PDA

View Full Version : Máu ở muỗi

Vmtxd2012
19-06-2015, 00:00
Em chào anh chị trong diễn đàn! Xin phép anh chị cho em hỏi một việc như sau:
vào tối hôm nay em đi uống trà đá ở quán nước gần nhà, lúc đang ngồi uống vô tình gãi chân vì bị muỗi cắn, thế là máu con muỗi bê bết ở chân. Mà em gãi 1 vết xước to làm chảy máu, vì ngứa?! Thế là máu của em và máu con muỗi lẫn lộn vào nhau. Em lo quá! Vì ở đó biết bao nhiêu tên săm chổ đầy mình. Con muỗi đó chắc hút bao nhiêu máu của người khác. Nay con muỗi đó đốt em. Và vô tình em gãi làm máu chân chảy ra lẫn máu của con muỗi. Vì con muỗi đó bị chết. Nay em xin hỏi BQT là trường hợp của em có bị phơi nhiễm không?? Em đang rất hoang mang và lo lắng. Mong anh chị trong diễn đàn trả lời giúp em! Cam ơn anh chị!

Hoang Tưởng
19-06-2015, 00:02
Nói như anh bạn thì cả thế giới này có H hết rồi ... HIV không lây qua côn trùng , và vật trung gian bạn nhé , bạn nên đọc thêm kiến thức có sẵn trên diễn đàn . KHÔNG CÓ NGUY CƠ...

Vmtxd2012
19-06-2015, 00:12
Nhưng em vô tình giết nó nên máu của nó phọt ra, mà em gãi chân em vết xước cũng chảy máu. Máu của em và máu con muỗi lẫn lộn vào nhau tại vết xước chảy máu đó?? Mong anh chị trong BQT trả lời giúp

Hoang Tưởng
19-06-2015, 00:21
Nhưng em vô tình giết nó nên máu của nó phọt ra, mà em gãi chân em vết xước cũng chảy máu. Máu của em và máu con muỗi lẫn lộn vào nhau tại vết xước chảy máu đó?? Mong anh chị trong BQT trả lời giúp
Cho là bạn đập con muỗi be bét máu đi nữa thì củng không thể lây nhiễm HIV cho bạn dù mọi tình huống .

Vmtxd2012
19-06-2015, 00:38
Mong anh chị trong ban bQT giải thích cho em với. Em lo lắng quá?!xin cám ơn bạn hoang tưởng. Mong bạn đọc kĩ những gì mình viết. Vì trong trường hợp của mình là máu trực tiếp con muỗi mà?. Anh tuấn mẹc, anh trường xuân, đâu hết cả rùi?

Hoang Tưởng
19-06-2015, 00:42
Những hiểu lầm thường gặp về HIV (P1)

17:56:46, 20/01/2015

Muỗi đốt không làm lây nhiễm HIV.

Nhiều người nghĩ rằng muỗi đã hút máu mang HIV có thể truyền vi-rút này khi đốt người khác. Tuy nhiên, đến nay, chưa có nghiên cứu hay nguồn thông tin chính thức nào khẳng định rằng HIV có thể bị lây qua đường... muỗi.

Vmtxd2012
19-06-2015, 00:48
Anh ơi đấy là trường hợp bị muỗi đốt thông thường. Còn trường hợp của em là máu con muỗi nó dính vào vết thương hở của em ạ??? Vì lúc em gãi do ngứa nên bị chảy máu. Vết xước khá to

Vmtxd2012
19-06-2015, 00:51
Mong anh chị trong diễn đàn trả lời giúp em với ah. Cảm ơn!

Vmtxd2012
19-06-2015, 00:52
Anh tuấn mẹc và anh trường xuân đâu rùi nhỉ?

Hoang Tưởng
19-06-2015, 00:53
Virus hiv muốn tồn tại phải sống trên (Máu ,dịch cơ thể như tinh trùng và dịch âm đạo) của người, hiv không thể tồn tại trong côn trùng được ,vì chúng muốn sống phải có sự nuôi dưỡng của tế bào trên cơ thể người, cho nên khi đã bị con muỗi hút vào thì H ko còn được nuôi dưỡng thì nó die,cho nên không thể làm lây nhiễm cho bạn qua trường hợp này.

Vmtxd2012
19-06-2015, 00:58
Em cảm ơn anh! Nhưng thời gian con muỗi nó vừa hút máu người khác xong. Làm sao khảng định virus hiv chết ngay. Thật sự em lo quá! Ko biết phải uống thuốc phơi nhiễm ko nữa???

