PDA

View Full Version : Tư vấn điều trị khi có kết quả dương tính

kyniembuon
27-06-2015, 11:59
121

Chào các anh chị trong diễn đàn !

Vui lòng hướng dẫn giúp em với kết quả Dương tính như trong hình !
em có thễ vào điều trị phác đồ nào? và lưu ý những gì?
Vỉ em vẫn thay khỏe mạnh, vẫn tập Gym đều đặn...
Em có xét nghiem các viêm gan A, B, C, tất cả không nhiễm...( mừng quá )
( em có cần xét nghiệm viem gan D,E không? )

Hiện em là NVVP, công việc cần sự tỉnh táo

Vui lòng giúp em !
Em xin cảm ơn
Kyniembuon

giupdo_tamly
27-06-2015, 12:29
Bạn gọi diện thoại a Tuấn hoặc anh Hiếu admin nhé bạn . có số dt trên diển dàn dó bạn .

Nguyen Ha
27-06-2015, 14:01
121

Vui lòng giúp em !
Em xin cảm ơn
Kyniembuon

Việc đầu tiên bây giờ là bạn đi thử đến OPC quận mà bạn sinh sống hoặc đến trung tâm Ánh Dương đăng ký khám chữ bệnh, bs sẽ cho bạn làm các thủ tục cần thiết và thử cd4, nếu cd4 của bạn ở mức phải điều trị thì bs sẽ chỉ định thuốc, còn chưa ở mức điều trị thì bạn vẫn ăn uống, sinh hoạt, làm việc bình thường và tái khám định kỳ.

kyniembuon
27-06-2015, 19:26
Chào anh chị trong diễn đàn!
Minh tính đi xin điều trị ở các trung tâm...nhưng minh nghe nói...nếu muon xin cấp phép điều trị thì phải cho 1 người thân biết... Có phải bắt buộc vậy không?
Thật sự Gđ mình toàn người già lớn tuổi...và lại bệnh tim ...biết chắc làm mệt lên máu nữa thi chac minh chết luon...
Còn cách nào khác không hả mọi người?!!!
Nếu mình tự bỏ tiền ra điều trị thì sao hả!!!?
Mọi nguoi trả loi giúp minh nha.!
Mình ko sợ bệnh..mà sợ ba mẹ buồn lại bệnh nặng hơn...
Buồn quá...
Cản ơn mọi người và các anh chị.

kyniembuon
27-06-2015, 19:29
Minh thấy TCD4 là 389... Vậy mình đăng kí điều trị.. Thì phái cho người thân biết và đi theo hả???

Nguyen Ha
27-06-2015, 19:43
Minh thấy TCD4 là 389... Vậy mình đăng kí điều trị.. Thì phái cho người thân biết và đi theo hả???

Không cần. Bạn cứ mang CMT, hộ khẩu phô tô tới quận mà bạn sinh sống vào gặp OPC để được đăng khí khám chữa bệnh định kỳ, bs sẽ hướng dẫn bạn các thủ tục cần thiết. Nhớ mang theo cả kết quả XN khẳng định dương tính đi.

Charles
27-06-2015, 19:54
Chào anh chị trong diễn đàn!
Minh tính đi xin điều trị ở các trung tâm...nhưng minh nghe nói...nếu muon xin cấp phép điều trị thì phải cho 1 người thân biết... Có phải bắt buộc vậy không?
Thật sự Gđ mình toàn người già lớn tuổi...và lại bệnh tim ...biết chắc làm mệt lên máu nữa thi chac minh chết luon...
Còn cách nào khác không hả mọi người?!!!
Nếu mình tự bỏ tiền ra điều trị thì sao hả!!!?
Mọi nguoi trả loi giúp minh nha.!
Mình ko sợ bệnh..mà sợ ba mẹ buồn lại bệnh nặng hơn...
Buồn quá...
Cản ơn mọi người và các anh chị.

