PDA

View Full Version : tư vấn kết quả xét nghiệm chỉ số S/CO khác nhau

giaidap
28-06-2015, 13:53
hôm nay e có 3 câu hỏi mong a chị trả lời thật rành mạch để em khỏi băn khoăn
1:em đi xn ở hoà hảo combo kết quả là NEG S/CO=0.130. (S/Co < 1) cho em hỏi tại sao của em lad 0.130 còn một số người lại là 0.190 ạ
thứ 2: cũng trong lần xét nghiệm đó e có con mụn đang chay máu.e không nhớ nổi có chạm vào đâu có nguy cơ hay không.và e cần xn cho tình huống này không ạ.
thứ 3: tại sao bên singapo họ xn 4 tuần là chốt luôn mà vietnam mình lại là phải 3 tháng.
cảm ơn anh chị

Nguyen Ha
28-06-2015, 14:08
1:em đi xn ở hoà hảo combo kết quả là NEG S/CO=0.130. (S/Co < 1) cho em hỏi tại sao của em lad 0.130 còn một số người lại là 0.190 ạ
thứ 2: cũng trong lần xét nghiệm đó e có con mụn đang chay máu.e không nhớ nổi có chạm vào đâu có nguy cơ hay không.và e cần xn cho tình huống này không ạ.
thứ 3: tại sao bên singapo họ xn 4 tuần là chốt luôn mà vietnam mình lại là phải 3 tháng.
cảm ơn anh chị

1, chỉ số mỗi người mỗi khác. Thậm chí là bạn XN ở mỗi thời điểm cũng cho chỉ số khác nhau. Miễn âm tính là OK.
2, bạn không phải XN trong tình huống này vì bạn không có nguy cơ. HIV không lây nhiễm như vậy.
3, ở nước ngoài họ thông dụng với PP combo nên họ chốt luôn ở thời điểm 4 tuần. Còn ở VN PP này không thông dụng. Nơi có nơi không, chủ yếu là test nhanh nên theo đại đa số Bộ Y tế khuyến cáo chốt sau nguy cơ 12 tuần.

Charles
28-06-2015, 15:48
cảm ơn anh chị

1:em đi xn ở hoà hảo combo kết quả là NEG S/CO=0.130. (S/Co < 1) cho em hỏi tại sao của em lad 0.130 còn một số người lại là 0.190 ạ => Mỗi một xét nghiệm định lượng kháng thể kháng virus HIV đều có giá trị S/CO là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value trong mỗi xét nghiệm định lượng giá trị kháng thể kháng virus HIV đều có giá trị S/Co. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu của bạn và CO là giá trị mẫu hay còn gọi là ngưỡng.
Sau 3 tháng đầu bị nhiễm HIV cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể kháng lại virus HIV làm cho nồng độ kháng thể kháng HIV tăng cao trong máu tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (Co) thì tỉ lệ S/Co>1 và kết quả với HIV là dương tính. Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh vì vậy nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/Co>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.
Trong trường hợp S/Co với HIV cho các kết quả như 0,3 hay 0,4 đều nhỏ hơn 1 đồng nghĩa với HIV âm tính. Sau 3 tháng đầu tiên của thời kì cửa sổ mà chỉ số S/Co tăng lên giữa các lần xét nghiệm nhưng đều nhỏ hơn 1 thì kết quả vẫn là âm tính. Đó là do sự thay đổi các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm chứ không phải bệnh nặng lên mà S/Co tăng lên.

thứ 2: cũng trong lần xét nghiệm đó e có con mụn đang chay máu.e không nhớ nổi có chạm vào đâu có nguy cơ hay không.và e cần xn cho tình huống này không ạ => Không có nguy cơ không cần XN cho tình huống này.

thứ 3: tại sao bên singapo họ xn 4 tuần là chốt luôn mà vietnam mình lại là phải 3 tháng => Bấm vào chủ đề này đã được trả lời: Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

Tuanmecsedec
28-06-2015, 19:53
cảm ơn anh chị

Chỉ số không quan trọng,quan trọng là kết luận trước chữ S/CO có chữ NEG (Negative ) tức là âm tính.Bạn muốn thắc mắc về chữ số S/CO đó thì bạn click vào chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng ;

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

canhotro
30-06-2015, 18:38
Em quên mật khẩu nên mạn phép lập nick khác.mong a e thông cảm
anh chị ơi e đọc nhiều topic chủa diễn đàn bảo viết thương hở thì có khả năng lây hiv.nhưng sao trương hợp của em có con mụn đang loét sao anh chị khoing khuyên em đi xét nghiệm mà lại bảo không có nguy cơ ạ.e thật sự chưa hiểu vấn đề này.em rất hoang mang.cảm ơn anh chị ạ.

Nguyen Ha
30-06-2015, 19:57
anh chị ơi e đọc nhiều topic chủa diễn đàn bảo viết thương hở thì có khả năng lây hiv.nhưng sao trương hợp của em có con mụn đang loét sao anh chị khoing khuyên em đi xét nghiệm mà lại bảo không có nguy cơ ạ.e thật sự chưa hiểu vấn đề này.em rất hoang mang.cảm ơn anh chị ạ.

HIV không lây theo kiểu bất cẩn chạm vào đâu. Hơn nữa mụn không phải là vết thương hở. Hoàn toàn không có nguy cơ, không cần XN. Bạn muốn XN là quyền bạn.

Tuanmecsedec
30-06-2015, 20:33

Tuanmecsedec phản cảm nhất các thành viên vừa hỏi và vừa ra vẻ như mình am hiểu.Nếu cảm thấy am hiểu thì post bài hỏi làm chi.Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa không có nguy cơ như vậy.

Đây là box chuyên mục hỏi đáp liên quan đến xét nghiệm,vì vậy để tránh tình trạng sai mục đích,vì vậy Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.