PDA

View Full Version : tư vấn các bệnh STDs

dr89
22-06-2015, 22:24
cách đây 1 tuần e đi xn HIV ở BVĐK Hồng ngọc kết quả âm tính ( 0.11 ) nhưng e chưa có xn các bệnh lây qua TD . giờ là 5 tuần em chưa có triệu chứng rõ rệt gì liên quan tới các bệnh STDs ( ngoài lưỡi có hạch sâu trong lưỡi nhưng ko vướng hay đau ? có phải là biểu hiện ko ạ ) em có nên đi xn STDs ko ạ và xin cho e biết thời gian an toàn về các bệnh STDs .
Nguy cơ của em là có quan hệ với GMD ( có BCS nhưng ko kiểm tra có rách hay thủng sao khi qh ko )ko OS nhưng sau QH có thủ dâm = tay tháo BCS .
xin mng tư vấn cho e

xuanxanh
22-06-2015, 22:32
Bạn quan hệ tình dục sử dụng bao cao su là an toàn với hiv và các bệnh tình dục.
việc tiếp xúc bằng tay khi thủ dâm đó rất ít có khả năng lây bệnh tình dục. Bạn tham khảo thêm về thời gian xét nghiệm các bệnh tình dục anh Tuấn đưa ra:
Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Mấy hôm trướcTuanmecsedec có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

dr89
22-06-2015, 22:41
có ai biết nếu đk xn STDs thì họ sẽ xn những bệnh gì hay mình chỉ định bệnh ko ạ

xuanxanh
22-06-2015, 22:44
có ai biết nếu đk xn STDs thì họ sẽ xn những bệnh gì hay mình chỉ định bệnh ko ạ

Bạn muốn xét nghiệm gì thì yêu cầu xét nghiệm đó. Riêng sùi mào gà ko xét nghiệm máu ở nam giới, khi có biểu hiện u, sùi mới làm xét nghiệm mẫu u, sùi.

dr89
22-06-2015, 22:54
vâng e cám ơn . vậy e làm xn giang mai với viêm gan nên xn gan B hay cả ABC ạ

xuanxanh
22-06-2015, 22:57
vâng e cám ơn . vậy e làm xn giang mai với viêm gan nên xn gan B hay cả ABC ạ

Việc đó tùy bạn. Tiện kiểm tra sức khỏe luôn thì nên làm.

Tuanmecsedec
23-06-2015, 10:05
cách đây 1 tuần e đi xn HIV ở BVĐK Hồng ngọc kết quả âm tính ( 0.11 ) nhưng e chưa có xn các bệnh lây qua TD . giờ là 5 tuần em chưa có triệu chứng rõ rệt gì liên quan tới các bệnh STDs ( ngoài lưỡi có hạch sâu trong lưỡi nhưng ko vướng hay đau ? có phải là biểu hiện ko ạ ) em có nên đi xn STDs ko ạ và xin cho e biết thời gian an toàn về các bệnh STDs .
Nguy cơ của em là có quan hệ với GMD ( có BCS nhưng ko kiểm tra có rách hay thủng sao khi qh ko )ko OS nhưng sau QH có thủ dâm = tay tháo BCS .
xin mng tư vấn cho e

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Tuanmecsedec từng có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

dr89
23-06-2015, 11:21
http://upanhtocdo.com/image.php?dt=XH8H (http://upanhtocdo.com/?pt=XH8H)
kết quả xét nghiệm HIV , viêm gan BC , giang mai của e sau 5 tuần tại medlatec có thể yên tâm chưa ạ . tầm này xn viêm gan BC giang mai có chính xác 100% ko ạ

Tuanmecsedec
23-06-2015, 11:25
http://upanhtocdo.com/image.php?dt=XH8H (http://upanhtocdo.com/?pt=XH8H)
kết quả xét nghiệm HIV , viêm gan BC , giang mai của e sau 5 tuần tại medlatec có thể yên tâm chưa ạ . tầm này xn viêm gan BC giang mai có chính xác 100% ko ạ

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Tuanmecsedec từng có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

dr89
24-06-2015, 19:35
nếu bị tưa lưỡi thì có cảm giác đau hay vướng ko ạ . e đang ko phân biệt đc tưa lưỡi với rêu lưỡi :(