Bạn không nên tự túc trong điều trị, vì điều trị ARV là điều trị cả đời, lúc khỏe còn làm được nhưng lúc yếu thì sao?? Ở TPHCM bạn đến đăng ký điều trị ngoại trú tại Phòng khám Mai Khôi, số 44 Tú Xương, Q3. Hoặc bạn có thể tham khảo ở chủ đề dưới đây:

Chủ đề: Địa chỉ tư vấn, xét nghiệm, chăm sóc và điều trị trong cả nước. (http://diendanhiv.vn/threads/777-Dia-chi-tu-van-xet-nghiem-cham-soc-va-dieu-tri-trong-ca-nuoc)

mayman11
27-06-2015, 20:11
Tôi thì phải xn cd4 xem đã phải đtr chưa..x quang phổi xem có bị lao không,,,xn men gan,,cho uống 4 tới 6 tuần thuốc 3 viên rời ngày 2 lần để xem có bị td phụ nào không???rồi mới đc uống viên kết hợp 1 viên 1 ngày(uống tối xong đi ngủ)td phụ như say bia(tuỳ cơ địa từng người sẽ lâu hay ít) 6 tháng xn cd4 lần có ai giống tôi ko??? Giao lưu kết bạn 4 phương ko phân biệt giới tính tuổi tác nghề nghiệp 0961079806

mayman11
27-06-2015, 20:13
Bạn muốn đtr phải có cmt và người hỗ trợ đtr nhé bạn,,,,uống đúng giờ (quan hệ vợ chồng phải dùng bao cao su để tránh bội nhiễm,,,,,,

kyniembuon
27-06-2015, 20:40
Không cần. Bạn cứ mang CMT, hộ khẩu phô tô tới quận mà bạn sinh sống vào gặp OPC để được đăng khí khám chữa bệnh định kỳ, bs sẽ hướng dẫn bạn các thủ tục cần thiết. Nhớ mang theo cả kết quả XN khẳng định dương tính đi.

Vậy là nếu mình được vào chương trình điều trị cũng không cần người thân biết hả bạn?
Thật sự là minh sống xa cha mẹ từ 4 tuổi...mình không biết QHTD thế nào..mình bị người ta tấn công từ phía sau...bất ngờ...máu tuôn như mưa...đi không nổi...cảm giác đó thật tồi tệ...nhưng mình đã vượt qua mọi chuyện va song chung voi HIV 4 năm nay...giờ minh muôbn điều trị.
GĐ mình ko bên cạnh minh...mình ở với bà từ 4tuổi...nhưng bà mất 2 năm rồi...
Mình đã tự lớn được..tự học hành..tự giáo dục chính mình...
Giờ minh chỉ giúp GĐ ..chứ GĐ ko giúp gì được mình cả... Lại toàn người già bệnh tim...dễ tăng song lên máu...
Mình muốn tự thân vượt qua chuyện này như vốn dĩ xưa giờ...mình không thấy khó khăn gì...
Mình muôbn mọi chuyện êm đẹp...ko ai lo lắng hay khổ vì mình...
Nếu Ko cần người thân giám hộ thì tốt quá.

Nguyen Ha
27-06-2015, 20:43
Vậy là nếu mình được vào chương trình điều trị cũng không cần người thân biết hả bạn?
Thật sự là minh sống xa cha mẹ từ 4 tuổi...mình không biết QHTD thế nào..mình bị người ta tấn công từ phía sau...bất ngờ...máu tuôn như mưa...đi không nổi...cảm giác đó thật tồi tệ...nhưng mình đã vượt qua mọi chuyện va song chung voi HIV 4 năm nay...giờ minh muôbn điều trị.
GĐ mình ko bên cạnh minh...mình ở với bà từ 4tuổi...nhưng bà mất 2 năm rồi...
Mình đã tự lớn được..tự học hành..tự giáo dục chính mình...
Giờ minh chỉ giúp GĐ ..chứ GĐ ko giúp gì được mình cả... Lại toàn người già bệnh tim...dễ tăng song lên máu...
Mình muốn tự thân vượt qua chuyện này như vốn dĩ xưa giờ...mình không thấy khó khăn gì...
Mình muôbn mọi chuyện êm đẹp...ko ai lo lắng hay khổ vì mình...
Nếu Ko cần người thân giám hộ thì tốt quá.
Bạn đến phòng khám Mai Khôi sẽ được hướng dẫn cụ thể.

