PDA

View Full Version : em có cần uống pep không

tutinlen
12-06-2015, 14:08
cho em hỏi về việc này. Em đi học thêm. Em có dùng tay phải cạy mụn và có cạy miếng da ra. Sau đó em dùng ngón trỏ tay trái để kiểm tra xem có máu không. em chặm thì thấy có máu dính trên ngón trỏ nhưng em nhìn sang ngón giữa em thấy có màu đỏ, ướt giống máu. Rồi em sợ quá lấy ngón cái tay phải để chặm máu nhưng sao khi em nhìn lại thấy ngón tay trỏ cái có một đường máu ngắn cỡ 2 cm. Em không rõ máu đó đâu ra, sau thì em nghĩ là máu của em rồi em có dùng hết những ngón đó đẻ chặm mụn. Nhưng đến giờ em hoang mang quá, em không biết máu đó đâu ra, em sợ là máu của học sinh trước bị thương để lại rồi em chạm vào, nhỡ máu còn chưa khô và virut chưa bất hoạt thì sao ạ. Em có cần uống pep không

tutinlen
12-06-2015, 14:22
em nhớ lúc đó mấy ngón tay nó có vết máu nhỏ, ướt, không biết là do mình cạy rồi có dính máu rồi khi nắm tay lại máu qua kia không nhưng nếu đó là máu của người hiv thì sao ak

Hoang Tưởng
12-06-2015, 14:23
cho em hỏi về việc này. Em đi học thêm. Em có dùng tay phải cạy mụn và có cạy miếng da ra. Sau đó em dùng ngón trỏ tay trái để kiểm tra xem có máu không. em chặm thì thấy có máu dính trên ngón trỏ nhưng em nhìn sang ngón giữa em thấy có màu đỏ, ướt giống máu. Rồi em sợ quá lấy ngón cái tay phải để chặm máu nhưng sao khi em nhìn lại thấy ngón tay trỏ cái có một đường máu ngắn cỡ 2 cm. Em không rõ máu đó đâu ra, sau thì em nghĩ là máu của em rồi em có dùng hết những ngón đó đẻ chặm mụn. Nhưng đến giờ em hoang mang quá, em không biết máu đó đâu ra, em sợ là máu của học sinh trước bị thương để lại rồi em chạm vào, nhỡ máu còn chưa khô và virut chưa bất hoạt thì sao ạ. Em có cần uống pep không
Tình huống bạn đưa ra lủng củng thiếu logic , nói tóm lại máu tươi đó là của bạn chứ không của ai cả , nếu máu của người khác như bạn nói (máu của học sinh khác mà bạn chạm vào ) thì không thể nào còn tươi nguyên trên tay bạn được , ko cần dùng pep không có nguy cơ . nên đọc thêm kiến thức về những con đường lây truyền HIV đi bạn . bạn thiếu kiến thức quá...

Tuanmecsedec
12-06-2015, 14:27

em nhớ lúc đó mấy ngón tay nó có vết máu nhỏ, ướt, không biết là do mình cạy rồi có dính máu rồi khi nắm tay lại máu qua kia không nhưng nếu đó là máu của người hiv thì sao ak

Chủ đề của bạn mang tính chất lo sợ suy diễn hoang tưởng thôi không có nguy cơ.

tutinlen
12-06-2015, 14:28
lúc đó, em nhìn thấy ngón tay em kiểu như nó có vết máu, em nhìn thấy tưởng máu em, em có dúng tay chặm vào lâu và nhớ mang máng có dùng tay chùi mũi, dụi mắt, không biết có sao không vì em biết hiv có thể lây qua niêm mạc mắt

Hoang Tưởng
12-06-2015, 14:30
lúc đó, em nhìn thấy ngón tay em kiểu như nó có vết máu, em nhìn thấy tưởng máu em, em có dúng tay chặm vào lâu và nhớ mang máng có dùng tay chùi mũi, dụi mắt, không biết có sao không vì em biết hiv có thể lây qua niêm mạc mắt
Sợ H quá rồi đâm ra suy diễn tùm lum rồi ông kẹ ơi ,đã ông nói ông nặn mụn bằng tất cả ngón tay của ông mà máu trên tay của ông ông sợ là máu người khác pó tay , rảnh thì lên đọc thêm kiến thức có sẵn trên diễn đàn đi , hoang mang thế thì gặp gì củng thấy H thôi ....

Tuanmecsedec
12-06-2015, 14:31

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa trường hợp của bạn suy diễn hoang tưởng,100% không có nguy cơ.

tutinlen
12-06-2015, 14:37
dạ thưa, nếu, em chỉ nói nếu mà máu khi đó của người có hiv thì khi em chạm vào mụn lâu, rồi dụi mắt,... thì em cũng không sao đúng không ạ

Tuanmecsedec
12-06-2015, 14:38
dạ thưa, nếu, em chỉ nói nếu mà máu khi đó của người có hiv thì khi em chạm vào mụn lâu, rồi dụi mắt,... thì em cũng không sao đúng không ạ

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.