Nguyen Ha
24-06-2015, 19:36
nếu bị tưa lưỡi thì có cảm giác đau hay vướng ko ạ . e đang ko phân biệt đc tưa lưỡi với rêu lưỡi :(

Tóm lại là lưỡi bạn bị sao?

dr89
24-06-2015, 20:46
nó trắng trắng e ko biết là rêu lưỡi hay bị tưa lưỡi , cuối cuống lưỡi bị 2 cái hạch 2 bên

Tuanmecsedec
24-06-2015, 21:02
nó trắng trắng e ko biết là rêu lưỡi hay bị tưa lưỡi , cuối cuống lưỡi bị 2 cái hạch 2 bên

Lưỡi trắng cũng có thể là do bạn vệ sinh răng miệng kém và gây hôi miệng.

- Vệ sinh răng miệng tốt là vô cùng quan trọng khi nói đến sức khỏe răng miệng. Nhiều bệnh nhiễm trùng nghiêm trọng nhập vào cơ thể của bạn thông qua miệng. Nếu bạn không rơ lưỡi trong một thời gian dài, nó có thể bị trắng hoặc đóng bợn trắng. Giải pháp duy nhất là dùng gạc rơ lưỡi mỗi ngày.

- Khi bị mất nước nghiêm trọng do nhiệt, nóng, lưỡi của bạn có thể bị trắng. Đó là phản ứng tự nhiên của các tế bào lưỡi do tình trạng khan hiếm nước trong cơ thể. Uống nhiều nước và các chất lỏng để bổ sung nước cho cơ thể.

- Khi bị sốt cao, bạn có thể nhận thấy rằng lưỡi của bạn trông trắng và hai mặt lưỡi nhăn nhúm. Điều này một phần là do mất nước. Thân nhiệt tăng làm cơ thể mất nước. Kết quả là lưỡi co lại và bị trắng.

- Gan có vấn đề. Nếu lưỡi đóng bợn trắng mặc dù bạn rơ lưỡi mỗi ngày và không có các vấn đề gì về sức khỏe như sốt hoặc mất nước, thì bạn hãy đi kiểm tra chức năng gan.

- Hút thuốc lá làm miệng khô. Đó là lý do tại sao những người hút thuốc thường có lưỡi khô và trắng.

- Chứng bạch sản (Leucoplakia) là một loại bệnh về da, có thể là ung thư. Nếu bạn cảm thấy lưỡi trắng không phải do đóng bợn trắng mà do thay đổi về màu sắc thì hãy đi gặp bác sĩ khám ngay lập tức.

8 cách đối phó bệnh lưỡi trắng

1. Đánh răng đúng cách

Cần sử dụng bàn chải mềm để giữ vệ sinh răng miệng. Ngoài việc làm sạch răng và lưỡi, đánh răng đúng cách (http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/song-khoe/danh-rang-dung-cach-de-phong-benh-rang-mieng-2253816.html)còn có thể làm sạch hàm và nướu răng.

2. Thường xuyên cạo lưỡi

Việc làm sạch lưỡi khá quan trọng trong vệ sinh răng miệng. Bạn có thể sử dụng một dụng cụ cạo lưỡi để loại bỏ các lớp phủ màu trắng của lưỡi. Cần sử dụng nhẹ nhàng, chậm rãi để không làm tổn thương lưỡi của bạn.

3. Tăng cường thực phẩm tốt cho răng miệng

Cần bổ sung các loại thực phẩm tốt cho răng miệng, như dâu tây, chanh, pho mát, táo. Những thực phẩm lành mạnh này sẽ giữ răng của bạn trắng, khỏe.

4. Làm sạch lưỡi bằng chanh

Đây là một trong những cách giúp loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi và giữ lưỡi sạch sẽ. Trộn nước cốt chanh với một ít baking soda và chà lên trên lưỡi trước khi đánh răng. Sau đó, súc miệng bằng nước.

5. Súc miệng

Duy trì thói quen súc miệng bằng nước sau khi ăn. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp loại bỏ các hạt thức ăn bị mắc kẹt giữa răng và làm sạch lưỡi.

6. Sử dụng dung dịch khử trùng

Sử dụng nước súc miệng sát khuẩn sau khi đánh răng cũng là một biện pháp vệ sinh hiệu quả. Ngoài tác dụng loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi, việc súc miệng này còn giúp tránh nguy cơ tích tụ cao răng và gây sâu răng.