kyniembuon
27-06-2015, 20:43
Bạn không nên tự túc trong điều trị, vì điều trị ARV là điều trị cả đời, lúc khỏe còn làm được nhưng lúc yếu thì sao?? Ở TPHCM bạn đến đăng ký điều trị ngoại trú tại Phòng khám Mai Khôi, số 44 Tú Xương, Q3. Hoặc bạn có thể tham khảo ở chủ đề dưới đây:

Chủ đề: Địa chỉ tư vấn, xét nghiệm, chăm sóc và điều trị trong cả nước. (http://diendanhiv.vn/threads/777-Dia-chi-tu-van-xet-nghiem-cham-soc-va-dieu-tri-trong-ca-nuoc)

Nhưng mấy người trong GĐ còn yếu hơn mình nữa ..thì sao hả bạn?

Charles
27-06-2015, 20:45
Nhưng mấy người trong GĐ còn yếu hơn mình nữa ..thì sao hả bạn?

Người trong gia đình mà yếu thì bạn càng không có chỗ dựa mấy, vì vậy càng không nên điều trị tự túc. BQT khuyên bạn vậy thôi, còn quyết định tùy ở bạn.

kyniembuon
27-06-2015, 20:50
Người trong gia đình mà yếu thì bạn càng không có chỗ dựa mấy, vì vậy càng không nên điều trị tự túc. BQT khuyên bạn vậy thôi, còn quyết định tùy ở bạn.

Àh..không phải ý vậy...ý là mình không muốn người thân biết va giám hộ...còn được điều trị miễn phí hoặc có phí đều ok hết.

kyniembuon
27-06-2015, 20:52
Bạn muốn đtr phải có cmt và người hỗ trợ đtr nhé bạn,,,,uống đúng giờ (quan hệ vợ chồng phải dùng bao cao su để tránh bội nhiễm,,,,,,

Em cảm ơn anh trai...rat vui được a quan tâm chỉ bảo :)

Nguyen Ha
27-06-2015, 20:55
Àh..không phải ý vậy...ý là mình không muốn người thân biết va giám hộ...còn được điều trị miễn phí hoặc có phí đều ok hết.

Bạn cứ đến Mai Khôi sẽ được hướng dẫn cụ thể. Tùy từng nơi bs yêu cầu người giám hộ nhưng có nơi thì bs bỏ qua vấn đề này. Nếu có yêu cầu người giám hộ bạn cứ trình bày hoàn cảnh của mình ra thì không ai bắt bẻ bạn.

Charles
27-06-2015, 20:56

Bạn cứ đến đăng ký điều trị ngoại trú tại Phòng khám Mai Khôi, số 44 Tú Xương, Q3. Ở đó bạn sẽ được hướng dẫn cụ thể.

mayman11
27-06-2015, 20:57
Có thể nhờ người bạn thân để hỗ trợ đtr (nhắc bạn giờ uống thuốc ,,,là chỗ dựa tinh thần ...cd4 đc đtr khi dưới 350 theo phác đồ của việt nam,,,))uống arv thì hạn chế rượu bia thuốc lá để tránh nhi trùng cơ hội...uống giờ nhất định,,,khi kết hôn nhớ xn sức khoẻ ..(dự phòng lây cho gđ và con...)tái khám đúng giờ kt xn lại cd4 xem nên hay xuống (nếu đtr thêm thuốc dự phòng lao sẽ bị tuột cd4 nhưng sẽ nên trở lại,,,,cd4 đánh giá tuân thủ đtr và xem bạn có kháng thuốc ko???và nếu td phụ mạnh quá thì sẽ đc đổi nhóm thuốc (thân)

kyniembuon
27-06-2015, 20:59
Bạn cứ đến Mai Khôi sẽ được hướng dẫn cụ thể. Tùy từng nơi bs yêu cầu người giám hộ nhưng có nơi thì bs bỏ qua vấn đề này. Nếu có yêu cầu người giám hộ bạn cứ trình bày hoàn cảnh của mình ra thì không ai bắt bẻ bạn.

