PDA

View Full Version : Lần đầu tiên vào diễn đàn. Mong các anh chị giúp.

Lolangnhie
11-06-2015, 20:19
Em có đi đốt mụn và thấy bắc sĩ dùng bơm kim tiêm bằng thuỷ tinh đê tiêm thuốc tê khi đốt. nhưng chuyện là bác sĩ không thay bơm tiêm mà chỉ thay mình đầu kim tiêm thôi. Vậy cho em hỏi có nguy cơ bị nhiệm h không ạ. Em khám tại phòng khám tại nhà bác sĩ. Nên rât hoang mang. Mong các anh giúp em.

Lolangnhie
11-06-2015, 20:23
Em có đọc đc bài báo nói có 1 làng ở campuchia bị nhiệm h vì bác sĩ của làng không thay bơm kim tiêm hoặc chỉ thay mình đâu kim. Nên giờ em rất hoang mang .

Charles
11-06-2015, 20:27
Em có đi đốt mụn và thấy bắc sĩ dùng bơm kim tiêm bằng thuỷ tinh đê tiêm thuốc tê khi đốt. nhưng chuyện là bác sĩ không thay bơm tiêm mà chỉ thay mình đầu kim tiêm thôi. Vậy cho em hỏi có nguy cơ bị nhiệm h không ạ. Em khám tại phòng khám tại nhà bác sĩ. Nên rât hoang mang. Mong các anh giúp em.

Bạn nói BS không thay kim tiêm là suy diễn thôi, vì bơm kim tiêm nguyên tắc chỉ dùng 1 lần. Còn nếu là dụng cụ sử dụng lại phải được tiệt trùng trước khi sử dụng.

Lolangnhie
11-06-2015, 20:57
Đấy là tự mắt em nhìn ạ. Bâc sĩ chỉ bỏ kim tiêm đi. Thay đâu kim tiêm khác. Còn bơm kia vẫn dùng lại ạ. Như vậy có sao không thưa a ? Vì cả em và vợ em đều đi đốt mụn. Em đốt xong tơi vợ em. Va e nhìn rất ki. Nếu chỉ dùng cho vợ chông rm thôi thì em không lo. Nhưng đây em lại sợ cái bơm đó bs chỉ dung 1 bơm mà chỉ thay đâu kim cho mỗi người thôi. Vì cái bơm đó là thuỷ tinh k phải bơm nhựa dùng 1 lần rồi vứt ạ

Tuanmecsedec
11-06-2015, 21:03
Đấy là tự mắt em nhìn ạ. Bâc sĩ chỉ bỏ kim tiêm đi. Thay đâu kim tiêm khác. Còn bơm kia vẫn dùng lại ạ. Như vậy có sao không thưa a ? Vì cả em và vợ em đều đi đốt mụn. Em đốt xong tơi vợ em. Va e nhìn rất ki. Nếu chỉ dùng cho vợ chông rm thôi thì em không lo. Nhưng đây em lại sợ cái bơm đó bs chỉ dung 1 bơm mà chỉ thay đâu kim cho mỗi người thôi. Vì cái bơm đó là thuỷ tinh k phải bơm nhựa dùng 1 lần rồi vứt ạ

Bạn yên tâm,nếu đúng như bạn nói chỉ thay đầu kim tiêm thôi.Nhưng HIV không thể nào tồn tại trong thuốc tê được.

Lolangnhie
11-06-2015, 21:17
Các a cho e hỏi lĩ hơn dsc k a. Vì e rât hoang mang . Theo các anh có trường hợp đã thay đầu kim rồi nhưng máu có thể vẫn ở trong bơm tiêm không ạ. Vì e có đọc qua vài bài trên diễn đàn và thấy các anh nói có trường hợp đó ạ.

sugarsweet
11-06-2015, 21:18
đi hàn triệu lần cũng chả sao, cứ lo mà ngũ

Tuanmecsedec
11-06-2015, 21:36
Các a cho e hỏi lĩ hơn dsc k a. Vì e rât hoang mang . Theo các anh có trường hợp đã thay đầu kim rồi nhưng máu có thể vẫn ở trong bơm tiêm không ạ. Vì e có đọc qua vài bài trên diễn đàn và thấy các anh nói có trường hợp đó ạ.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.

Lolangnhie
11-06-2015, 21:46
Anh tuấn ơi. Trường hợp như thê này la sao ạ. Ông ý cũng nói có thay đầu kim nhưng không thay bơm tiêm ạ.
http://m.phunutoday.vn/xa-hoi/dung-chung-kim-tiem-bac-si-gay-nhiem-hiv-cho-hon-100-nguoi-62998.html

Lolangnhie
11-06-2015, 21:46
Em xl nếu làm phiên xác anh. Nhưng vì e thấy lo quá nên mong các anh tư vấn rõ ạ.

Tuanmecsedec
11-06-2015, 21:51
Anh tuấn ơi. Trường hợp như thê này la sao ạ. Ông ý cũng nói có thay đầu kim nhưng không thay bơm tiêm ạ.
http://m.phunutoday.vn/xa-hoi/dung-chung-kim-tiem-bac-si-gay-nhiem-hiv-cho-hon-100-nguoi-62998.html

Em xl nếu làm phiên xác anh. Nhưng vì e thấy lo quá nên mong các anh tư vấn rõ ạ.

Thông tin ở đâu thì không cần biết và diendanhiv.vn không quan tâm.Diendanhiv.vn ở đây không có tư vấn bừa.

Nếu bạn tin thì đặt câu hỏi,còn nếu không tin thì đừng đặt câu hỏi và có thể không cần thiết tham gia diễn đàn cảm thấy không tin.Bạn nếu không tin thì cứ đi xét nghiệm.

Lolangnhie
11-06-2015, 21:59
Em xin lỗi. Chỉ là e hoang mang quá nên vậy ạ. Vậy em cảm ơn các anh đã tư vấn ạ. À các anh cho e hỏi câu cuối. Dùng chung lens mắt có nguy cơ k ạ.

Tuanmecsedec
12-06-2015, 06:12
Em xin lỗi. Chỉ là e hoang mang quá nên vậy ạ. Vậy em cảm ơn các anh đã tư vấn ạ. À các anh cho e hỏi câu cuối. Dùng chung lens mắt có nguy cơ k ạ.

lens mắt sau khi dùng được ngâm vào nước dành cho lens mắt thì HIV cũng tiêu rồi bạn.

Lolangnhie
12-06-2015, 09:43
Thế ạ. Vâng. Thê em cảm ơn các anh đã tư vấn ạ.

songchungvoi_HIV
12-06-2015, 09:46

Thì thay đầu kim chứ thay cái gì trời.

Lolangnhie
12-06-2015, 13:54
Thì thay đầu kim chứ thay cái gì trời.
Anh ơi thay mình đầu kim thì ống bơm vẫn có thể bị trào ngược máu Từ đầu kim khi tiêm vào ống mà :(

Tuanmecsedec
12-06-2015, 14:05
Anh ơi thay mình đầu kim thì ống bơm vẫn có thể bị trào ngược máu Từ đầu kim khi tiêm vào ống mà :(

HIV không thể nào tồn tại trong thuốc tê được.Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.

Lolangnhie
12-06-2015, 20:40
Vậng ạ. Em cảm ơn các anh đã tư vấn giúp em ạ.