7. Ăn sữa chua

Nấm Candida là một trong những nguyên nhân của lưỡi trắng. Sữa chua là một loại thực phẩm kháng sinh có thể tiêu diệt các loại nấm và ngăn chặn nấm phát triển trở lại.

8. Nghệ

Nghệ có tính sát trùng và chống vi khuẩn, bảo vệ niêm mạc miệng. Trộn bột nghệ với nước và sử dụng để rửa lưỡi cũng là một biện phát giúp làm sạch lưỡi nhanh chóng.

Cần áp dụng cùng một lúc cả 8 cách để làm sạch lưỡi và miệng và phải làm thường xuyên để đạt được hiệu quả tốt nhất.

dr89
25-06-2015, 22:50
nếu bị tưa lưỡi có cảm giác đau hay khó chịu ko ạ ?
em bị trắng lưỡi , soi đèn sâu trong thì có nốt đỏ , có 2 hạch 2 bên ở sâu trong gần cuống lưỡi . có phải là bình thường hay bị bệnh ko ạ

Tùng đẹp trai
26-06-2015, 00:51
em bị trắng lưỡi , soi đèn sâu trong thì có nốt đỏ , có 2 hạch 2 bên ở sâu trong gần cuống lưỡi . có phải là bình thường hay bị bệnh ko ạ

2 cacsi mà bạn cho là hạch ở gần cuống lưới đó ko phải là hạch. !! Đó là cục amidan!!

Trong lưỡi có các nốt đỏ là chuyện bình thường ai cũng có.
Trắng lưỡi là do rơ lưỡi bạn vệ sinh ko sạch.. mua cây cạo lưỡi về vệ sinh đi.!!

Nguyen Ha
26-06-2015, 03:26

Cái này rất bình thường. Do bạn soi mói quá thôi.

Tuanmecsedec
26-06-2015, 10:59

Chuyện bị lưỡi trắng thì nhiều bị lắm bạn,nếu lo lắng một vấn đề nào đó cũng bị hiện tượng này.

dr89
26-06-2015, 11:41
nếu bị tưa lưỡi thì dưới lớp trắng là có nốt đỏ và đau rát đúng ko ạ . e thấy trắng nhưng ko đau rát hay có nốt đỏ , giờ e sẽ vệ sinh miệng đầy đủ :(

Tuanmecsedec
26-06-2015, 11:43
nếu bị tưa lưỡi thì dưới lớp trắng là có nốt đỏ và đau rát đúng ko ạ . e thấy trắng nhưng ko đau rát hay có nốt đỏ , giờ e sẽ vệ sinh miệng đầy đủ :(

Đúng rồi bạn,thường bị đau rát tại bạn cạo lưỡi cũng có thể bị.

dr89
26-06-2015, 12:00
đây là hình ảnh miệng của e mọi người xem giúp xem có phải bị tưa ko ạ :(

http://upanhtocdo.com/image.php?di=PDBG
http://upanhtocdo.com/image.php?di=Q90B
http://upanhtocdo.com/image.php?di=QEBP

Tuanmecsedec
26-06-2015, 12:02
đây là hình ảnh miệng của e mọi người xem giúp xem có phải bị tưa ko ạ :(

http://upanhtocdo.com/image.php?di=PDBG
http://upanhtocdo.com/image.php?di=Q90B
http://upanhtocdo.com/image.php?di=QEBP

Bạn chỉ bị trắng lưỡi thôi.

dr89
26-06-2015, 12:04
vâng e cảm ơn . e sẽ xóa bỏ stres thôi .

dr89
26-06-2015, 12:05
vậy cái nốt đỏ nhú lên ở cuối lưỡi là bị lsao vậy a . e nhớ trước cũng có lần như vậy rồi lại nhỏ lại h lại to lên .

Tuanmecsedec
26-06-2015, 12:12
vậy cái nốt đỏ nhú lên ở cuối lưỡi là bị lsao vậy a . e nhớ trước cũng có lần như vậy rồi lại nhỏ lại h lại to lên .

Đó chỉ là những mạch máu của dây thần kinh vị giác thôi bạn.