Dạ em cảm ơn :)

kyniembuon
27-06-2015, 21:00
Bạn cứ đến đăng ký điều trị ngoại trú tại Phòng khám Mai Khôi, số 44 Tú Xương, Q3. Ở đó bạn sẽ được hướng dẫn cụ thể.

Da em cảm ơn nhiều ạ ^^

kyniembuon
27-06-2015, 21:05
Có thể nhờ người bạn thân để hỗ trợ đtr (nhắc bạn giờ uống thuốc ,,,là chỗ dựa tinh thần ...cd4 đc đtr khi dưới 350 theo phác đồ của việt nam,,,))uống arv thì hạn chế rượu bia thuốc lá để tránh nhi trùng cơ hội...uống giờ nhất định,,,khi kết hôn nhớ xn sức khoẻ ..(dự phòng lây cho gđ và con...)tái khám đúng giờ kt xn lại cd4 xem nên hay xuống (nếu đtr thêm thuốc dự phòng lao sẽ bị tuột cd4 nhưng sẽ nên trở lại,,,,cd4 đánh giá tuân thủ đtr và xem bạn có kháng thuốc ko???và nếu td phụ mạnh quá thì sẽ đc đổi nhóm thuốc (thân)

Dạ...e chân thành cảm ơn anh..
E nghe nói mấy tdụng phụ kia sẽ hết...
Nhưng cái Rối Loạn Dưỡng mỡ nghe sợ quá a tra àh
( vì công việc giao tiếp...lỡ mà cái mặt bị hóp lại...e sợ mất việc quá)
Anh đã uống rồi và a thấy sao? Rối loạn dưỡng mỡ thế nao?
Em thi không ruou bia...ăn nhiều ngủ nhiều..chỉ uống cafê nhiều thôi...
A uông thuoc rồi thì kể cho em nghe đi anh.!!!

Nguyen Ha
27-06-2015, 21:07
Dạ...e chân thành cảm ơn anh..
E nghe nói mấy tdụng phụ kia sẽ hết...
Nhưng cái Rối Loạn Dưỡng mỡ nghe sợ quá a tra àh
( vì công việc giao tiếp...lỡ mà cái mặt bị hóp lại...e sợ mất việc quá)
Anh đã uống rồi và a thấy sao? Rối loạn dưỡng mỡ thế nao?
Em thi không ruou bia...ăn nhiều ngủ nhiều..chỉ uống cafê nhiều thôi...
A uông thuoc rồi thì kể cho em nghe đi anh.!!!
Về tác dụng phụ của thuốc thì Nguyên Hà đã nói với bạn rồi, bạn vui lòng đọc lại.

kyniembuon
27-06-2015, 21:17
Dạ cảm ơn bạn...tại sợ quá bạn ơi..vào tài liệu nươc ngoài..search tìm Destribution of fat hiv..
Ra mấy cái hình nhìn không muốn trị luôn...
Lai nghe nói nếu bị sẽ được thay D4T = AZT gì gì đó...
Chẳng biết thế nào nữa...

mayman11
27-06-2015, 21:33
Có nhiều 2 phác đồ đtr mà,,với phác đồ bậc 1 còn chia làm mấy nhóm thuốc khi bị kháng thuốc hay ko tuân thủ đtr thì chuyển phác đồ bậc 2(phác đồ bậc 2 tốn kém hơn) bạn nen tìm hiểu có gì bqt sẽ tư vấn nhé tôi viết bằng đt nên ko viết đc nhiều

Nguyen Ha
28-06-2015, 00:09
Dạ cảm ơn bạn...tại sợ quá bạn ơi..vào tài liệu nươc ngoài..search tìm Destribution of fat hiv..
Ra mấy cái hình nhìn không muốn trị luôn...
Lai nghe nói nếu bị sẽ được thay D4T = AZT gì gì đó...
Chẳng biết thế nào nữa...

