PDA

View Full Version : 4 lần phải uông thuốc phơi nhiễm

thanhtamle
29-06-2015, 22:28
Em chào các bác sỹ diễn đàn,
Cách đây 1 tuần em có quan hệ tình dục không an toàn với một bạn trai ở cùng khu nhà trọ . Sau đó 12 tiếng em có đi uống thuốc phơi nhiễm . đến nay uống đã được gần 1 tuần. Trước đây trong quá khứ em đã 3 lần phải dùng thuốc này ( đến nay là 4 lần). Lần đầu là do em bị dẫm kim tiêm, lần thứ 2 là do bị một người họ hàng nghiện đánh gây xây xát. Và 2 lần sau là do quan hệ không an toàn với con trai. em cũng tìm hiểu và biết thuốc này có tác dụng phòng chống hiv
Em muốn hỏi lần gần nhất em uống là cách đây 1 tháng ( kết thúc hôm 26/5) vậy bây giờ em uống thì có ảnh hưởng gì không. Trong quá khứ em uống đến 4 lần thì có bị nhờn thuốc không ạ. Ngoài ra em nghe nói uống nhiều gây vô sinh , có đúng không ạ. Thực sự em rất lo.

Charles
30-06-2015, 06:14
Cách đây 1 tuần em có quan hệ tình dục không an toàn với một bạn trai ở cùng khu nhà trọ . Sau đó 12 tiếng em có đi uống thuốc phơi nhiễm . đến nay uống đã được gần 1 tuần. Trước đây trong quá khứ em đã 3 lần phải dùng thuốc này ( đến nay là 4 lần). Lần đầu là do em bị dẫm kim tiêm, lần thứ 2 là do bị một người họ hàng nghiện đánh gây xây xát. Và 2 lần sau là do quan hệ không an toàn với con trai. em cũng tìm hiểu và biết thuốc này có tác dụng phòng chống hiv
Em muốn hỏi lần gần nhất em uống là cách đây 1 tháng ( kết thúc hôm 26/5) vậy bây giờ em uống thì có ảnh hưởng gì không. Trong quá khứ em uống đến 4 lần thì có bị nhờn thuốc không ạ. Ngoài ra em nghe nói uống nhiều gây vô sinh , có đúng không ạ. Thực sự em rất lo.

Thuốc phơi nhiễm là mỗi lần có nguy cơ một lần uống, không có chuyện nhờn thuốc. Cả phác đồ chỉ có 28 ngày nên không có gì ảnh hưởng to tát cả, bạn cứ yên tâm uống đúng giờ thì kết quả sẽ đúng như mong muốn.

Tuanmecsedec
30-06-2015, 08:25

Tác dụng của thuốc phơi nhiễm thì mỗi lần có nguy cơ là dùng trước 72 giờ bạn.Đã là thuốc tây thì dùng nhiều không tốt vì rất nóng.Còn chuyện uống nhiều mà bị vô sinh là điều không đúng.

thanhtamle
26-07-2015, 16:49
em đã uống gần xong thuốc, cậu bạn trai xóm trọ kia đã chuyển đi nên em không thể lien lạc để đưa cậu ta đi xét nghiệm được . em sốt ruột quá muốn đi xn ngay nhưng mà vẫn còn 2 ngày thuốc nữa , ngoài ra nỗi lo bị nhờn thuốc làm em hết sức mệt mỏi ( đợt thuốc trước em uống kết thúc là 26/5)

Charles
26-07-2015, 16:56
em đã uống gần xong thuốc, cậu bạn trai xóm trọ kia đã chuyển đi nên em không thể lien lạc để đưa cậu ta đi xét nghiệm được . em sốt ruột quá muốn đi xn ngay nhưng mà vẫn còn 2 ngày thuốc nữa , ngoài ra nỗi lo bị nhờn thuốc làm em hết sức mệt mỏi ( đợt thuốc trước em uống kết thúc là 26/5)

Bạn muốn XN phải đợi sau ngưng thuốc 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) XN mới chính xác, bạn vừa uống thuốc ức chế virus xong không XN sớm được.

thanhtamle
26-07-2015, 17:09
dạ vâng nhưng có sợ uống nhiều thế nơ nhờn thuốc , không chống được hiv nữa

Charles
26-07-2015, 17:17
dạ vâng nhưng có sợ uống nhiều thế nơ nhờn thuốc , không chống được hiv nữa

Uống nốt 2 ngày nữa rồi yên tâm chờ ngày XN đi. Cứ lo lắng kiểu này rồi HIV chưa thấy đâu đã chết vì stress.