PDA

View Full Version : Chân và vũng máu.

sohaihoangmang
19-06-2015, 09:01
Mọi người ơi, xin hãy giúp mình với. Chiều hôm qua mình bị đứt chân nên ra tiệm mua băng keo cá nhận, trên đường đi thì mình thấy một vũng nước trắng đục cùng với một cục màu đỏ tươi ở trong, đi qua rồi mình mới giật mình nhưng mình đi luôn lên tiệm tạp hóa, lúc đi về muốn lại xem kĩ hơn thì ai đã đạp lên và chỉ còn vết ẩm nước, về nhà thì mình có ngâm chân trong nước khoảng 10 phút. Mình đã từng thấy một người ho và khạc ra máu kèm nước bọt, đàm và mình thấy vũng nước trên cũng tựa vậy. Mình lo sợ quá, chân mình đang bị thương mà lại gặp như thế? Mọi người ơi, nếu trường hợp thứ đó là máu và là máu H thì mình có nguy cơ ko ạ? Xin mọi người giúp mình, tư vấn giúp mình. Mình xin cảm ơn rất nhiều!

Charles
19-06-2015, 09:03
Mọi người ơi, xin hãy giúp mình với. Chiều hôm qua mình bị đứt chân nên ra tiệm mua băng keo cá nhận, trên đường đi thì mình thấy một vũng nước trắng đục cùng với một cục màu đỏ tươi ở trong, đi qua rồi mình mới giật mình nhưng mình đi luôn lên tiệm tạp hóa, lúc đi về muốn lại xem kĩ hơn thì ai đã đạp lên và chỉ còn vết ẩm nước, về nhà thì mình có ngâm chân trong nước khoảng 10 phút. Mình đã từng thấy một người ho và khạc ra máu kèm nước bọt, đàm và mình thấy vũng nước trên cũng tựa vậy. Mình lo sợ quá, chân mình đang bị thương mà lại gặp như thế? Mọi người ơi, nếu trường hợp thứ đó là máu và là máu H thì mình có nguy cơ ko ạ? Xin mọi người giúp mình, tư vấn giúp mình. Mình xin cảm ơn rất nhiều!

HIV không sống trong vũng nước bạn. Trường hợp này bạn không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
19-06-2015, 09:15

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Tuanmecsedec khẳng định 100% không có nguy cơ.

sohaihoangmang
19-06-2015, 10:32
Vũng nước đó ko giống như nước mưa hay nước lỗ bị đỗ, nó có màu trắng đục (như nước bọt), vũng nó có chiều rộng bằng 1 cái chén nhưng cục đỏ ấy đã gần 1 nữa. Trong trường hợp máu đó mới thoát ra môi trường thôi thì có nguy hiểm ko ạ?

sohaihoangmang
19-06-2015, 10:34
mình thấy nó vẫn còn màu đỏ tươi hình như vẫn chưa khô.

Tuanmecsedec
19-06-2015, 10:40
Vũng nước đó ko giống như nước mưa hay nước lỗ bị đỗ, nó có màu trắng đục (như nước bọt), vũng nó có chiều rộng bằng 1 cái chén nhưng cục đỏ ấy đã gần 1 nữa. Trong trường hợp máu đó mới thoát ra môi trường thôi thì có nguy hiểm ko ạ?

mình thấy nó vẫn còn màu đỏ tươi hình như vẫn chưa khô.

100% HIV không thể tồn tại trong vũng nước như vậy bạn.