Việc cần làm là đăng ký điều trị đi. Không điều trị sao khỏe được. Tất cả bệnh nhân H sống khỏe mạnh được là nhờ và điều trị ARV đấy.

Tuanmecsedec
28-06-2015, 07:50
121

Vui lòng giúp em !
Em xin cảm ơn
Kyniembuon

Đọc kết quả số lượng tế bào CD4 của bạn 389 là còn cao,nếu CD4 như vậy thì chưa phải điều trị.

Tuanmecsedec
28-06-2015, 07:54

Khi nào bạn ở Tỉnh/Thành khác đến TPHCM sinh sống mà đăng ký điều trị thì cần phải có người giám hộ bảo lãnh.

Người bảo lãnh không nhất thiết là người thân trong gia đình,bạn có thể nhờ ai đó giám hộ.

kyniembuon
29-06-2015, 10:41
Khi nào bạn ở Tỉnh/Thành khác đến TPHCM sinh sống mà đăng ký điều trị thì cần phải có người giám hộ bảo lãnh.

Người bảo lãnh không nhất thiết là người thân trong gia đình,bạn có thể nhờ ai đó giám hộ.

Em cảm ơn anh Tuan !
Anh cho em hỏi 1 vấn đề nữa liên quan đến sức khỏe phòng bệnh !

Hiện CD4 e là 389,... Thì em có được tiêm vacine ngừa viêm gan A, B, C không?
Vì em định tới pasture tiêm mà không dám vì không biết CD4 như vậy có tiêm được không!
và em hỏi có vacine ngừa LAO không anh? và em cũng định tiêm ngừa HPV nữa...

Và nếu em cần tiêm chủng ngừa thì em cần tiêm hết tất cac3 các vacine nào?
Anh liệt kê giúp em anh nhe !

Em chân thành cảm ơn anh !
em Kyniembuon

Tuanmecsedec
29-06-2015, 10:48
Em cảm ơn anh Tuan !
Anh cho em hỏi 1 vấn đề nữa liên quan đến sức khỏe phòng bệnh !

Hiện CD4 e là 389,... Thì em có được tiêm vacine ngừa viêm gan A, B, C không?
Vì em định tới pasture tiêm mà không dám vì không biết CD4 như vậy có tiêm được không!
và em hỏi có vacine ngừa LAO không anh? và em cũng định tiêm ngừa HPV nữa...

Và nếu em cần tiêm chủng ngừa thì em cần tiêm hết tất cac3 các vacine nào?
Anh liệt kê giúp em anh nhe !

Em chân thành cảm ơn anh !
em Kyniembuon

Tiêm ngừa viêm gan B thì ai tiêm cũng được bạn.Bạn có thể đến Pasteur xét nghiệm và tiêm ngừa.

Nếu bạn bây giờ đăng ký điều trị chương trình OPC thì có thể được uống thuốc ngừa Lao và nhiễm trùng cơ hội.

kyniembuon
29-06-2015, 10:51
Tiêm ngừa viêm gan B thì ai tiêm cũng được bạn.Bạn có thể đến Pasteur xét nghiệm và tiêm ngừa.

Nếu bạn bây giờ đăng ký điều trị chương trình OPC thì có thể được uống thuốc ngừa Lao và nhiễm trùng cơ hội.

Dạ em cảm ơn anh !
Uống Thuốc ngừa Lao và nhiem trùng cơ hội là Uống ARV đó hả anh ?

Tuanmecsedec
29-06-2015, 10:56
Dạ em cảm ơn anh !
Uống Thuốc ngừa Lao và nhiem trùng cơ hội là Uống ARV đó hả anh ?

Không phải bạn ARV là thuốc điều trị vi rút HIV.

kyniembuon
29-06-2015, 10:58
Không phải bạn ARV là thuốc điều trị vi rút HIV.
Dạ em cảm ơn anh Tuấn nhiều nhe !
Vậy để em tiêm mấy cái Viêm gan trước.