Vmtxd2012
19-06-2015, 01:00
Anh ơi sao em ko thấy anh tuấn, anh trường xuân, anh sống chung trả lời nhỉ??? Hay trường hợp của em khó quá??! Hic

Hoang Tưởng
19-06-2015, 01:01
Em cảm ơn anh! Nhưng thời gian con muỗi nó vừa hút máu người khác xong. Làm sao khảng định virus hiv chết ngay. Thật sự em lo quá! Ko biết phải uống thuốc phơi nhiễm ko nữa???
Chưa có truường hợp nào bị nhiễm hiv qua muỗi đốt cả...bạn an tâm đi

Vmtxd2012
19-06-2015, 01:34
Nhưng anh ơi trường hợp của em không phải là muỗi đốt thông thường... Mà là máu ở con muỗi vào vết thương hở của em ạ???thanks anh!

Nguyen Ha
19-06-2015, 05:56
Nhưng anh ơi trường hợp của em không phải là muỗi đốt thông thường... Mà là máu ở con muỗi vào vết thương hở của em ạ???thanks anh!

Bấm vào đây đọc Chủ đề:Con muỗi ( http://diendanhiv.vn/threads/21621-Con-muoi)

Charles
19-06-2015, 06:34
vào tối hôm nay em đi uống trà đá ở quán nước gần nhà, lúc đang ngồi uống vô tình gãi chân vì bị muỗi cắn, thế là máu con muỗi bê bết ở chân. Mà em gãi 1 vết xước to làm chảy máu, vì ngứa?! Thế là máu của em và máu con muỗi lẫn lộn vào nhau. Em lo quá! Vì ở đó biết bao nhiêu tên săm chổ đầy mình. Con muỗi đó chắc hút bao nhiêu máu của người khác. Nay con muỗi đó đốt em. Và vô tình em gãi làm máu chân chảy ra lẫn máu của con muỗi. Vì con muỗi đó bị chết. Nay em xin hỏi BQT là trường hợp của em có bị phơi nhiễm không?? Em đang rất hoang mang và lo lắng. Mong anh chị trong diễn đàn trả lời giúp em! Cam ơn anh chị!

Bạn yên tâm không có nguy cơ. Khi con muỗi nó hút máu vào trong ruột của nó, tại đây axit trong dạ dày của muỗi đã tiêu diệt virus HIV. Các nhà khoa học trên thế giới đã chứng minh HIV không lây qua con muỗi trong mọi tình huống, nên bạn yên tâm không phải lo lắng nữa.

Charles
19-06-2015, 06:38
Anh ơi sao em ko thấy anh tuấn, anh trường xuân, anh sống chung trả lời nhỉ??? Hay trường hợp của em khó quá??! Hic

Đúng là trường hợp bạn quá khó, bạn lại mở chủ đề đúng nửa đêm, nên giờ đó BQT nghỉ lấy sức để nghĩ xem có thể có tình huống nào có nguy cơ từ con muỗi không... nhưng hổng có :khi875437:

Tuanmecsedec
19-06-2015, 09:05

Nghiên cứu của các nhà khoa học Hoa Kỳ và nhà côn trùng học Joe Conlon khẳng định: "...loài muỗi không thể truyền HIV được".

Conlon giải thích: khi muỗi đốt người, nó đã hút máu vào trong ruột của nó; tại đây, axít trong dạ dày của muỗi đã tiêu diệt HIV. Mặt khác trước khi hút máu, muỗi tiết nước bọt có chất chống đông để giúp cho nó hút máu dễ dàng hơn; tuyến nước bọt và tuyến hút máu nằm tách biệt nhau trong vòi của muỗi; tuyến hút máu có cấu trúc phức tạp, không giống như một ống kim tiêm.

Kết quả là, máu được hút theo hướng duy nhất và không bị bơm ngược vào máu của người bị đốt. Colon nói rõ: "Đối với một con muỗi hút máu người bệnh, nó sẽ mang trên mình virut. Virut có thể tồn tại trong cơ thể của muỗi nhưng lại không theo tuyến nước bọt, qua vết đốt để vào cơ thể người khác. Đó là một quá trình vô cùng phức tạp và người bị muỗi đốt không nhiễm HIV".

Tuy nhiên, muỗi lại có khả năng lây truyền ký sinh trùng sốt rét và một số virut gây bệnh khác, là do ký sinh trùng sốt rét và các virut này có thể phát triển trong ruột muỗi, sau đó di chuyển tới tuyến nước bọt và lây nhiễm sang người bị muỗi đốt.

Đường lây bệnh của HIV chủ yếu là do quan hệ tình dục không được bảo vệ; đường máu: dùng chung kim tiêm, truyền máu và truyền từ mẹ sang con.

Con Muỗi làm lây HIV được thì cả thế giới này lên cung Trăng ở hết rồi bạn,bạn ngồi mà động não sẽ hiểu được ngay.

Tuanmecsedec
19-06-2015, 09:07

Chắc bạn do thiếu chất này về kêu gia đình bổ sung thêm :