PDA

View Full Version : Sợ lây HIV từ cây tăm trong chậu nước

hoãnguan
11-06-2015, 16:49
cho em hỏi là trưa nay khi đi ăn ở quán, tay em bị chảy máu. Em rửa ở chậu nước ở quán thì thấy có mấy cây tăm xỉa răng trong chậu.. xin hỏi e có nguy cơ ko ạ???

hoãnguan
11-06-2015, 17:49
Xin tư vấn giúp em

caubecodon
11-06-2015, 17:53
cho em hỏi là trưa nay khi đi ăn ở quán, tay em bị chảy máu. Em rửa ở chậu nước ở quán thì thấy có mấy cây tăm xỉa răng trong chậu.. xin hỏi e có nguy cơ ko ạ???
bạn đừng hỏi những câu hỏi dạng như này coi chừng bị ban nick nhé. Hãy tự tìm kiếm và đọc , tự trang bị thêm cho mình những kiến thức về HIV trên diễn đàn này. HIV hoàn toàn không lây nhiễm như vậy

Charles
11-06-2015, 19:05

Hoàn toàn không có nguy cơ. HIV mà lây kiểu này thì Thế giới này còn mấy người không nhiễm??? Bạn nên dành thời gian tìm hiểu kiến thức sẵn có tại diễn đàn để trang bị cho bản thân, cũng là để có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

Tuanmecsedec
11-06-2015, 21:38

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

100% không có nguy cơ,đề nghị bạn đọc kiến thức HIV có sẵn trên diễn đàn.