurex
.srodia
.dertermin
kết luận âm tính
-tuần thứ 16 em xn tét nhanh ở pkham tư nhân người ta lại nói em phản ứng mờ em sợ quá xuống viện nhiệt đới tw xn 3 pp thì kết luận âm tính và sang tuần thứ 25 em đi xn combi pt hiv kết quả 0,307 coi và giang Mai pp Rpr âm tính
em rất hoảng loạn vì các kết quả em không biết em thế nào nữa vì lúc âm lúc phản ứng. Mong anh chị bỏ chút thời gian tư vấn dùm e với ạ. Em sợ lắm mong cuộc đời tha thứ was chi em và em làm lại em sợ lắm rồi

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Như vậy,một loạt xét nghiệm vào ngày 25,41,60 và 85 ngày bạn âm tính là đã an toàn rồi.Sau đó vì quá lo lắng ở thời điễm 16 tuần bạn xét nghiệm phòng tư nhân họ dùng test nhanh phản ứng mờ .Vì ;

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Sau đó tuần thứ 25 bạn xét nghiệm âm tính thì yên tâm đi.Tuanmecsedec khẳng định bạn an toàn không nhiễm.

Tuvan1
10-06-2015, 23:16
E Xin hỏi anh và mọu người cho e lời khuyên với. Tháng 6 âm lịch tới e lập gd. Ma tâm trạng em chưa dám vì e cònlo nhiều quá anh chị ạ e sợ e ko như bình thường để yên tâm lạp gd. E đã hoãn gần 1 năm rồi e ko biết làm Sao bg. Néu e chưa chắc chắn mà nhắm mắt làm liều thì ko bg lam thế. E dã có thể lạp gd chưa ạ. E vẫn sợ lắm

Charles
11-06-2015, 06:11
. Srodia
.elisa3.0
.dểtmin
kết luận âm tính
.combimurex
.srodia
.dertermin
kết luận âm tính

E Xin hỏi anh và mọu người cho e lời khuyên với. Tháng 6 âm lịch tới e lập gd. Ma tâm trạng em chưa dám vì e cònlo nhiều quá anh chị ạ e sợ e ko như bình thường để yên tâm lạp gd. E đã hoãn gần 1 năm rồi e ko biết làm Sao bg. Néu e chưa chắc chắn mà nhắm mắt làm liều thì ko bg lam thế. E dã có thể lạp gd chưa ạ. E vẫn sợ lắm

Quan trọng cuối cùng kết luận ÂT thì bạn hoàn toàn yên tâm. Với kết quả cuối cùng là 25 tuần ÂT thì khẳng định 1000000000% bạn không nhiễm HIV. Giờ yên tâm cưới vợ đi.

Tuvan1
11-06-2015, 09:02
Anh tuấn à máu em cứ tét nhanh là mờ mờ anh ạ chẳng lẽ nó cứ nhậy vậy Sao anh.mà người khác không nhạy mà lại cứ nhạy với em nhỉ. Cái xn combipt có phải là xét nghiệm Elisa nhung các xn Elisa mà mọi người vẫn nói không anh? Và với 25 tuần thì nó vẫn còn giá trị chẩn đoán âm tính như tét nhanh đunkgs không?
em hỏi thêm là có phải khi đã ngoài thời gian cửa sổ thì combipt có giá trị khẳng định ÂM TÍNH nhưng không có giá trị khẳng dịnh dương tính đúng không

caubecodon
11-06-2015, 09:31
Bạn đã xuống đến viện nhiệt đới tw để xn khẳng định thì hoàn toàn yên tâm vì đây là bệnh chuyên khoa đầu ngành về điều trị HIV và các bệnh truyên nhiễm. Có thể bạn mắc một số bệnh khác như anh Tuấn đã nói, bạn thủ đi kiểm tra đi, HIV đảm bảo bạn âm tính 100%

Charles
11-06-2015, 09:32
Anh tuấn à máu em cứ tét nhanh là mờ mờ anh ạ chẳng lẽ nó cứ nhậy vậy Sao anh.mà người khác không nhạy mà lại cứ nhạy với em nhỉ. Cái xn combipt có phải là xét nghiệm Elisa nhung các xn Elisa mà mọi người vẫn nói không anh? Và với 25 tuần thì nó vẫn còn giá trị chẩn đoán âm tính như tét nhanh đunkgs không?
em hỏi thêm là có phải khi đã ngoài thời gian cửa sổ thì combipt có giá trị khẳng định ÂM TÍNH nhưng không có giá trị khẳng dịnh dương tính đúng không

Test nhanh rất nhạy nên dễ có phản ứng giả. Combi PT = Combo, là XN kép (tìm kháng nguyên và kháng thể) có giá trị từ 4 tuần trở đi cho đến mãi mãi. Khi 2 XN này cho kết quả là ÂT thì yên tâm, nhưng nếu có phản ứng thì không được khẳng định DT với HIV, mà phải XN khẳng định lại = 3PP. Bạn yên tâm 1 tỷ% không nhiễm HIV rồi.

caubecodon
11-06-2015, 09:33
Không có chuyện như thế đâu bạn. Xét nghiệm này dùng để phát hiện sớm HIV sau 3 tuần (trong giai đoạn cửa sổ) chứ qua 12 tuần rồi mọi xét nghiệm đều có giát trị như nhau mà thôi

khoantai95
11-06-2015, 10:08
Trời ơi bạn xét nhiệm ở tuần 25 rồi thì còn lo lắng gì nữa. Người ta kết luận âm tính rồi mà. Chắc chắn rồi đó. Tôi mới tuần 12 mà đã thấy chắc chắc chắc lắm rồi. Bạn đừng lo lắng quá. Lo lắng quá rồi nghĩ linh tinh đó.

Tuvan1
11-06-2015, 10:16
Ừ nếu mà nó không 3 lần phản ứng thì đâu có khổ về tinh thần nghĩ ngợi thế này đâu. Cứ phản ứng xong xn lai âm rối tung lên. Bây giờ không dám tét nhanh mà chỉ đi làm combo thôi nên lo lắng thế đó

khoantai95
11-06-2015, 10:18
Bạn tìm đọc trên diễn đàn có rất nhiều bài viết nói về độ nhạy của xét nhiệm đó. Quan trọng là bác sỹ người ta có chuyên môn, được đào tạo bài bản. Đọc kết quả xn cho bạn. Thế còn lo gì nữa. Hay học thi ngành y rồi mấy năm nữa tự xn cho mình thì mới yên tâm được :)

Tuanmecsedec
11-06-2015, 11:19

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn đã an toàn.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn